Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bên trong Macbook Pro Retina: RAM hàn chết, mạch mSATA mới và nhiều thay đổi khác

Duy Luân
13/6/2012 13:26Phản hồi: 482
Bên trong Macbook Pro Retina: RAM hàn chết, mạch mSATA mới và nhiều thay đổi khác
Vài ngày sau khi được giới thiệu chính thức, chiếc MacBook Pro mới với màn hình Retina đã được các kĩ sư của trang iFixit mở ra để cho chúng ta xem thành phần linh kiện bên trong. Phần cứng máy có rất nhiều thay đổi so với những dòng Macbook Pro trước, chẳng hạn như các con ốc bake giúp cố định mặt dưới máy được thay bằng ốc pentalobe của Apple (khe vặn có 5 cạnh), RAM hàn chết trên bo mạch, ổ SSD được tinh chỉnh đôi chút nên không thể dùng chung với các mạch mSATA của Macbook Air 2011. Ngoài ra, toàn bộ các thành phần của màn hình được kết hợp thành một cụm, và nếu bị hỏng một phần nào đó thì bạn phải thay cả bộ. iFixit nói thêm đây là chiếc laptop có khả năng sửa chữa thấp nhất mà họ từng gặp. Sau đây là chi tiết các thành phần của MacBook Pro Retina 2012.​

482 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua em này là xác định không nâng cấp được SSD và RAM, khổ đời rùi. Đang dùng 2 ổ cứng 1 lúc gặp em này là bó tay luôn.
@vuhai6 RAM 8-16 GB, bộ nhớ 256-768GB, sao bạn lại nghĩ cần thay nhỉ?
@vuhai6 thấy ssd nó gắn qua 1 cổng gì đó, chắc là phải thay đc chứ! mà cấu hình khá ngon rồi! cũng không cần phải nâng cấp cho lắm
@iApples cho lên 4Gb cài windows 64bit cho mượt bạn ợ
iApples
TÍCH CỰC
12 năm
@nhatientri Ừ, mình cũng muốn vậy nhưng vì cũng có một số rắc rối khi nhiều soft ko tương thích nhiều cho lắm, trong khi kho soft đã sưu tầm lâu nay của mình (nguồn ngoài ở VN mình cũng vậy) chủ yếu là cho nền 32 bits nên cũng đang nâng dần dần thôi !
Nghèo nhìn máy này chẵng dám mơ. Nhìn họ tháo máy mà tiếc đứt ruột
khanho
ĐẠI BÀNG
12 năm
@t2k Gì chứ 2199 làm vèo phát ra mà, làm 3 tuần full time rửa chén bát là đủ thôi mà 😃
@t2k Công nhân nào ? Công nhân Foxconn à. Ha ha.
@Appleforever Nghề kiếm tiền của họ là tháo máy ra sửa thì đương nhiên họ phải tháo máy ra demo cho mọi người thấy chứ.
Ở Mỹ tiền công sửa máy cũng đâu có rẻ (nếu so với giá cái máy mới), nếu xài lâu mà hư người ta đem vứt mua máy khác, dịch vụ chủ yếu là cứu dữ liệu với giá trên trời, đủ mua vài cái máy như thế.
@khanho bạn ko ăn uống, trả bill này nọ sao, mình nói là chung chung thui mà 😁
Thanh COC
TÍCH CỰC
12 năm
cái j nó cũng phải "think difference" 😆
carotmen
TÍCH CỰC
12 năm
nếu là người dùng phổ thông thì rất hài lòng về việc này, và mấy em china cũng khó mà làm giả.
carotmen
TÍCH CỰC
12 năm
@thinhletien 1 sản phẩm sẽ có rất nhiều ưu khuyet điểm khác nhau cho từng người sử dụng, nói thật bạn, khi bạn mở máy thay thanh Ram đâu phải ai cung làm được, mà khi đem ra tiệm thì ôi biết bao nhiều thứ "chắc bạn cũng biết". khi bạn quyet dinh chon 1 sản phẩm, thì tất nhiên là bạn đã hài lòng với nó và phù hợp với công việc của mình, sao mua về rồi mà còn phải thay này nâng nọ?
@carotmen thế chắc bác đại gia, xài cái laptop chừng 1 năm rùi bỏ. Đâu ai bị điên mà mới mua về lại thay này nâng nọ??? Ở đây đang nói tới sau 1 khoảng thời gian sử dụng, nhận ra nhu cầu cần nâng cấp của mình, mà Ram là cái hay được nâng cấp nhất, Harddrive là cái hay được thay nhất. Còn về cái nhu cầu sửa chữa giá rẻ khi hết warranty thì người người nhà nhà đều mong muốn, chẳng cần phổ thông hay chuyên nghiệp gì cả bác à. Đem ra tiệm thì sao bác??? Nếu nó dễ dàng thay thế như đời cũ thì có phải nhanh gọn lẹ rẻ ko, mua ram, đem ra tiệm nhờ gắn vào ngay trước mặt. Còn như bi giờ thì sao? Đó là mình nói theo cách nhận xét của bác đấy. Cùn quá bác à 😁
Còn về việc hài lòng với sản phẩm hả??? Mình mua cái MBP này, mà mình đâu có hài lòng gì đâu, mình về mình vẫn phải mua thêm SSD để thay vào cái HDD đấy thui.
carotmen
TÍCH CỰC
12 năm
@thinhletien đã nói với chú là mỗi người mỗi quan niệm khác nhau, đừng có xúc phạm trong lời nói với người khác, không văn hóa trong diễn đàn nhé
vnn009
TÍCH CỰC
12 năm
@thinhletien Thấy bác cũng có nhiều ý hay nên xin phép nc tí. Chủ yếu là theo kinh nghiệm cá nhân thôi vì dùng cả 2 dòng win và mac.
1. Nếu đổi máy trong vòng 1 năm (còn bảo hành), máy mac bao giờ cũng dễ mua bán và có giá nhỉnh hơn máy chạy win (so sánh máy cùng mức giá lúc mua nhé như MBP vs Sony Z). Do vậy để đổi máy thì người dùng Mac phải chi phí thấp hơn cả về tiền lẫn thời gian.

2. Việc nâng cấp thay thế đang có sự thay đổi về quan điểm của nhà cung cấp cũng như người sử dụng. Việc thiết kế gắn pin ở nhiều máy điện thoại cao cấp hiện nay cho thấy pin ko dễ tháo lắp như ngày xưa nhưng cũng không thấy ai than phiền là phải thay thế nâng cấp pin trừ các bác thích vọc hay mod cho độc, lạ. Máy tính bảng ra đời cũng không thấy ai có nhu cầu nâng ram hay cpu cả, trong khi đó giá con MTB cũng khá là cao. Đôi khi e nghĩ việc thay thế nâng cấp có lẽ là theo thói quen từ xưa thôi. Về mặt kỹ thuật, việc nâng cấp nhanh gọn như bác nói là cắm ngay được chưa chắc đã ổn định cho sử dụng trừ khi bác đã là chuyện gia hoặc việc nâng cấp đó cho dòng máy cụ thể đã đc ae đánh giá tốt. Xu hướng sản phẩm công nghệ giờ nó đang thay đổi theo hướng dùng cả cục, thay cả thể. Nghĩ lại cũng đúng thôi, điều đó có lợi cho số đông người sử dụng bởi đc chăm sóc bởi chính hãng. Không bị mấy bác thợ thiếu đạo đức chăn gà nữa. Nhiều người dùng đồ công nghệ giờ ko quan tâm đến việc nâng cấp đâu. Họ cầm máy, chọt chọt game, phim HD thấy ok là múc. Mấy bé teen cầm iphone hay MBA có biết gì về cấu hình đâu, thấy sành điệu là đòi ba mẹ mua thôi.

3. Vòng đời của sản phẩm công nghệ giờ đang ngắn lại rất nhiều, bác nào nhiều tiền thích khám phá cứ chơi máy mới, em ít tiền cứ múc hàng lướt. Mua mac thì yên tâm chứ mua máy win em hơi sợ bởi chưa thực sự có lòng tin với chính con máy lần chế độ bảo hành.

4. Bác mua MBP mà không hài lòng phải thay SSD bởi bác còn có phương án thay đc SSD, bởi khi thay SSD máy sẽ nhanh vèo vèo và bác cảm thấy sướng. Em thì lại chẳng cần thay HDD mà gắn ssd vào chỗ ổ quang. Cảm thấy hài lòng hơn vì cái ổ quang đó chẳng đc tích sự gì lắm mà vẫn giữ đc ổ HDD để lưu trữ. Em ko biết bác không hài lòng MBP ở điểm nào, nhưng mua máy mà ko thấy hài lòng thì cũng khổ tâm lắm. Có đứa ngứa mồm nó lại bẩu chỉ đc cái điệu, ko giúp gì cho công việc cả :D
ninhk48
TÍCH CỰC
12 năm
với macbook cứ 2 năm sau khi em nó ra mắt là mình sẽ mua! Quá tuyệt vời
Dogmatix
TÍCH CỰC
12 năm
@ninhk48 ông này giống tui 😁
Đã có tiền mua em này rùi thì xoắn gì cái tương lai "hỏng hóc". 😃
Đúng là hàng VIP. Hỏng 1 phần là thay mới ... cả "chùm" 😔
Mấy anh ráng dành lúa để "bợ" em nó về nên cẩn thận với điều này. Kẻo khi hết bảo hành hỏng 1 cái, đi sửa thì bằng tiền mua 1 em mới cũng nên 😁
@ducvinhqn Vì do Apple bảo hành hỏng đâu có sửa, nó đổi cái mới cho lun mà :D. Chỉ có ở vn mình mới nghĩ tới chuyện hỏng mang đi sửa thui :oops:.. bao h mới được như bên đó, Apple full-services :(
@kotexgiao thế nó hỏng sau bảo hành thi sao bác @@ . Vứt sọt mua cái mới à . Đồ apple khó hỏng trong time bảo hành lắm toàn sau bảo hành mới trục trặc
@westlifeplaywar Mua AppleCare kìa 😁
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
@westlifeplaywar Thay vì dự trù bỏ tiền sửa, thay linh kiện như laptop thường. Bác mua thêm bảo hành đi, hỏng đổi cả cụm "SƯỚNG HƠN KHÔNG".
Dogmatix
TÍCH CỰC
12 năm
Thôi, chung thân với con máy cùi của mình thôi, cóc cần phấn đấu Retina làm gì cho mệt, hỏng 1 cái là khổ đời
@Dogmatix hd là dk rồi😁
ôi, đang là ước mơ của biết bao nhiêu người vậy mà giờ e nó bị mổ bụng tanh bành, vừa xem vừa xót...
@Ng. Thành Trung Cứ mổ ra là hỏng hả bác
@khoapham93 bạn mua máy về có tự tay mở bung máy ra để xem ko? chắc chắn là ai cũng muốn e nó còn trinh nguyên, mở ra như thế hỏng hay ko thì mặc xác nó còn mình thì thấy xót, đơn giản thế thôi.
@Ng. Thành Trung Người ta có nghề r mới mở ra mà đánh giá bạn ạ. Mình ko phải thợ biết gì mà đụng vào. 😆. Đã mặc xác nó lại còn sót. =))
@Ng. Thành Trung cái máy đó trước khi được lắp lại thì cũng banh ta lông ra như vậy thôi bạn 😁. Chẳng qua lại thêm 1 lần banh xác.
"và nếu bị hỏng một phần nào đó thì bạn phải thay cả bộ"

Ác........
@cavoiu CPU intel rất ít hỏng , cai gì hư thì hư chứ nó không hư.
RAM rất ít hư . chỉ bị trục trặc ở 2 dãy tiếp xúc do hoặt động nóng, giãn nở, bụi bặm tiếp xúc chân , lâu ngày mở tự nhiên nó tít tít tít mà màn hình đen thui không lên. lau Ram vệ sinh gắn lại là chạy. Bây giờ Apple cải tiến hàn chân thì sẽ tránh được trường hợp này .
tượng tự card màn hình rời.
-> giảm thiểu được khả năng trục trặc. ít hư hỏng
enix
ĐẠI BÀNG
12 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ RAM nó rất ít hư, nhưng xài lâu nhiều con RAM nó bị lỗi, nó ko dump liên tục mà sẽ dump vào những lúc chơi game hấp dẫn, mà mấy bác mac đâu có biết chơi game nên ko cần quan tâm đến điều này.
Thiết kế hàn chết tất cả linh kiện lại là thiết kế ko hay, nhưng vì độ mỏng của máy nên Apple phải chấp nhận thôi, và người dùng cũng phải chấp nhận.
@enix Từ từ các dòng UltraBook cũng vậy thôi, làm vậy mới mỏng, đõ hao pin, đỡ nóng (mấy cái slot, socket cũng tốn 1 ít rồi)
ntha82
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cavoiu Ác hơn con tê giác... 😃 Apple muốn mọi người khi máy hỏng, hãy đến trung tâm sửa chữa và bảo hành chính hãng mà thay đồ nhé... giá đẹp 😃
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ CPU, RAM thì chưa thấy bao giờ hỏng, SSD số lần r/w có hạn thì dùng được mấy năm nhỉ :|
nglong24
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy đẹp thật, nhưng không mua được, nhiều phần mềm chuyên ngành không có hỗ trợ Mac os
@nglong24 hiện giờ phần mềm trên MacOs cũng đa dạng lắm, bạn cần phần mềm chuyên ngành nào ?
@nglong24 Có thể cài windows song song được mà. Cấu hình như thế mà chạy windows thì thôi rồi 😁
nglong24
ĐẠI BÀNG
12 năm
@belongtojesus nếu hỗ trợ thì đã mua Mac rồi, mình chuyện ngành tự động hóa , có mấy phần mềm như lập trình PLC và HMI của mình không có hỗ trợ mac os bạn à
@nglong24 bác có chung ý kiến với em...thích lắm nhưng chịu!
Buồn nhất là ko nâng cấp RAM được!
@johntu2328 =)))
@johntu2328 Không phải tiêu, bởi vì theo như lý thuyết thì bất cứ thứ gì được lưu trữ trên bất kỳ loại nhớ nào đều có khả năng phục hồi. Tuy nhiên, nó nằm ở 3 trạng thái:
_Không phục hồi một cách vẹn toàn
_Trình độ và kỹ thuật để phục hồi (tương như kim phun xăng của xe máy trước đây so với điện tử bây giờ)
_Giá cả để phục hồi.

Đối với loại HDD thì số 2 đỡ hơn so với SSD.

Thêm: trước đây đã có bài viết về lấy dữ liệu trong RAM ở mức thời gian 10 phút trở lại. Nếu RAM được cho đông đặc nhiệt độ lạnh thì dữ liệu sẽ bảo toàn hơn: http://www.tin247.com/du_lieu_bao_ve_ky_tren_may_tinh_van_lay_duoc_tu_ram-4-49897.html

Túm lại nó liên quan đến trình độ kỹ thuật dữ lắm 😃
nvtue1987
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phải thiết kế thế thì năm sau mới có cái để nâng cấp chứ ;))
Appstore vn đang bán 50tr đấy
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
thèm thì thèm thật đấy nhưng chẳng có tiền mà mua.đến Iphone còn không có nưa là thôi về quê thôi em
nemo1560
TÍCH CỰC
12 năm
ko ham xài Mac, nhìn mỏng manh wa, mạnh tay tí là cái hầu bao mỏng manh theo
@nemo1560 vỏ nhôm đấy bố ạ, bền hơn lap khac nhiều
@haifoamer bền hơn laptop của Panasonic hok chọi, đập còn chưa xước miếng nào mà chả hư. MBP chắc đầu hàng thui!
nemo1560
TÍCH CỰC
12 năm
@haifoamer ohh vậy bạn đã từng xài qua Mac, chắc bạn bít thay cái vỏ nhôm đó gần 1000$ chứ...
@nemo1560 mình đang type trên mac đây. cái vỏ có $300, còn lại là hard+soft
mua con này về chết RAM thì có mà thay luôn men àh. thôi để tiền mua 3 con i7 ultrabook sài tốt chán. hai cái chắc là thời gian dùng được lâu hơn một con phải không các pro.😃
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@tbtvsg Nếu bạn nghĩ Steve jobs không biết thiết kế thì bạn lầm to rồi, những sản phẩm ban đầu đều dựa vào ý tưởng của Jobs đó. Còn công ty có đội ngũ thiết kế là tất nhiên rồi, chẳng ai dựa vào sức chỉ 1 người để phát triển tập đoàn lớn đc, hehe

bạn đọc thêm ở đây để biết thêm về Steve Jobs

http://vi.wikipedia.org/wiki/Steve_Jobs
@johntu2328 Ông này là thần tượng SJ thái quá nè, thử bảo cái máy này do SJ thiết kế trước khi chết coi, thế nào bác này lại chả tung hô gắn chết ram là đột phá, là hay, lại khen nức nở cho coi.
Ram hàn chết vào main thế này thì sau này muốn nâng cấp thì làm thế nào...
@tuansiro vất bo mạch đi giữ lại cái vỏ bán sắt vụn😁
@tuansiro thì mua máy mới....😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019