Bên trong ổ cắm điện Lioa hỗ trợ USB sạc

sonlazio
26/8/2014 9:28Phản hồi: 304
Bên trong ổ cắm điện Lioa hỗ trợ USB sạc
Hôm qua mình có giới thiệu với các bạn ổ cắm Lioa của Việt Nam làm tích hợp sẵn cổng USB để sạc, giờ thì mới có điều kiện thử kỹ hơn dòng ra cũng như khả năng chịu tải của thiết bị này. Mình có tháo ổ cắm ra thì xác nhận nó là làm ở Việt Nam, mạch in rất rõ chữ Lioa. Trên một số tụ điện thì mình thấy ghi là của Deawoo làm còn 2 con linh kiện là Sharp, không rõ có thật hay không.

Khi xem mạch điện bên trong thì nó được in không đẹp lắm, các dây trong có vẻ khá yếu và không chịu được tải lớn. Cuộn dây ở phần cổng USB cuốn cũng không đẹp và không cao cấp. Nhìn chung là bạn không thể đòi hỏi hơn ở mức giá chưa tới 150 ngàn đồng đâu. Mình có hỏi một số anh bạn làm điện thì họ cho biết nếu cho họ 150.000 thì khó lòng làm được một thiết bị như vậy, tất nhiên Lioa làm số lượng lớn thì giá sẽ rẻ hơn nhiều nhưng còn lợi nhuận, còn chiết khấu đại lý…

Thử nghiệm sạc với một chiếc điện thoại đang yếu pin thì một cổng USB ra được dòng hơn 0.7A, tức gần đến 1A như nhà sản xuất công bố. Việc dòng ra này thì tùy thuộc vào điện thoại nhiều hơn là cục của Lioa. Mình chỉ có 1 máy đo nên chỉ đo được một cổng USB một lúc. Tháo ra thì mình thấy ổ cắm này không dùng IC nên điện áp sẽ không ổn định bằng các ổ cắm mắc tiền hơn có IC.

Tuy nhiên, mức đo 0.7 trên vẫn hơi thấp so với các sản phẩm cao cấp có IC và chip xịn, ví dụ cục Anker SmartIQ của mình cấp điện cho chiếc điện thoại cùng điều kiện là 1A, cao hơn 1/3. Mình cố tình chọn một máy chịu được tải lớn là Oppo Find 7 (dòng tới 4A) để thử. Chạy với iPhone thì máy bình thường, không bị sao nhưng khi thử dùng với các điện thoại Lumia (vốn cực kỳ khó chịu về điện) thì dòng vào chỉ khoảng 0.5A và một số máy giá rẻ như Lumia 520 bị loạn cảm ứng, 1520 thì sạc chậm nhưng không sao. Lumia 929 thì cũng bị loạn cảm ứng và phải khởi động lại mới hết. Bạn nào dùng máy LG cũng nên cẩn thận.

Có thể thấy ổ cắm điện Lioa không thật sự ấn tượng về hiệu năng của cổng USB, nó giống như một giải pháp chữa cháy dự phòng hơn là dùng một cách lâu dài. Nếu bạn muốn dùng lâu dài thì vẫn nên mua một bộ sạc xịn dùng cắm trực tiếp vào ổ cắm sẽ an toàn hơn cho thiết bị của chúng ta.

2 cục bên trái là ổ cắm điện, bên phải là USB
O_Cam_Lioa-2.jpg Dây mỏng và có vẻ chịu không nổi tải cao O_Cam_Lioa-3.jpg 2 mạch riêng 2 bên cho 2 cổng USB
O_Cam_Lioa-7.jpg Mạch in không xịn O_Cam_Lioa-5.jpg Có linh kiện của Sharp
O_Cam_Lioa-6.jpg Tụ của Deawoo O_Cam_Lioa-4.jpg 2 cổng USB nó sẽ như thế này O_Cam_Lioa-8.jpg
Điện đo được là 0.7A cho một cổng
304 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kin9games
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đúng là đồ made in việt nam. Nhìn các mỗi hàn bẩn bẩn toàn nhựa thông
@kin9games Đồ made in Vietnam thì sao hả bạn? Bạn đã làm ra được như thế chưa? Bạn đã không cổ vũ cho họ thì thôi, lại đi chê bai họ. Bạn hãy nhớ bạn cũng đang ở Việt Nam, và bạn cũng là "made in Vietnam" đấy.
@kin9games 😆 hàng tung cụa còn ghê hơn đó bác.
Mà đổ nhựa thông để chống chập mạch 😁
@voldemortvdk Không phải đổ nhựa thông để chống chập mạch mà vì hàn thủ công nên phải dùng nhựa thông. Không có công nghệ hàn nhúng và hàn phun. Loại này chưa đăng ký chất lượng nên đưa vào danh sách hàng giả
kin9games
ĐẠI BÀNG
10 năm
@voldemortvdk Xin lỗi bác, hàng tung của chỉ có những con hàng nhái thì nó mới tệ thôi. còn hàng chính hãng của các doanh nghiệp lớn. nó ko còn sử dụng công nghệ dây chuyền như việt nam nữa đâu.
minhkin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trông khá chắp vá, nhưng đổi lại sẽ rất tiện lợi cho người dùng 2 trong 1 :p
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
10 năm
mạch trông ẩu quá
Hàng Việt Nam chỉ thế thui 😁
@HoangThuongGiaLam định kiến quá :D suy nghĩ thế việt nam thế là đúng rồi:D
@HoangThuongGiaLam bạn đọc kĩ không? với 150 ngàn mà đc như vậy là tốt rồi!
minhkin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từphongchot "bóc tem lần đầu"

:rolleyes:
duyhungtg
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thông tin về con "chip" của SHARP. Đó chỉ là con optocoupler bình thường, bán ngoài Nhật Tảo có vài nghìn VND thôi. K phải chip gì cả
thật ra nó chỉ phụ vậy khi cần lắm mới sài thôi chứ xạc phone hay mtb hư pin hết...:d:d
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@deocantinh9999 Hư pin là chuyện nhỏ thôi, hư màn hình bạn à
Cũng biết là chất lượng chưa cao nhưng với số tiền 150k thì mình vẫn mua hàng Việt Nam! Đóng góp chút ít cho đất nước còn hơn là mua hàng tàu bản thân chịu thiệt đất nc còn khổ theo

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@vitcon0nline299 tùy cái chứ! hỏng pin đi thì bạn kiếm đâu ra pin VN mà mua 😁
@vitcon0nline299 (y) em chẳng biết nút like nằm đầu. Mua làm ổ cắm ủng hộ vậy
unlimits
TÍCH CỰC
10 năm
@vitcon0nline299 Bạn nhớ mua theo lời mình đăng lên đây là mình mừng rồi
@vitcon0nline299 bạn nói ĐÚNG RỒI, sau đó bỏ ra thêm 15tr nữa mua ĐT mới luôn...
hàn chì mà chấm nhựa thông chảy tùm lum . chắc là hàn bằng tay thủ công . chứ không phải bằng robot
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ 100% bằng tay chứ robot gi bác
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ amli nhật mà mở ra người ta còn hàn tay kìa. San phẩm có 150K mà mua rrôt về hàng à ? Quan trọng là hàn như thế nào thôi.
chinh_cover
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đó k phải là chip nhận đâu chủ thớt, đó là con Opto cách ly quang, con này là PC817, có 4 chân, nếu nhìn đúng để đọc được chữ, thì bên trái gồm có 2 chân là con photo diode, giống như con LED, còn bên kia là photo transistor. Con này chỉ có tác dụng cách ly quang thôi, k nhận diện gì hết.
minhkin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thấy lioa có cái bảo hiểm nhưng chả biết chi tiết thế nào =))
KO2
TÍCH CỰC
10 năm
hàn = tay :eek:
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
@KO2 Vâng, trong khi các tiệm sửa máy tính có máy hàn chip hiện đại thì công ty sản xuất lớn như Lioa lại hàn mạch bằng tay rất thủ công và rất gớm. Rõ ràng với board mạch có mối hàn kém chất thế kia thì không mong chờ một thiết bị có chất lượng nên các bạn cẩn thận với Smartphone hay table có giá trị mà sử dụng loại sạc này
....bác nào dùng LG cẩn thận....
Cha nội nào hàn điện cái mạch này xấu dữ vậy các Bác ?😁

@imilnt Ở đây chưa nói đến chất lượng thiếc ( chắc chắn là tỷ lệ pha chì lớn rùi ) mà là kỹ năng hàn mạch điện, mối hàn be bét là do tay nghề công nhân, nhưng cũng phải thôi vì công nhân hay có cả công nhân thời vụ ( bao gồm học sinh học hết cấp 2, cấp 3 ) làm thời vụ khi rộ việc nên ko phải tay nghề ai cũng ngon
hieuphan286
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abctbl Bạn đừng nói vậy, do chi phí SX và lợi nhuận thôi chứ SV ngành điện hay điện tử làm cái mạch đẹp gấp chục lần. Nhìn mối hàn là biết của công nhân không được học hàn đàng hoàng. Sử dụng chì lởm, mạch cùi bắp + bản thân người hàn cũng làm ẩu (có lẽ cũng không có kiểm sản phẩm luôn ;) )
@trungakira chắc đứa mới vô công ty làm, nên hàng còn xấu.kakaka
shot1emup
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungakira sv ngành điện mới ra trường đó bác :D
Vãi cã con chip của Sáp với tụ điện đai u😕
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhloivip7777777 bác này sao lại lấy avatar của tớ về dùng à?
mình ở TP - HCM , không biết mua cái này ở đâu nhĩ .o_O
@nhan_truong kế bên sân khấu Trống Đồng đó bạn
@nhan_truong Siêu thị LiOA Hồ Chí Minh
83 Lê Thị Hồng Gấm, Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Hồ Chí Minh
Điện thoại: +84 862959105 ; Fax: +84 862959150
150K.thừa sức làm 1 sản phẩm kiểu này.vì nó sản xuất đại trà như bác chủ nó.chứ ai in 1 mạch làm 1 cái đâu.mà tại sao k làm 1 mạch 1 biến áp xung thôi.nhưng dòng gấp đôi rồi chia cổng nhỉ :3
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kaitoukid93 núc nó nổ hay chập thì sao nhỉ. hoặc lỗi sạc thôi chẳng hạn. !
@ghettinhyeu nổ chập thì hỏng chứ sao.đi cầu chì,đứt hồi tiếp.chả lẽ nó nổ 1 bên người dùng vẫn còn dũng cảm để dùng tiếp bên còn lại à 😁:D
@kaitoukid93 Bạn chủ quan rồi. Nếu có ai đó làm được với giá rẻ hơn thì LiOA đã không thể đinh cái này giá 150K. Thời kì độc quyền trong kinh doanh đã qua lâu rồi bạn!
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
@kaitoukid93 em cũng nghĩ như bác, làm 1 cái 2A nếu sạc 1 ĐT thì quá ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019