Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Benchmark Apple A5X và NVIDIA Tegra 3, A5X mạnh hơn ở GLBenchmark

Duy Luân
19/3/2012 10:44Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kidhitech
TÍCH CỰC
12 năm
Mọi thứ vẫn còn chưa ổn định, phần nhiều còn bị giới hạn bởi 2 hệ điều hành môn truơng khác hẳn nhau, phải chờ tối ưu đã... Nhưng apple nổ thành công quá =.=
E công nhân Apple hơi bị nôi hehe
Apple vô đổi quá đi chip 2 nhân gánh màng hình khùng mà đồ họa còn hơn 4 lần nữa
chip ipad dùng hiệu năng sử dụng thấp thui, cái gì cũng vậy, có qua thì có lại, tốt về cái này lại yếu mặc khác, nên tùy theo mục đích sử dụng mà chọn sản phẩm nào thôi
coolvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình k tin 1 kết quả xa vời giữa 2 nền tảng quá khác biệt... A5X nếu có thể cũng k thể quá 4 lần đc,... Thấy bài test cảm tính quá
MÌnh ko đồng ý đoạn cuối, về phần hiệu ứng, thì nó còn tuỳ xem lúc code thằng kia coá thêm vào không nữa nếu nó ko thêm nhằm mục đích khác or SDK trên iOS ko support việc hiệu ứng đó. Không thể nói là 1 cái có 1 cái ko có thì là kém đc.
Thêm nữa 1 số game đc NVIDIA support riêng nên nó phát huy hết thì chuẩn rồi. Cơ mà nhìn không gian game thì ipad hiển thị đc nhiều hơn 😆
anh Tim chém hơi quá 1 chút thôi,, mong anh em thông cảm 😁
các bác nói chém ác quá. đúng toàn dân tinhte. hehhe
như thế thì quyết định mua ipad gen 3 là quá chuẩn các bác nhở .
Ko có gì quá bất ngờ, vì những cái benchmark đó thì A5 cũng đủ ăn đứt tegra 3 rồi chứ cần gì A5X
Cái so sánh này thỉ cũng giống như so sánh 2 đứa bé:
Đứa 1 biết đếm đến 1000. Đứa 2 biết đếm đến 100. Nhưng đứa 1 ko biết cộng trừ nhân chia gì cả. Còn đứa 2 cộng trừ nhân chia ngon lành. Điểm quan trọng là chương trình học của chúng nó là cộng trừ nhân chia trong khoảng từ 1-100. Vậy nói đứa 1 giỏi hơn đứa 2 10 lần được ko?
Nói về chuyên môn thì A5x nhấn vào các thao tác dựng hình rất tốt. Thì bên tegra 2 lại ko quá chú trọng về mặt đó nhưng vẫn đủ sức thực hiện các nhiệm vụ đó 1 cách trơn tru, ngược lại Tegra 2 chú trọng hơn đến các hiệu ứng hình ảnh. Giống như so sánh 2 cái card màn hình directx 9 và directx 11 vậy.
Nói vậy thôi nhưng ko thích Nvidia lắm. Tegra 2 là 1 thất bại(tệ hại trong việc decode video) nên cũng chả tin tưởng gì mấy về Tegra 3. Mặt khác Tegra 3 chạy trên màn hình Prime còn nổi chứ với cái benchmark này cho thấy thì sẽ ko chạy nổi cho các máy có độ phân giải cao hơn. Còn Prime thì cũng là 1 thất bại nữa khi quá máu me phát triển một sản phẩm mới chạy đua về cấu hình mà lại bỏ rơi sự quan tâm đến sự ổn định. Trong khi người dùng chưa thực sự cần bộ xử lý quá mạnh đến mức vậy thì sự ổn định là điều cần thiết nhất, căn bản nhất. Vậy nên mình nghĩ nước cờ ra ipad 2012 của Apple là rất chính xác, đánh vào đúng nhu cầu người dùng. Bất cứ ai đã dùng đồng thời iPad cũ và iPhone 4,4s sẽ thấy rõ sự khó chịu khi nhìn các hình ảnh low res của ipad. Độ phân giải của hình ảnh còn nhỏ hơn cả iphone dù màn hình to hơn cả gần chục lần. Với mục đích sử dụng hiện tại của iPad(nhấn mạnh về giải trí) thì mặt hiển thị là quan trọng nhất và Apple đã chính xác khi cải thiện về mặt này. Tuy nhiên các cách phát biểu trước giờ của Apple luôn vậy rồi, "iDevice này nhanh gấp x lần" chỉ dựa vào 1 benchmark nào đó điểm cao hơn x lần. Những benchmark này chỉ chỉ đánh giá được 1 mặt của vấn đề và thực tế sử dụng với lại điều kiện chạy benchmark vốn rất khác xa nhau.
gấp 4 ở cái chỗ nào nhỉ ....

Mai Apple sẽ tuyên bố " thật sự là gấp 4, chỉ tại người review không chọn đúng soft benchmark ....! "

giống vụ : Ifone4 không bị rớt sóng, tại người dùng không cầm điện thoại đúng cách.

càng lúc càng buồn cười
taphuonghuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
ipad 2012 mới ra nên game chưa thể tối ưu cho phần cứng được, nên chuyện hiệu ứng ko hiển thị mình nghĩ là do vấn đề tương thích. thứ 2 là độ phân giải của ipad 2012 là 2048x1536 lớn hơn 32.6% so với 1280x800 của asus prime nên việc dựng hình cũng vất vả hơn, nên việc so sánh trong game có lẽ ko chuẩn lắm. cứ chờ đến lúc game tối ưu cho cả 2 phần cứng rồi so sánh khắc biết, mình thì thiên về ipad 2012 hơn.
Apple nói rằng GPU trong SoC A5X của họ có thể xử lí đồ họa nhanh hơn bốn lần so với GPU của SoC NVIDIA Tegra 3 Kết luận của LaptopMag đó là iPad có hiệu năng cao hơn khi Benchmark, còn NVIDIA Tegra 3 thì được tối ưu hóa cho game và hiệu ứng hình ảnh.

Bạn nào thích điểm Benmark cao để đi so sánh với bạn bè thì Mua The New Ipad

Bạn nào thích chơi Game dồ họa hiệu ứng đẹp , xử lý hình ảnh tốt thì mua máy tính bảng
NVIDIA Tegra 3 (Asus Transformer Prime)

Màn hình The New Ipad thì sắc nét hơn nhiều rồi , chưa có máy tính bảng nào có độ phân giải cao như vậy

Em ko hiểu nếu
xử lí đồ họa mạnh hơn bốn lần Nhưng thua về khả năng Game và Xử lý hình ảnh thì làm gì dc ?

Nói về Benchmark trước đây em chính tay Benchmark 2 con S2 Tmobile và S2 Att Sky rocket cùng cấu hình cùng khui hộp cùng rom gốc
Quadrant và Vellamo S2
Tmobile cao hơn ở cả hai phép đo khoảng 100 Nhưng S2 Att thì mượt hơn rất nhiều , không có độ trễ nào so với S2 Tmo khi vào Setting hay App hay Gelary
Lướt web S2 ATT cũng nhanh hơn 1 - 2 giây

Bạn vô tinhte chắc hẳn bạn cũng ít nhiều biết về công nghệ

Như vậy, có thể xem rằng SoC A5X cung cấp hiệu năng tốt hơn khi benchmark, trong khi NVIDIA Tegra 3 được tối ưu hóa cho việc chơi game với những hiệu ứng đồ họa mà trên iPad chúng ta không thấy được.

Câu kết luận này quá rõ ràng rồi cần gì cãi nhau
kết luận của chủ thớt là đây mà : "Như vậy, có thể xem rằng SoC A5X cung cấp hiệu năng tốt hơn khi benchmark, trong khi NVIDIA Tegra 3 được tối ưu hóa cho việc chơi game với những hiệu ứng đồ họa mà trên iPad chúng ta không thấy được." sao có mấy bạn lại nói mua iPad 3 về chơi game nhỉ? chơi game phải mua NVIDIA Tegra 3 chứ? còn benchmark là đánh giá sức mạnh phần cứng thôi mà?
bài này chỉ so sánh phần đồ họa GPU , ipad hơn tegra 3 4 lần, nhưng phần Geekbench do tegra CPU 4x nên mạnh hơn a5x thì đúng r.
so thì so nhưng vẫn thích ipad vì mượt hơn android + màn hình đẹp 😃
Apple cut bớt một số thử hiệu ứng đi để có điểm số cao. mình vẫn ko tin A5x lại mạnh thế đc!
tuankts2
TÍCH CỰC
12 năm
lạ nhỉ NVIDIA chưa lên tiếng thì thôi làm j mà các bác android fan cứ nhảy dựng lên thế! apple nó so sánh đồ hoạ chứ có so sánh về hiệu năng xữ lý đâu mà mấy bác cứ bù lu bù loa lên " so về hiệu năng xữ lý...?"
theblueone
ĐẠI BÀNG
12 năm
có 1 trong 2 cái là cũng vui lắm rùi 2 cái điều thix
con nào mạnh hơn cũng không vấn đề vì mình có cả hai em này rồi...............
Hình tượng mẫu của dân công nghệ...như dzầy mới đúng nè 😆 Em thích bác ròi đó 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019