Bí mật giúp tên lửa SpaceX Falcon 9 có thể hạ cánh thẳng đứng chính xác

levuongthinh
20/6/2014 3:34Phản hồi: 87
Bí mật giúp tên lửa SpaceX Falcon 9 có thể hạ cánh thẳng đứng chính xác

Tên lửa Falcon 9 của SpaceX là loại tái sử dụng được với khả năng hạ cánh thẳng đứng về đúng vị trị cất cánh sau khi hoàn thành nhiệm vụ. Một bí quyết giúp Falcon 9 thực hiện điều này chính là các “vây” màu đen di chuyển trên bề mặt của tên lửa. Những “vây” này giúp nó hạ cánh an toàn trở lại mặt đất sau chuyến bay và chuẩn bị nạp lại nhiên liệu để tiếp tục lần bay kế tiếp. Video dưới đây là lần bay thử nghiệm mới của Falcon 9R với độ cao 1km và cho thấy cách thức mà các “vây” này hoạt động.

Theo SpaceX thì chuyến bay thử nghiệm này là lần kiểm tra đầu tiên cho các “vây” có thể điều chỉnh được giúp điều khiển tên lửa khi nó bay về vị trí ban đầu. Các “vây” này sẽ bung ra trong khoảng 1 phút 15 giây, và xếp vào vị trí ban đầu ngay trước khi hạ cánh.

Ở giai đoạn tiếp theo thì SpaceX sẽ thử nghiệm hệ thống chân đỡ có thể rụt vào trong. Hiện tại thì tên lửa được phóng đi với dàn chân đỡ đã mở sẵn và giữ nguyên như vậy cho đến lúc hạ cánh, nhưng không lâu nữa nó sẽ có thể gập lại khi đã bay và mở ra khi gần tiếp đất.

Sau đó nữa thì SpaceX sẽ cho tên lửa bay ở độ cao lớn hơn, kiểm tra khả năng quay trở lại vị trí cất cánh mà không cần dùng đến năng lượng, các vây sẽ góp phần giúp cho tên lửa trở về đúng vị trí của nó.

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vây này có lẽ điều khiển khí động học.
hay thật, giống các vây nhỏ của con cá để giữ thăng bằng
Giống con cá nhỉ.
😔
kieuqtoan
TÍCH CỰC
10 năm
like mấy con bò chạy ở dưới <3
Có cái gì bay ngang qua lúc Falcon sắp bay đến trở về mặt đất ý nhỉ 😆 UFO của người ngoài hành tinh định tấn công Falcon chăng =)) ( có cái tên lửa ghẻ ghẻ bay lên hạ xuống hoa cả mắt nên người ngoài hành tinh định cho thành sắt vụn ...)<== vui tí thui nhá!
Vẫn chỉ dùng loại năng lượng truyền thống thì tên lửa bay được đến đâu trong hệ mặt trời? Xa hơn nữa là trong Thiên hà?!
laviepc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haxlidinh bạn bỏ qua tụi nhỏ trẻ trâu nó đi vậy . nó mang game ra để nói với thực tế mà 😃 vãi cả hiểu biết
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoang-dinh bệnh...
oldboy8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haxlidinh Tui lại thấy thằng trimsedinang mới là đứa thực sự nguy hiểm. Diễn đàn này luôn cần những người như nó để chất lượng học thuật đc cao hơn.
raptor983
TÍCH CỰC
10 năm
@trimsedinang nó là công ty tư nhân, nếu bạn là nó thì bạn cũng sẽ phóng vệ tinh lấy tiền cái đã. Đó cũng là mục đích của loại tên lửa có thể tái sử dụng này, chi phí rẻ hơn nhưng nhiều khách hàng hơn, lãi nhiều hơn. Còn hệ mặt trời hay thiên hà để mấy anh tiêu tiền ngân sách lo, bạn thấy hợp lý phải không.
Giống y như là quay ngược phim lại luôn, cái tên lửa này thiệt là độc.
Elon Musk mấy bữa nay nổi như cồn...đi đâu cũng gặp bài viết liên quan tới anh ta, có 1 điều rất hay là anh ta ko đăng ký bản quyền những công nghệ này vì sợ phải khai báo chi tiết và dẫn đến mất công nghệ... chứ ko phải như 1 số công ty chuyên đăng ký những bản quyền nhảm nhí để kiện nhau ;)
tarzan908
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Le tuong huy Ok đồng ý người Đức giỏi. Nhưng mình không nói về đề tài này, chỉ vì có bạn nào đó ở trên phán về vụ bản quyền và kiện tụng gì đó nên mình mới trả lời cho bạn đó hiểu thêm về người Mỹ thôi. Càng nói thêm nữa thì tụi mình càng đi lạc đề bạn nhé. Thân
@tarzan908 Thì mình cũng có nói gi đâu,việc hùng mạnh thì mình luôn công nhân người Mỹ là giỏi mah,nhưng mình thấy bác tôn thờ quá nên mình không thích như vậy thôi.Cũng giống như người ta nói Xe là phải Xe Đức,Điện tử thì nghĩ tới Nhật,Mỹ là Công nghệ.Còn vũ khí thì Mỹ với Nga,mỗi nước một thế mạnh mah đâu phải là phải nhòm theo Mỹ sao thì làm theo vậy đâu.Bác nói vậy vẫn không phù hợp lắm mah.Người Mỹ hiểu thế mạnh của họ là gì thì họ làm theo thôi mah
tarzan908
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ezio_nguyen91 Minh không dư hơi để tranh luận dân tộc nào mạnh hơn, cũng chẳng tôn thờ ai, chỉ nói lên sự thật. Bạn theo lạc đề rồi. Mình chỉ dẫn lời bạn nào đó ở trên nói về việc đăng ký bản quyền, từ đó mình chỉ ra rằng đa số các nước châu Á là nơi vi phạm nhiều nhất còn Châu Âu và Mỹ thì ít hơn, đơn giản có vậy thôi, bạn đi nói lan man gì về dân tộc Đức gì gì đó... lẫn lộn lung tung. Theo đúng chủ đề thì ok nói tiếp, nói khác đi thì thôi nhé
Một đàn bò xem tên lửa
tiny.spirit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy cái ảnh gif tiêu đề nhìn mà chóng cả mặt.
Goback
ĐẠI BÀNG
10 năm
thật đáng ngưỡng ộ với cn của ng Mỹ
Diễn đàn là nơi nói ý kiến của mình, sao nhiều người hay phê phán những ý không thích vậy ta. Mấy cái sáng tạo này nọ toàn do ý tưởng lạ sinh ra thui đó. Trở lại bài viết, chả biết nói gì ngoài chữ: họ thật quá giỏi! Vn còn đang luẩn quẩn dưới đất mà họ đã bay lên bay xuống rồi, siêu!
cái này của nước nào ta?
euclide
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hoàng Z: Từ năm 1687 cả ba định luật đã được công bố. Bạn vui lòng xem lại định luật thứ 3 trong SGK Vật lí THPT nhé. Nói thật nhé, câu cuối của bạn làm mất nhã hứng cho người khác lắm đấy.
kem4dau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangz động cơ phản lực tàu không gian khác động cơ phản lực máy bay bạn nhé. bạn nói động cơ phản lực tên lửa không gian ko có tác dụng ngoài không gian thì xin hỏi bạn là. tàu vũ trụ con thoi nó lên và xuống ko gian bằng gì?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019