THỦ THUẬT Biến laptop thành trạm phát Wifi cho điện thoại (Access Point)

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi phonglanbiec, 16/9/10. Trả lời: 143, Xem: 107934.

1. phonglanbiec

phonglanbiec Thành viên

Vấn đề: Điện thoại dùng hệ điều hành Android hiện tại chỉ được phép kết nối wifi với các trạm phát sóng wifi (access point) mà chưa cho phép kết nối wifi thông qua ad-hoc.
    Vấn đề phát sinh: Nhà mình hiện tại đang có 1 đường ADSL và laptop hoạt động gần như liên tục. Mình cũng thường xuyên di chuyển trong nhà và sử dụng điện thoại Milestone. Do đó, mình muốn kết nối Internet thông qua laptop vì nếu mua 1 thiết bị phát wifi thì quá lãng phí.

Giải quyết:
    Bước 1: Các bạn cần download phần mềm Virtual Router để giúp laptop phát Wifi dưới dạng một Access Point.
    [​IMG]Sau khi cài đặt thì bạn mở chương trình và điền các thông số:
    Network Name: tên trạm phát wifi do bạn đặt.
    Password: password phải lớn hơn 8 ký tự.
    Shared connection: bạn chọn đường mạng thông với Internet (thường là Local Area Network).

Bước 2:
    Bạn click phải vào biểu tượng Connection ở phía dưới thanh Taskbar. Chọn Open Network and Sharing Center. Click vào Connections wifi. Chọn Details. Bạn sẽ thấy mục IPv4 Address.
    Ghi nhớ địa chỉ IPv4 Address.

Bước 3: Mở điện thoại của bạn, nhấn Menu --> Settings --> Wireless & Networks --> Mở Wifi và chọn Wifi Settings --> Chọn vào trạm phát sóng có tên mà bạn đã tạo ở trên, nhấn Connect và gõ password. Sau đó nhấn Menu --> Advanced --> Check mục Use static IP
    IP address: bạn gõ 192.168.137.123 (như hình trên dùng dãy IP 192.168.137. Nghĩa là giống 3 số đầu, khác số cuối)
    Gateway: 192.168.137.1 (như địa chỉ ở bước 2)
    Netmask: 255.255.255.0
    DNS1: 8.8.8.8
    DNS2: 8.8.4.4

Nhấn Menu --> Save.

Vậy là bạn đã tránh được một khoảng chi phí 3G khá lớn rồi đấy. Chúc bạn thành công.

Nguồn: http://phanmemandroid.com/biến-laptop-thanh-trạm-phat-wifi-cho-diện-thoại-access-point/

:
    linhcox, summer_bubble, love8920 người khác thích nội dung này.
  2. Chr1st

Chr1st Thành viên

Laptop có cần điều kiện gì đb ko pro? MÌnh vừa cài xong nó báo lỗi " vỉtual router could not be stared" :| Mình dùng dell studio XPS 1460

3. cutamthat

cutamthat Thành viên

Cái này chỉ cần tạo mạng wifi adhoc là được mà. Đơn giản 10s xong, Ở nhà toàn bật wifi laptop phát cho ĐT bắt rồi nằm khểnh lướt web àh

4. phonglanbiec

phonglanbiec Thành viên

[MENTION=173473]Chr1st[/MENTION]: Bạn đã tắt hết các wifi đang kết nối chưa? Hay là đã bật wifi lên chưa?

@cutamthat: bạn thử dùng đt HĐH android thì thử bắt adhoc xem.

5. ivy51205

ivy51205 Thành viên

Bác chủ topic nên nói rõ windows 7 hay xp nhé, adhoc hình như chỉ áp dụng cho laptop chứ mobile ko connect được

--
    Thiet ke website

6. phonglanbiec

phonglanbiec Thành viên

Mình chưa test trên WinXP nên không rõ có chay được không.

Như mình đã nói, Mobile không kết nói ad hoc được nên mới cần phần mềm này để giả lập 1 trạm phát sóng wifi :)

7. bo_teo

bo_teo Thành viên

confirm là adhoc android chỉ có khóc search được nhưng không kết nối được

8. chienhm

chienhm Thành viên

mình cũng vậy, k search được adhoc về thử phần mềm này xem sao. Để vào market cho đỡ tốn tiền :D

9. thelord186

thelord186 Thành viên

Adhoc với Android thì thua đâu có bắt sóng được đâu mà?

10. hippicuong

hippicuong Thành viên

Bác chủ topic cho hỏi là em xài D-com 3G thì có biến laptop thành trạm phát wifi cho con Iphone được không ?

11. hoangtue

hoangtue Thành viên

làm chi cho rắc rối nhỉ. lên mạng search "Connectify" tải về cài. nó tự config máy, phát wifi cho mọi máy. soft này là miển phí, support win 7.

12. koutouyou

koutouyou Thành viên

Mọi người nên hiểu rõ những vấn đề sau:
    Máy tính nhất định phải đang nối mạng qua cổng Lan và có card wifi, nếu có hai thứ này rồi thì hãy dùng phần mềm này ;Đ, thiếu một trong hai mò tới sáng cũng không ra

13. kukukawaji

kukukawaji Thành viên

win xp dùng không đc hic buồn luôn

14. enzo990

enzo990 Thành viên

theo mình 1 số laptop có card không phát được wifi. khi đó nó sẽ báo Virtual Could Not Be Started. đã đọc được ở đâu đó danh sách các card phù hợp. của mình dùng Virtual Router này với Connectify đều không phát được (laptop cài win 7)

15. lemanhtuan_89

lemanhtuan_89 Thành viên

cài không được....................

16. koutouyou

koutouyou Thành viên

Bro này nói chính xác, card phải hỗ trợ mới được đáng tiếc card mình lại không :L

17. kangta222vn

kangta222vn Thành viên

muốn xài cảd wifi của laptop để làm Access Point thì chỉ có win7 mới được vì win7 mới có hỗ trợ Virtual wireless.Xài adhoc thì Androi bó tay :( ,buồn thật.

18. phongmobile

phongmobile Thành viên

Các bạn giúp mình với.

Phonglanbiec giúp mình với.
    Mình đã làm như bạn hướng dẫn nhưng vẫn không được. Không biết có phải do cạc mạng của mình không hỗ trợ không?

19. phonglanbiec

phonglanbiec Thành viên

Bạn đã thử mở wifi cho máy chưa? Đèn wifi phải sáng (thường là xanh).

20. cutamthat

cutamthat Thành viên

Tùy máy mới fat được thôi. Tốt nhất làm 1 con tenda. 300k bạc. Fat fe phé 3 tầng