Biến laptop thành trạm phát Wifi cho điện thoại (Access Point)

phonglanbiec
16/9/2010 14:16Phản hồi: 142
Biến laptop thành trạm phát Wifi cho điện thoại (Access Point)
Vấn đề: Điện thoại dùng hệ điều hành Android hiện tại chỉ được phép kết nối wifi với các trạm phát sóng wifi (access point) mà chưa cho phép kết nối wifi thông qua ad-hoc.
Vấn đề phát sinh: Nhà mình hiện tại đang có 1 đường ADSL và laptop hoạt động gần như liên tục. Mình cũng thường xuyên di chuyển trong nhà và sử dụng điện thoại Milestone. Do đó, mình muốn kết nối Internet thông qua laptop vì nếu mua 1 thiết bị phát wifi thì quá lãng phí.

Giải quyết:
Bước 1: Các bạn cần download phần mềm Virtual Router để giúp laptop phát Wifi dưới dạng một Access Point.
Sau khi cài đặt thì bạn mở chương trình và điền các thông số:
Network Name: tên trạm phát wifi do bạn đặt.
Password: password phải lớn hơn 8 ký tự.
Shared connection: bạn chọn đường mạng thông với Internet (thường là Local Area Network).

Bước 2:
Bạn click phải vào biểu tượng Connection ở phía dưới thanh Taskbar. Chọn Open Network and Sharing Center. Click vào Connections wifi. Chọn Details. Bạn sẽ thấy mục IPv4 Address.

Ghi nhớ địa chỉ IPv4 Address.

Bước 3: Mở điện thoại của bạn, nhấn Menu --> Settings --> Wireless & Networks --> Mở Wifi và chọn Wifi Settings --> Chọn vào trạm phát sóng có tên mà bạn đã tạo ở trên, nhấn Connect và gõ password. Sau đó nhấn Menu --> Advanced --> Check mục Use static IP
IP address: bạn gõ 192.168.137.123 (như hình trên dùng dãy IP 192.168.137. Nghĩa là giống 3 số đầu, khác số cuối)
Gateway: 192.168.137.1 (như địa chỉ ở bước 2)
Netmask: 255.255.255.0
DNS1: 8.8.8.8
DNS2: 8.8.4.4

Quảng cáo

Nhấn Menu --> Save.

Vậy là bạn đã tránh được một khoảng chi phí 3G khá lớn rồi đấy. Chúc bạn thành công.

Nguồn: http://phanmemandroid.com/biến-laptop-thanh-trạm-phat-wifi-cho-diện-thoại-access-point/
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Laptop có cần điều kiện gì đb ko pro? MÌnh vừa cài xong nó báo lỗi " vỉtual router could not be stared" :| Mình dùng dell studio XPS 1460
Dùng conectivity đi bạn
Cái này chỉ cần tạo mạng wifi adhoc là được mà. Đơn giản 10s xong, Ở nhà toàn bật wifi laptop phát cho ĐT bắt rồi nằm khểnh lướt web àh
[MENTION=173473]Chr1st[/MENTION]: Bạn đã tắt hết các wifi đang kết nối chưa? Hay là đã bật wifi lên chưa?

@cutamthat: bạn thử dùng đt HĐH android thì thử bắt adhoc xem.
ivy51205
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác chủ topic nên nói rõ windows 7 hay xp nhé, adhoc hình như chỉ áp dụng cho laptop chứ mobile ko connect được

--
Thiet ke website
Mình chưa test trên WinXP nên không rõ có chay được không.

Như mình đã nói, Mobile không kết nói ad hoc được nên mới cần phần mềm này để giả lập 1 trạm phát sóng wifi 😃
@ivy51205
bo_teo
ĐẠI BÀNG
14 năm
confirm là adhoc android chỉ có khóc search được nhưng không kết nối được
chienhm
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng vậy, k search được adhoc về thử phần mềm này xem sao. Để vào market cho đỡ tốn tiền 😁
Adhoc với Android thì thua đâu có bắt sóng được đâu mà?
hippicuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác chủ topic cho hỏi là em xài D-com 3G thì có biến laptop thành trạm phát wifi cho con Iphone được không ?
hoangbkit87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hippicuong Dcom chay tren win8 fat dc cho S3 con cho Nokia e75 thi ko bat dc vi erro DNS server. hinh nhu IPhone cung ko dc
vi may S3 co' ho~ tro Wifi access host point, trong cau hinh cua IPhone hinh nhu la ko co' ko ho tro!
Mọi người nên hiểu rõ những vấn đề sau:
Máy tính nhất định phải đang nối mạng qua cổng Lan và có card wifi, nếu có hai thứ này rồi thì hãy dùng phần mềm này ;Đ, thiếu một trong hai mò tới sáng cũng không ra
win xp dùng không đc hic buồn luôn
theo mình 1 số laptop có card không phát được wifi. khi đó nó sẽ báo Virtual Could Not Be Started. đã đọc được ở đâu đó danh sách các card phù hợp. của mình dùng Virtual Router này với Connectify đều không phát được (laptop cài win 7)
Bro này nói chính xác, card phải hỗ trợ mới được đáng tiếc card mình lại không :L
máy mình chạy win 7 cài ad hoc thi dc nhưng cài không dc Connectify là sao bạn?
cài không được....................
kangta222vn
ĐẠI BÀNG
14 năm
muốn xài cảd wifi của laptop để làm Access Point thì chỉ có win7 mới được vì win7 mới có hỗ trợ Virtual wireless.Xài adhoc thì Androi bó tay 😔 ,buồn thật.
@kangta222vn bác ơi cho e hỏi là laptop của e đang xài Win xp thì làm ntn để.... tạo được mạng wifi nhỉ...

mình xài đủ connectify, vituarl route mà đều ko được......
Các bạn giúp mình với.

Phonglanbiec giúp mình với.
Mình đã làm như bạn hướng dẫn nhưng vẫn không được. Không biết có phải do cạc mạng của mình không hỗ trợ không?

zozozo123
ĐẠI BÀNG
13 năm

có ai bị thế này nữa ko, máy mình lúc trước thì phát dc, sau khi đi bh thì lại chịu, ko phát dc nữa
quanbaoqn
TÍCH CỰC
13 năm
Có mình. Cũng y chang. Connectify thì báo k có hỗ trợ AP mode. Có thể do card wifi không hỗ trợ AP, nhưng đọc đâu đó lại thấy card của mình có hỗ trợ mà k thể làm được. Chịu!
zozozo123
ĐẠI BÀNG
13 năm
máy mình đã từng phát dc rồi, nhưng khi cài lại win thì lại chịu. tìm suốt mấy ngày nay mà ko thể làm gj dc
Bạn đã thử mở wifi cho máy chưa? Đèn wifi phải sáng (thường là xanh).
Tùy máy mới fat được thôi. Tốt nhất làm 1 con tenda. 300k bạc. Fat fe phé 3 tầng
Connectify va ah hoc la khác nhau ah, các bác search tiêu đề biến latop thành điểm phát wifi mà xem
Còn bác nào mà xài Connectify kết nối với andriod qua wifi thì xin chỉ giáo, e tìm đỏ cả mắt, lúc đó e bái làm sư phụ
tk chủ toppic này, đã kiếm đc cái mình cần
Sau đây mình xin chia sẻ với các bạn giải pháp cho nhu cầu sử dụng kết nối internet từ máy tính của bạn (thường thì là laptop vì nó có sẵn wireless module). Cách này áp dụng cho mọi loại window (tất nhiên là đã phải làm xong các thiết lập trên máy tính như bác chủ topic đã hướng dẫn, đây chỉ là bước thêm để android của bạn bẻ khóa vào được adhoc)

- Chúng ta tận dụng tính năng internet sharing + wifire sharing (PC to PC ) hay còn gọi là adhoc network.

- Khi một máy tính có kết nối internet thì nó hoàn toàn có thể chia sẻ kết nối này cho các thiết bị khác thông qua mạng adhoc.

Sau đây là cách để chú dế HTC desire hoặc hero (hiện mình mới test thử trên 2 em này) của bạn có thể nhận dạng và connect được tới adhoc network từ PC/Laptop của bạn:

Bước 1: bạn phải hack root phone của bạn nếu nó chưa được root.

Bước 2: tải file update cấu hình tại đây: http://vietandroid.com/downloads/wpa_adhoc-signed.zip

Bước 3: backup tất cả thông tin / data (contact) từ phone để tránh rủi ro

Bước 4: copy file vừa rồi vào thư thẻ nhớ (thư mục gốc cho dễ tìm)

Bước 5: reboot lại phone của bạn với chế độ Recovery (máy đã hack root thì có mục này khi bạn giữ phím nguồn để chọn PowerOff). Hoặc ban có thể tắt phone sau đó mở máy với 3 tổ hợp phím nóng sau: nút Power + nút volume down.

Bạn sẽ nhìn thấy màn hình với nhiều lựa chọn trong đó có dòng Recovery bạn chọn nó bằng cách ấn phím nguồn (di chuyển lên xuống = các nút volume -+)

Bạn sẽ được chuyên tới màn hình Recovery mode (từ từng rom các bạn đang dùng mà giao diện của màn hình này sẽ khác nhau), bạn di chuyển tới dòng install zip from sdcard
sau đó bạn chọn tiếp dòng choose zip from sdcard -> bạn chọn tới file mà bạn đã copy ở bước trên và ấn bi giữa để chọn nó và đợi quá trình update hoàn thành.
Quá tuyệt. Mình đã kết nối con Android CM7 với mạng wifi ad-hoc được rồi. ^^~ Thỏa nỗi trăn trở về khoản tiền 3G bấy lâu nay. Nếu có 100 nút "thanks" em cũng ấn cho bác!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019