Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Biến tivi thường thành smart tivi với Android TV stick nhỏ gọn

vuhai6
17/5/2013 4:56Phản hồi: 981
Biến tivi thường thành smart tivi với Android TV stick nhỏ gọn
usb android 00.jpg

Từ đầu năm 2013 đến nay, hơn 50 mẫu smart tivi (tivi thông minh) xuất hiện trên thị trường với đủ các thương hiệu khác nhau, chả thế mà đi đâu cũng thấy tivi thông minh, nhà nhà hào hứng khám phá thông minh. Về cơ bản tivi thông minh là khái niệm ám chỉ những chiếc tivi nhiều tính năng, có khả năng đáp ứng nhiều nhu cầu giải trí hơn là chỉ xem truyền hình như tivi thông thường. Và điểm quan trọng nhất đó là có kết nối internet, giúp người dùng có nhiều lựa chọn hơn, có thể lướt web, facebook, xem film hay nghe nhạc online.

Tại Việt Nam, thị trường tivi thông minh cũng rất sôi động từ Sony cho đến LG (tham khảo thêm). Ai cũng háo hức nên cũng khiến mình tò mò tìm hiểu thử, nhưng có một sự thật là tivi thông minh của mỗi hãng lại không thông minh giống nhau, mỗi hãng có một hướng đi riêng làm cho người dùng bị rối và không biết lựa chọn thế nào cho đúng. Ngoài ra còn một vấn đề khác nữa là để chọn cho mình một chiếc tivi thông minh với những tính năng hấp dẫn thì giá tiền lại không hấp dẫn chút nào cả, có vẻ như mang cái mác smart thì giá cũng phải khác bình thường.

Đang quay cuồng trong đống smart tivi thì chợt nhớ đến những thiết bị android nhỏ gọn với kết nối HDMI và dạo này hay thấy xuất hiện trên diễn đàn với tên gọi Android TV stick. Những thiết bị này đều có một phong cách chung đó là cấu hình ổn, chạy Android mới nhất, tương thích với tất cả các đầu ra từ màn hình vi tính có cổng HDMI đến những tivi “không thông minh” có HDMI. Với thiết bị này thì chiếc tivi bình thường của bạn cũng sẽ biến thành smart tivi được, hơn nữa nó chạy hệ điều hành Android đầy đủ nên có thể nói khả năng mở rộng tính năng là rất nhiều, chỉ đơn gian là cài thêm phần mềm và chúng ta lại có thêm nhiều cái để vọc.

Ngoài ra, với một số mẫu Android TV Stick còn hỗ trợ cả usb 3G gắn thêm như thiết bị mình thử nghiệm trong bài viết này, mở rộng thêm lựa chọn kết nối internet.

Vậy mua smart tivi hay tivi thường rồi trang bị thêm Android TV stick?

Với suy nghĩ như trên, mình quyết định chuyển qua hướng khác, thay vì suy nghĩ xem nên chọn smart tivi của hãng nào thì sẽ tìm hiểu về Android TV stick. Lựa chọn này cho phép mình thoải mái hơn trong việc mua tivi, thay vì phải tốn nhiều tiền cho một chiếc smart tivi thì với 5tr – 7tr là có 1 chiếc tivi 32-inch đủ dùng rồi. Android TV stick không phát triển chuyên về hướng smart tivi mà còn nhiều tính năng khác, vì thế chúng ta không bị giới hạn khả năng sử dụng.

Ngoài ra việc sử dụng Android TV stick thì việc cập nhật phần mềm phiên bản mới cũng tiện hơn, các phần mềm hỗ trợ đều có thể tìm thấy trên Google Play, chính vì thế chúng ta sẽ nhận cập nhật nhanh hơn. Còn một lý do nữa cũng quan trọng không kém, Android TV stick giờ khá dễ kiếm và giá cũng không quá mắc, hơn nữa việc nâng cấp cấu hình (bằng cách bán đi mua cái mới cấu hình tốt hơn) cũng thoải mái hơn là việc bạn bán cái smart tivi đi mua cái khác.

Android TV stick có gì?

Những tính năng thì do phần mềm quyết định, tuy nhiên phần cứng cũng quan trọng không kém, trên thị trường có rất nhiều Android TV stick với cấu hình cũng như thương hiệu khác nhau, vì thế bạn cần xác định rõ xem nên mua loại nào. Tối thiểu thì cũng cần dual core, ram 1GB, Bộ nhớ trong không cần lớn lắm nhưng nhất thiết phải có khe cắm thẻ nhớ.

Thông thường, Android TV stick sẽ kết nối với tivi qua cổng HDMI, ngoài ra cần có cổng USB để bạn có thể kết nối với phụ kiện ngoài như con chuột hoặc bàn phím. Không thể thiếu kết nối wifi, với bluetooth có thì càng tốt, không có cũng không vấn đề lắm. Dưới đây là hai Android TV stick mình thử nghiệm, sẽ nói về nó ở cuối bài viết, tập trung vào nội dung chính đã.

Sử dụng thực tế như thế nào?

Quảng cáo

Thiết bị sử dụng Android 4.1, hỗ trợ cài phần mềm qua Google Play, chính vì thế bạn muốn tính năng nào chỉ cần cài thêm phần mềm vào là được. Để so sánh tính năng của smart tivi với Android TV stick thì hơi khập khiễng, tuy nhiên có thể nói Android TV stick thay thế hoàn toàn smart tivi được. Các tính năng cơ bản, hoạt động tốt như:
  • Tính năng online, lướt web, đọc báo với Chrome, Facebook, đọc báo online …
  • Xem film HD với MX player hay phần mềm video có sẵn, cả hai đều hỗ trợ xem phụ đề
  • Để xem film online thì có thể sử dụng Hdvietnam hay pub.vn nhanh và rất tiện lợi không phải đi copy.
  • Chơi games với các games nhẹ như Angry Birds, cut the rop … Đặc biệt là nhà có trẻ em thì có nhiều phần mềm android hỗ trợ cho việc học của các bé
  • Các phần mềm giải trí sẵn có như: Youtube, Zing Mp3 hoạt động tốt với mạng internet nhà mình, gói fpt thấp nhất.
  • Đặc biệt là giờ Android có Sopcast để coi thể thao rồi.
  • Muốn coi các kênh tivi khác thì có thêm GenTV hay Tivi-Vietnam …
  • Hỗ trợ kết nối với USB, ổ cứng gắn ngoài, USB 3G
Cật nhật các loại Android Stick TV mình dùng thử:

Kết nối với usb 3G

usb android 02.JPG
Xem film HD online thông qua phần mềm HDviet

usb android 03.JPG
Coi film HD trên thẻ nhớ bằng MXplayer

usb android 04.JPG usb android 01.JPG

Sau một thời gian dùng thử thì thấy cũng đủ hài lòng với khả năng đáp ứng của Android TV stick, ở nhà việc nhiều nhất hay dùng đó là mở Bé Xuân Mai trên Youtube để dụ em bé ở nhà. Dưới đây là một vài hình ảnh của 2 thiết bị mình sử dụng, được mua bên beehd.vn, TVZONE Plus có giá 1tr2 còn Combo BeeHD Stick + Air mouse giá 1tr990 (tham khảo thêm). Sẽ có bài đánh giá chi tiết về thiết bị trong thời gian tới đây.

Quảng cáo

981 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giống bộ của em đang xài 😁
@ChuoiKhoai Nó chạy android full Hd vô tư bác ah. Cá nhân e ko thích cái e đang xài nhưng e thích media player box chạy android hơn. Vì cái e xài wifi bắt kém quá.
@le hoang tuan bạn ơi! dùng có tốt ko? mình đang có ý định mua
tuongbui87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@le hoang tuan Vẫn trung thành với FPT Play box
cái này hay nè...giờ khỏi phải mua thêm SmartTV
ducati848
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn khoái hàng chính hãng.
Mà giá smart giừ cũng rất phải chăng
fangtomattt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ducati848 hàng chính hãng cùi mía lắm bác , cái smart tivi của samsung điều khiển bằng tay , mình giơ tay đủ mọi kiểu như một thằng điên đứng giữa siêu thị điện máy mà ko điều khiển được nó . xài android năng động và phong phú hơn nhiều !!!
anti-fan
TÍCH CỰC
11 năm
@fangtomattt Smart tv của thằng Samsung chỉ dùng để đùa đùa vui vui thôi chứ dùng thực sự ức chế lắm. Mình đã tận hưởng cảm giá như bạn, mỏi tay gần chết mà vẫn không tài nào điều khiển được.

Samsung là thế, thiên tài quảng cáo, công nghệ gì của nó cũng phục vụ quảng cáo, trải nghiệm thì... hic, cứ dùng đồ SS thì biết.
jing
CAO CẤP
11 năm
@anti-fan thx, đã thêm ss vào black list 😃
Cái này có chơi được DTS Passthrough etc. k bác :3
ducnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoan999999 Chưa pảssthough DTS được đâu.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
nowforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoan999999 Thích câu hỏi của bác. Oánh trúng chỗ hiểm của android stick. Có một số model passthough dc nhe bác.
Cái này ở nhà mình cũng đang dùng, thật sự là rất tuyệt nếu bạn không có tiền để mua một chiếc Smart TV.
@mkhuongkt Mình dùng hơn 2 năm rồi và thấy hoàn toàn ổn định, nếu chỉ là nhu cầu xem phim lướt web thì yên tâm đi bạn
@letrituan Cảm ơn anh đã ủng hộ bên em nhé, lâu lâu anh cập nhật thêm những ứng dụng mới và Kodi mới từ website nha, nếu không thì mang lên bên em cập nhật cho cũng được ạ.
bjnđỗ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá hay, mình cũng thích giải pháp này hơn là smart tv, đơn giản vì có thể dùng chuột và bàn phím không dây, tiện hơn là dùng remote
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
11 năm
@bjnđỗ smart tv cũng dùng chuotj+phím không dây được mà pac, loại nào cũng ok cắm vào là chiến luôn, cái vấn đề ở đây là giá, giá rẻ cứ bộ combo này mà chiến, nhiều tiền thi chơi smart tv sịn tý cấu hình mới cao, chứ mấy em smart hơn chục dùng chán lắm ko bằng lựa cọn này

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
bjnđỗ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Gia_Hưng Nhưng smart tv cảm giác nó tù túng 😆 không mở như android :p
huuhoancz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bjnđỗ Thế bạn nghĩ Smart TV ko dung đc chuột và bàn phím ko dây sao?
Sự kết hợp hoàn hảo cho mọi gia đình
Thấy trường mình cũng có trang bị cái này cho sinh viên tra cứu điểm nè
sự lựa chọn hoàn hảo
2tr , giá cũng tốt để trải nghiệm đấy nhỉ 😁 . Chắc phải đầu tư nghịch ngợm xem thế nào :D
RoKai
TÍCH CỰC
11 năm
Hay thật.công nghệ ngày càng phát triển.nhưng mình nghĩ smart tv có cái hay riêng chứ.vì nó thuần về smart rồi.mình chưa thử cai stick này nhưng khi sử dụng smart tv ở nhà rất tốt chơi games, xem film onl ngon lành k hề ý kiến gì cả
@RoKai Cái stick hay hơn SmartTV bác ợ, phần lớn các Smart TV giờ bị giới hạn tính năng rất nhiều, trình duyệt cũng chưa ổn, thiếu app...

Hơn nữa giá Smart TV là khá cao. Theo ý kiến cá nhân thì Android Stick có lợi thế hơn hẳn, trừ khi Smart TV được tích hợp Android chuẩn. Bản thân các Smart TV của Sam hay Sonny vẫn còn chưa hoàn chỉnh và thật tình thì cũng chả Smart tí nào cả ! Toàn tính năng lừa tình là chính 😁
thuyps
ĐẠI BÀNG
11 năm
@admtkc Mình mua smart TV của LG, thất vọng vô bờ. Youtube thì không có khả năng ghi nhớ favorite, web browser thì chậm như con rùa, xem flash thường xuyên out of memory. Hệ sinh thái thì có được vài chục ứng dụng chả cái nào ra hồn. Chức năng xem 3D thì chỉ dùng vài lần hồi mới mua, còn lại không bao giờ dùng tới nữa. Phí tiền mua smartTV!!!
@thuyps Vì nó xài trình duyệt nhúng, các thư viện xử lý JS cũng kém lắm không thể bằng các trình duyệt trên mobile hiện giờ.

Hệ sinh thái thì nó bỏ tiền ra viết app, chứ có Dev nào kiếm tiền được trên app TV đâu, nói chung là rất ít nhà phát triển.

Theo mình thì SmartTV nên nhúng luôn 1 cái OS hoàn chỉnh như Android/WebOS... thì sẽ dễ lôi kéo Dev viết app cho nó hơn. Chỉ cần port qua cho TV thì Dev sẽ dễ kiếm money hơn 😃
bb_72
TÍCH CỰC
11 năm
chỉ bắt đc 3g thôi ah? có cổng Lan không nhỉ?
@bb_72 mua cổng USB to LAN là cắm dây LAn vào xài bình thường 😁
@bb_72 No co tinh nang bat wifi do bac, router gio cung re co 300k< bac dau tu mot cai la ok
bt_mis
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bb_72 Một số có wifi đó bác.

Mini Computer,1080P Dual-core Android 4.1 TV Box MK808 Mini PC RK3066 1GB DRR3+8GB Nand Flash Black By ownshop
http://amzn.com/B009PJ3AZ4
hunghaubs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bb_72 Có wifi mà
@bb_72 Có Wifi tích hợp sẵn nên không cần phải dùng Lan bác à
Cái này giá khoảng bao nhiêu các bác
olgame
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Haichungpt93 cả bộ 2m thì phải bác ạ
@Haichungpt93 giá 1 bộ combo BeeHD (bao gồm cả BeeHD Stick và air keyboard là 1,990,000) TVZone là 1,190,000 đó bác. LH em : 090 677 6072 hoặc 090 678 6072, thanks bác
@olgame giá 1 bộ combo BeeHD (bao gồm cả BeeHD Stick và air keyboard là 1,990,000) TVZone là 1,190,000 đó bác. LH em : 090 677 6072 hoặc 090 678 6072, thanks bác
@Haichungpt93 Giá bán lẻ 1,990,000 tặng kèm air mouse bạn à. Bạn có thể đặt mua sản phẩm này tại đây: CTY TNHH NGHE NHÌN HAYĐẸP
337B, Điện Biên Phủ, F4, Q3, TP HCM
ĐT: 08.3832 6769 - Fax: 08.38326775 - Hotline: Mr Tài: 098 6666 444
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế này smart tv bán cho ai
olgame
ĐẠI BÀNG
11 năm
thích rồi đấy phải làm 1 cái mới được
Quá tuyệt😁:D:D:D

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
smax tv android !!! android bá đạo quá
anh cho em thêm vài cái Android TV stick khác đi!
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
mình thì chỉ muốn một hãng sx tivi nào đó đút thẳng cái cấu hình khủng của smartphone vào ruột tivi và đầy đủ kết nối,android,thêm cả tính năng thu truyền hình kỹ thuật số,thêm cả khe cắm thẻ giải mã đỡ phải lắp đầu thu riêng,đút luôn cả đầu đọc đĩa bluray của laptop nữa thì tuyệt 😁
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
11 năm
@thach273 HANEL việt nam sắp có rồi pac , dự kiến đầu tháng tới tung ra em này cho thị trường việt nam gọi là smartLAPDigitalHDAndroid Tivi :D

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
HacYLang
TÍCH CỰC
11 năm
@thach273 Việc này không khó lắm, cái khó là làm sao để nó vừa với túi tiền của bạn 😃
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
@HacYLang quan trọng là nó giúp cho căn phòng không bị bừa bộn,lộn xộn,thêm cái receiver bà vài cái loa nữa là khỏi bận tâm 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019