Bill Gates không còn là cổ đông lớn nhất của Microsoft nữa

sonlazio
3/5/2014 4:38Phản hồi: 158
Bill Gates không còn là cổ đông lớn nhất của Microsoft nữa
Gates vừa bán 4.6 triệu cổ phiếu của Microsoft để thu về 185.6 triệu đô la Mỹ, qua đó chỉ còn sở hữu 330.1 triệu cổ phiếu của công ty phần mềm lớn nhất thế giới. Với 330.1 triệu cổ phiếu thì Gates chỉ còn là cổ đông lớn thứ nhì, ngay sau Steve Ballmer, cựu giám đốc điều hành của Microsoft với 333 triệu cổ phiếu. Chỉ riêng trong năm nay, Gates đã bán 80 triệu cổ phiếu Microsoft để thu tiền cho các dự án cá nhân cũng như quỹ từ thiện của vợ chồng ông. Khi mới sáng lập Microsoft cùng Paul Allen, Gates sở hữu tới 64% công ty nhưng hiện tại ông chỉ còn dưới 4%.

Tham khảo: GeekWire
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sở hữu có tầm khoảng 4% mà đã là đứng TOP thế giới rồi. Vậy giá trị của Microsoft khủng vậy ta ?
@bangviet001a phần lớn sự giàu có của BG đến từ các khoản đầu tư/cổ phiếu khác.
@bangviet001a ko đâu bạn có 1 bài trên tt nói về 1 quỹ đầu tư của gates đó cổ phần trong mcs chiếm 1 phần ko lớn trong số tài sản của gates
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bangviet001a bill gates không chỉ là cổ đông trong M$ mà ông còn kinh doanh các lĩnh vực khác . tài sản của ông trong M$ chỉ là 1/5 tổng tải san thì phải.:p cái này mình không nhớ rõ lắm
mrtuan1206
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thiết nghĩ tinh tế nên có mục tin vắn
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrtuan1206 hình như có mục "tin vắn, rao vặt,..." nhưng đây là ông Bill Gates......
hoanganh322
ĐẠI BÀNG
10 năm
Và sau đó Bill mua cổ phiếu của google :v
@hoanganh322 cm vớ vẩn, Bill Gate dùng phần lớn số tiền của ông để làm từ thiện chứ ba cái cổ phiếu này nọ chẳng còn là thứ đáng quan tâm của ổng nữa rồi
Ngưỡng mộ ông cả về tài năng và lòng nhân ái hiếm thấy. Con người sinh ra để làm điều tốt đẹp cho nhân loại
Ông ấy sẽ bán hết để làm từ thiện
@qwaytoiben Ông này nói tài sản làm từ thiện hết...cho con trai có vài triệu làm vốn thôi
là mục đích từ thiện nên không còn là cổ đông lớn nhất nên cũng k có gì...., luôn hâm mộ từ nhỏ 😃
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
ước gì mình sở hữu 0,001%thôi hạnh phúc lắm rồi
tuthieu1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abgnac ừ mình cũng rất muốn bạn có 0,001% lắm,còn mình thì chỉ có 99,999% còn lại
thăng one
ĐẠI BÀNG
10 năm
không còn mặn mà với công ty mình sáng lật
@thăng one Sao bạn biết hay vậy? bạn là con riêng hay thư ký của ông ấy hả?
Mình tò mò wa'! :rolleyes:

Chứ không phải ông ấy quá lớn tuổi, cần giành thời gian cho khoảng đời còn lại, làm từ thiện, cống hiến cho công nghệ đã chục năm, đổi lại là đến thời gian nghĩ hưu và tận hưởng thành quả của mình cho hết đời!
Bạn suy nghĩ cạn quá! 😁
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
@thăng one suy nghĩ thật nông cạn. bạn có biết là cổ phiếu MIC tăng mạnh 2 phiên giao dịch gần nhất ko? nếu mà giữ lại "đống vàng" đó chắc chắn ngta sẽ giàu thêm. nhưng họ lại muốn làm từ thiện....
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
@thăng one Về nhà học viết chính tả rồi mới lên đây comment nha cháu. Tắt máy học bài đi, thi học kỳ 2 đến rồi 😃
tuann2
TÍCH CỰC
10 năm
@Tikis Trầm Ha tiền nhiều như rác VN mà muốn nghỉ ngơi cũng bị thiên hạ nói, thấy rất là hay.
thuandelma
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thăng one Đến giờ mình thích gate hơn job vì ông ấy biết cn luôn thay đổi và nhu cầu luôn thay đổi. Fai có sự lùi buớc cho những nguời thích hợp hơn thì cái tên microsoft mới sống mãi đc. Dù gate có bán hết cổ phần nhưng nói đến cty này tức là nói bill gate
Riêng 23 tỉ ÚSD mà Bill dành cho quỹ Melinda Gates thôi là đủ để Bill thành 1 trong 10 người giàu nhất thế giới rồi, chưa nó đến việc cộng lại 2 số tiền! Carlos Slim của Mexico ko có cửa giàu nhất thế giới!
hyper89
TÍCH CỰC
10 năm
@MrDuc2010 Những người giàu nhất thế giới không bao giờ lộ diện trên bảng xếp hạng.Em nói vậy chắc bác hiểu rồi 😆
@hyper89 Tất nhiên những trùm ma túy, ông chủ Tam Giác Vàng, trùm mafia TQ Tam Hoàng, mafia Nhật Yakuza, Ý, Nga... loại này mà dai dột khoe giàu có thể bị InterPol "úp sọt"....
Ở đây chỉ tính những người làm ăn "chân chính" có niêm yết trên sàn chứng khoán, có tài sản công khai và ước lượng được thôi... Dù sao cái mốc mấy mốc mấy chục tỉ USD, ví dụ như 78 tỉ ÚSD của Bill Gates+23 tỉ trong quỹ Melinda Gates =100 tỉ x 21.000 VND= 2.100.000 tỉ VND (2,1 triệu tỉ đồng) cũng khó mà qua mặt được... 2 Triệu tỉ đồng nhé! tui có 2 tỉ thôi là đủ nuôi vợ con tới già rồi...
saodemlion1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hyper89 😃) nhà kinh tế học hàng đầu việt nam đây rồi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@hyper89 những chuyên gia ăn hối lộ của trung cẩu , việt nam ...o_O
sonvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình rất phục Bill, ông là người giàu có nhưng không tham lam. Luôn biết dừng lại đúng lúc và biết chia sẽ thành quả từ trí thông minh vượt bậc mà Tạo Hoá đã trao cho Ông.
1 con người có tấm lòng nhân ai. trên tg này chắc gì đã có được người thứ 2
[(4,6+330,1):4*100]*(185,6:4,6)=339,247.554 ~ 334tỉ usd ( ước gì mình sở hữu nó,mình sẽ quy hết ra vàng 😃😃😃
Phong cách sống người Mỹ rất hay
Lúc trẻ nổ lực làm ra thật nhiều tiền để cuối đời dùng tiền làm từ thiện
Người VN mình thì làm thật nhiều tiền , chết đi để lại cho... người (hổng biết kêu mình bằng gì nửa) tiêu cho sướng

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
@finalmagic Đơn giản thôi, bảo mai mốt bố mẹ bạn có j cho hết vào nhà thờ ấy. Đừng cho bạn.
dinhqng0211
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duy139 Nói sai bét, hãy xem bộ phim Breaking Bad nói về một phần xã hội của Mỹ, chỉ những người không con cái họ hàng thân thiết họ mới để tiền làm từ thiện thôi, hoặc một số thành phần siêu giàu như ngài Gates chẳng hạn, còn xã hội Mỹ luôn đề cao thành quả mà bố mẹ tạo ra để lại cho con cái 😁
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nozz12345 chúng phải tự biết kiếm tiền . 😁
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nozz12345 chúng phải tự biết kiếm tiền . 😁
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn ông vì tất cả... và chúc MS của ông sẽ mau chóng trở về thời hoàng kim...
Windows , Office , Xbox , Bing , Nokia , Surface , Skype , Onedrive ... tất cả đều tuyệt vời
<3 Microsoft
RIM
CAO CẤP
10 năm
Một doanh nhân, một nhà hảo tâm đáng kính trọng! 😃
ông rất đáng kính trọng nhưng không có steve job thì khó mà có ông ngày hôm nay
@manhcuongc88 Mình nghĩ mấy chú isheep toàn nghe thông tin một chiều. Thử hỏi nếu không có bàn tay Bill Gates chi 150 triệu đô để đầu tư vào Apple lúc Steve Job mới quay trở lại khi Apple gần như phá sản thì liệu có Apple như ngày hôm nay hay không?
@manhcuongc88 =)))) thật buồn cười. Khi có hiểu biết về cái gì đó thì gọi là "cuồng" hả? =)))). Cuồng tức là sao vậy bạn? Ôi mình nghĩ đơn giản lắm bạn ạ, tư bản với nền kinh tế thị trường, free market (trong chừng mực của nó) thì sẽ để các phần tử tự thân vận động, cái gì có lợi thì làm, ko thì nghỉ. ;). Mình hiểu dân dã nhà quê thế thôi ạ. Và suy ra cái việc "cứu" đó nếu chả có lợi gì cho M$ thì BG đã chả nhúng vào. :p.
@kasaudepyai Tức là bản thân bạn cũng chả biết BG đc lợi gì, chỉ lôi cái đống lý thuyết sơ đẳng mà thằng nào đã từng học môn GDCD ra đều biết. Và đã nói ngay từ đầu vì không biết nên mới hỏi tại sao BG cứu, không trả lời đc thì thôi còn chém hoài.
@manhcuongc88 1. Cái này ko được dạy ở môn GDCD bạn ạ. Sorry bạn chứ, bạn nói sai rồi.

2. M$ đầu tư 150tr vào Apple, đổi lại, M$ sẽ tiếp tục tiếp cận lượng người dùng Macintosh có nhu cầu với bộ phần mềm Office, Internet Explorer, và các công cụ khác. Thêm vào đó, khoản đầu tư này cũng giúp chấm dứt mọi tranh chấp về bản quyền giữa 2 hđh của 2 hãng. Cuối cùng, M$ còn có được một liên minh chống lại ngôn ngữ lập trình Java của đối thủ Sun Microsystems.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019