BINX Self Upgrade Tool - Công cụ cài firmware offline cho các dòng máy Pantech SKY

cybershot
21/3/2013 5:44Phản hồi: 72
BINX Self Upgrade Tool - Công cụ cài firmware offline cho các dòng máy Pantech SKY
I/ ĐẶT VẤN ĐỀ:
Người dùng điện thoại Pantech Sky chắc không xa lạ gì phương pháp nâng cấp ROM offline. Hiện có 1 vài công cụ khác nhau dùng cho việc nâng cấp này. Tuy nhiên chúng có chung đặc điểm về nguyên lý thực hiện và đòi phải setup môi trường cho riêng từng dòng máy, nên dễ xảy ra hiện tượng phân mảnh.

Yêu cầu đặt ra là có 1 công cụ để cài chung cho mọi dòng máy SKY sao cho càng đơn giản, đòi hỏi ít thao tác từ người dùng thì càng tốt. Có thêm giao diện Tiếng Việt thân thiện và khắc phục lỗi không chạy được các Jelly Bean BINX của tất cả các tool hiện có.

II/ CÔNG CỤ CẦN DÙNG:

BINX Self Upgrade Tool
Link version 1: http://www.mediafire.com/?r90gxter3tgw7cl

UPDATED:
Link version 2: http://www.mediafire.com/?jecl51obv6rhr1i

III/ PHẠM VI ÁP DỤNG:
-Mọi dòng máy Pantech SKY nói chung có firmware dạng BINX.
- Mọi phiên bản firmware (tính đến thời điểm hiện tại) của hãng gồm Jelly Bean và ICS đều ok.

IV/ TẢI FIRMWARE GỐC

Link 1 (download.inf) : http://dmfile.curitel.com/self_binary/sky_binary/real/download.inf
Link 2 : (firmware): File BINX có thể download về từ server của hãng Pantech theo link mẫu như sau:

http://dmfile.curitel.com/self_binary/sky_binary/real/xxxx/yyyy.BINX

Trong đó :

Quảng cáo

xxxx : Ký hiệu dòng & model máy. Mục này lấy nội dung từ phần [...] trong file download.inf lấy ở link 1
yyyy: Mã hiệu của bản ROM. Trong file download.inf, mục này lấy từ FileName.

Ví dụ: Thông số lấy từ download.inf
[IM-A850S]
Version=S0216212
FileName=IM-A850S_S0216212.BINX
FSVersion=9
NVVersion=12
Size=1025285111
CRC=23928

Quảng cáo

Khi đó đường link tải file BINX sẽ là:
http://dmfile.curitel.com/self_binary/sky_binary/real/IM-A850S/IM-A850S_S0216212.BINX

V/ YÊU CẦU SETUP MÔI TRƯỜNG THỰC THI:
- Máy tính cài Windows XP SP3 x86/x64 trở lên, cài đầy đủ Pantech Sky driver và Fastboot driver. Khuyến nghị dùng Win 7 x86/x64, bật chế độ Window Update để máy tự dò tìm và tải driver phù hợp ở chế độ bình thường và khi vào fastboot.
- Cài sẵn Net Framework 4.0 trở lên, và Microsoft Visual C++ 2010 Distributable Package x86/x64 SP1.
- Trên máy có cài Internet Explorer (I.E) 6.0 trở lên và IE được đặt làm trình duyệt mặc định.
- Login vào Windows bằng tài khoản có quyền Administrator.
- Dùng cáp microUSB chuẩn zin kèm theo máy, hoặc cáp zin khác của máy Samsung/Sony/LG/HTC v.v. Không chơi cáp Tàu khựa rẻ tiền. Nên cắm cổng USB của laptop hoặc cổng USB sau của PC.

VI/ QUY TRÌNH THỰC HIỆN
1/ Tải BINX Self Upgrade Tool theo link ở trên, giải nén được thư mục BINXOfflineUpgrade. Chuyển vào vị trí nào đó trên ổ cứng tùy thích.
2/ Chép file BINX cần nâng cấp cho máy vào trong thư mục cài đặt tool, tức là BINXOfflineUpgrade.
(Không bắt buộc): Chép file download.inf (mới nhất theo link ở trên, hoặc file cũ hơn) có chứa thông tin tương ứng của file BINX vào thư mục BINXOfflineUpgrade\Root.

3/ Từ màn hình chính Windows, chọn Start > Run. Gõ %Temp% và chọn OK để mở thư mục tạm của Windows. Chép tiếp file BINX vào thư mục tạm này.

4/ Điện thoại nên xạc đầy pin trước khi tiến hành. Chuyển điện thoại về chế độ S/W upgrading bằng tổ hợp phím Power & Vol (theo thiết kế từng dòng máy), hoặc bằng dòng lệnh ADB. Cắm cáp microUSB nối điện thoại với máy tính. Nếu máy tính báo đang dò tìm và cài driver phù hợp với điện thoại thì chờ đến khi nào quá trình cài driver hoàn tất mới tiếp tục chuyển sang bước sau.

5/ Chạy file Run_Me.exe trong thư mục cài đặt tool. Khi máy mở cửa sổ Self Upgrading Service, chọn nút lệnh màu xanh để bắt đầu quá trình nâng cấp S/W. Nếu chưa hiện nút xanh mà là màu xám thì tức là hệ thống chưa sẵn sàng. Hãy kiểm tra xem IE đã ở chế độ Compatible mode chưa ( hiện nút xanh hình răng cưa khoanh đỏ ở hình dưới) hoặc 2 nút chọn phía trên đã tick vào chưa. Nếu Window Firewall có đòi cấp quyền thì Allow cho nó 1 phát, lần sau ko hỏi lại nữa. Nếu máy có bật ra thông báo có đồng ý cài Sky Update ActiveX không thì chọn Yes.

6/ Quá trình nâng cấp kéo dài khoảng từ 10-15 phút. Khi quá trình thực hiện xong, máy điện thoại sẽ tự khởi động lại. Trên màn hình máy tính sẽ xuất hiện nút Đóng, chọn nút này để đóng Internet Explorer. Tắt cửa sổ màu đen chạy miniHTTPd server đi.

7/ (Không bắt buộc) Chạy file SkyActiveXUnRegister.cmd ở thư mục cài đặt để xóa đăng ký của file này đi để nếu cần up online sẽ ko bị báo lỗi .

VII/ MỘT SỐ LƯU Ý:
- Người dùng cần NHẬN THỨC RÕ việc nâng cấp firmware bằng công cụ này luôn ẩn chứa rủi ro, thậm chí nhiều rủi ro hơn việc nâng cấp qua recovery, bởi lẽ có rất nhiều yếu tố (máy tính, Window OS, phần mềm máy tính, cáp USB, trình độ và kỹ năng thao tác của người sử dụng v.v) có thể ảnh hưởng đến quá trình và kết quả nâng cấp . Do vậy, tác giả không chịu trách nhiệm về bất kỳ hư hỏng nào đối với thiết bị hoặc mất mát dữ liệu khi người dùng thực hiện theo hướng dẫn này.
- Khi cài firmware BINX thì thường là ko mất dữ liệu người dùng cài thêm trên máy. Cho nên trong trường hợp từ ROM cook chuyển về ROM gốc thì trước khi cài offline cần làm sạch máy bằng cách sử dụng recovery chế (CWM/TWRP) để thao tác Wipe Data/Factory Reset + Wipe Dalvik Cache. Cẩn trọng nữa thì Format /System; /Data ; /Cache.
- Lưu ý quá trình download file BINX từ máy chủ của hãng nếu dùng phần mềm IDM có xác suất xảy ra lỗi ghép mảnh, khiến việc nâng cấp bị dừng ở ...%. Có thể khắc phục tạm ở IDM bằng cách chọn Downloads>Options>Connection, chỉnh Default max. conn. number =1.Tải xong Binx thì trả lại về tham số mặc định cũ là 8.
- Khi cài firmware offline theo cách thức này, tuyệt đối không được rút cáp đột ngột giữa chừng rất dễ bị soft brick máy điện thoại. Nếu quá trình nâng cấp diễn ra quá lâu, hoặc dừng ở xx%, hãy cố gắng tắt công cụ đi, giữ nguyên tình trạng kết nối cáp điện thoại với máy tính trong khoảng 15-30 phút rồi mới rút cáp (tuy nhiên cũng ko loại trừ rủi ro brick máy).

CHÚ THÍCH CỦA TÁC GIẢ BẢN TOOL:
Trong tool này download.inf vẫn có vai trò cực kỳ quan trọng - vì add-on up ROM của IE lấy thông tin từ download.inf chứ không ở nguồn nào khác cả.
Tool này sẽ lấy thông tin từ file BINX gồm:
- Tên file ~> trích ra được tên máy + version
- File size
Sau đó sẽ tuỳ theo trong folder root có những gì để làm tiếp:
- Nếu chưa có download.inf: đơn giản là tạo 1 file download.inf mới rồi push info vào đó
- Nếu đã có download.inf: mở file download.inf đó ra, search xem đã có thông tin về bản ROM nào cho máy đó chưa. Nếu có rồi thì tiếp tục so sánh phiên bản ROM trong download.inf và phiên bản của file BINX. Nếu phiên bản ROM trong download.inf lớn hơn thì giữ nguyên download.inf, tool sẽ rename file BINX thành phiên bản đó; còn nếu phiên bản ROM trong download.inf nhỏ hơn thì thay bằng phiên bản của file BINX có sẵn.

UPDATED:
- Một vài trình diệt virus nhỏ trên 1 số trang scan virus (ví dụ virustotal, vircan.org) có nhận diện file run_me.exe là có virus/trojian. Lý do có thể là do trình này build bằng Visual C++ và có thêm phần pack mã. Tuy nhiên, hầu hết các trình diệt virus có tên tuổi (KAS, Bitdefender, McAfee, Symantech, Eset, Avast, Avira, MicroTrend v.v cả online và offline đều ko phát hiện có mã độc trong file này.

- Nếu vẫn còn e ngại kém an toàn thì dùng tool version 2 theo link ở trên. Phiên bản 2 có tự động hóa thêm vài công đoạn nữa, nên người dùng có thể bỏ qua bước 3, bước 5 chỉ chạy file Run_me.bat là đủ và rung đùi chờ kết quả. File .bat thì ko sợ virus ẩn nấp rùi 😁.

CREDIT
Azkan : Developer của cái miniHTTPd và mã điều khiển của tool này
wuhoatu: Việt hóa phần giao diện trang SKY Self Upgrade Service.
@Me : nâng đời để chạy JB BINX.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TỔNG HỢP CÁC LỖI THƯỜNG GẶP VÀ CÁCH KHẮC PHỤC

Do sự đa dạng về thiết bị và phần cứng của người dùng nên khó có thể khẳng định công cụ mới này sẽ chạy trơn tru trong mọi trường hợp. Bản thân người viết cũng chỉ có điều kiện test trên máy SKY R3 IM-A850S cài JB 4.1.2, máy tính chạy Win7 x86.

Cho nên, mình dành phần này tổng hợp các lỗi người dùng gặp phải trong quá trình sử dụng tool và giải pháp khắc phục (nếu có).

(Xin mod giữ chỗ post này)
[ Sigma ]
TÍCH CỰC
11 năm
Cá nhân xin cám ơn sự đóng góp của bác vì cộng đồng Sky Vega Việt. 😃
thank bác nhìu nhé
tks bác rất nhìu.
Thanks! Verygoo.................d!

Sent from my IM-A830L using Tinhte.vn
Azkan
TÍCH CỰC
11 năm
Bác chờ em tý em sửa cho bác file run_me và InfUpdate để người dùng không phải thực hiện bước 3 nữa 😁 ngoài ra bước 2 cũng không cần copy file download.inf đâu bác, tool tự generate ra mà :D

P/s: bác cho em hỏi bác có biết bác wuhoatu việt hóa file .cab kiểu gì vậy? Em tìm đủ cách mà không làm được 😔
@Azkan Mình đoán là bạn ấy ko việt hóa file .cab đâu, mà sửa thẳng phần bung nén của file ấy. Cũng chỉ là sửa lại các file ảnh .png và .gif, và việt hóa chuỗi ký tự Tàu trong index.html. Mình Tiếng Trung ko biết, Tiếng Hàn hiểu mỗi từ upa nên bó tay món này.
Azkan
TÍCH CỰC
11 năm
@cybershot Vâng em cũng vừa xem lại rồi (tại lúc nãy em hỏi mà chưa download về nên không biết 😁). Đúng là bác ấy chỉ dùng PTS sửa lại ảnh thôi chứ không động vào file .cab. Hix, em dùng đủ cách mà không biết làm sao để sửa được file cab và các file thư viện bên trong 😔 em mạn phép hỏi bác chỉnh sửa cái add-on của SKY như nào vậy?

Còn đây là 2 file em vừa viết lại, cụ thể thay đổi như sau:

Run_me:
- Sau khi move file BINX vào root, nó sẽ tiếp tục copy file BINX sang %temp%
- Add thêm file .reg để tự động đưa 2 trang self upgrade về Compatibility View trong IE (isky.co.kr và localhost) ~> người dùng sẽ bỏ qua được phần kiểm tra ở bước 5.

InfUpdate:
- Sửa chút lỗi nhỏ

Bác có thể download tại đây:
http://www.mediafire.com/?y14ehe99d17q6wb
À mà không cần phải tắt UAC đâu bác ơi :D
@Azkan Thank bạn.
Mình xem mã nguồn của Run_me.exe thì thấy có check phần UAC nên dặn mọi người cứ tắt đi cho chắc ăn. Mà hầu hết người dùng tắt sẵn UAC rồi, để chỉ tổ ngứa mắt.

Pantech mới cập nhật add-on SKY Update ActiveX. Mình lấy luôn cái .cab mới bung ra thay cho bản cũ thôi. Trong cab nó build toàn dạng nhị phân .ocx và .dll chỉnh thế nào được :D .
HOAN NGHÊNH BẠN ĐÃ CÓ MỘT ĐÓNG GÓP LỚN CHO CỘNG ĐỒNG SKY VEGA R3 NGÀY MỘT LỚN MẠNH HƠN!
Mình đã test thử cái tool mới up offline của bác nhưng khi chạy nó báo thiếu file msvcp100d.dll trương trình sẽ dừng lại. nhấn ok thì cửa sổ IE vẫn hiện ra nhưng khi chạy tới doạn như trong hình thì đứng mãi.
K biết nó bị lổi gì. Mình dùng win7 32bit chạy offline bằng tool cũ vẫn bình thường. mà sau khi chạy Run_me.exe không thấy nó báo đăng kí skyupdate.ocx. bạn kiểm tra lại dùm nha
@sonnguyenpg Bạn xem phần V/ Yêu cầu setup môi trường cài đặt.

msvcp100d.dll là file thư viện của Visual C++ 2010.

Nó báo thiếu file này tức là máy bạn chưa cài Visual C++ 2010.redistributable package x86/x64 (SP1).
@cybershot Thanks ! Để mai mình cài C++ 2010 rồi thử lại. G'9 !

Đã thành công, thanks các bác nhiều nha!
à mà Azkan học CTTT cùng khóa mình thì phải, mình học Y Sinh cùng lớp thằng Hoàn ý 😁
À quên bonus thêm các bác là mình chạy trên Windows 8 Enterprise 32 bits nhé, cho các bác đến sau an tâm hơn 😃
Azkan
TÍCH CỰC
11 năm
@sincere_boy76 đúng rồi bác, em học Điện Điện tử, giờ thành Vi điện tử rồi :D mà bên Y sinh không phân lớp à @@
@Azkan Có mỗi ngành Y Sinh sao phân ra được nữa :D
Vẫn k đc bác ah. đã cài C++ 2010 sp1 rồi, cài lun cả C++2012. nó k báo thiếu file nữa nhưng vẫn đến đấy là ngưng lun k chạy thêm đc. cái tool cũ vẫn chạy đc nên cái chế độ Compatible mode chắc vẫn ok. Cũng đã chọn full control , run admin mấy cái file .exe lun rồi jờ k biết bị lổi j nữa. ah mà mình test trên con A830L.
Bác test thử trên con A830 xem đc k.
@sonnguyenpg Gay nhỉ. Con 830 của tớ cho ông anh mượn mất rồi, mấy hôm nữa lão mới trả máy.
@cybershot Thế thì đành đợi bác test trên con 830 xem thế nào. Thong thả thôi bác vì A830 cũng chưa có JB mà 😁
Thanks bác nha........

đã tét tiếp trên xp mode nhưng vẫn k đc. đã cài Netframework 4.0 và C++2010 sp1. trước tool cũ chạy ok.
E bó tay rùi bác ợ.....................................................................
ủa lạ nhỉ, mình làm theo hướng dẫn, cài C++2010 x86, vất BINX vào folder tool updated, vất download.inf vào thư mục root, chạy run me.bat, rồi ie nó hỏi có dùng add on ko, chọn có, sau đó nó hỏi có sử dụng cái intrater (cái gì đại loại thế) không, mình bảo chạy, thế là nó chạy phần trăm, mất khoảng 10 phút máy nó khởi động lại, bấm vào nút đóng, thế là ok 😁
@sincere_boy76 Bác up rom cho máy nào thế? Add on thì máy mình k hỏi chắc là vì trước chạy tool cũ nó đã hỏi rồi. Còn cái intrater thì k thấy.

@sonnguyenpg Bạn chạy bước 7 để gỡ đăng ký file skyupdate.ocx cũ hiện cài trên máy rồi thử lại xem.

Sent from my IM-A850S using Tinhte.vn
@cybershot Thanks! Để tối mình thử xem sao. Giờ vẫn đi làm.

cái này có dùng đc trên win 8 x64 không các bác
@Crystal199 Bạn thử xem đc k? Có j góp ý với bác Cybershot lun.

@sonnguyenpg
ok, có gì tí e up rom cook của vegaviet
trải nghiệm xong mà thấy ko hợp lại up stock qua tool này rồi review ạ
vẫn k đc bác ah. hôm wa nó k báo thiếu file msvcp100d.dll nhưng hôm nay mở lại thì nó lại báo thiếu. thế là e dow về bỏ vào system32 nó lại báo thiếu file msvcr100d.dll :eek: , lại dow bỏ vào system32 sau đó gỡ skyupdate.ocx cũ rồi chạy run_me.bat thì bị đứng chỗ như hình, bên khung cmd thỉ dừng ở đó. còn nếu chạy lại cái skyupdate.ocx cũ trước thì bị đứng như hình trước.:p
p/s: sao chạy cái tool này k thấy nó báo đăng ký skyupdate.ocx nhỉ. hay nó k có bước đó bác?

Azkan
TÍCH CỰC
11 năm
@sonnguyenpg bác có teamview không pm y!m em đi
hay quá
Bác Cybershot đã test cái tool mới cho con 830 chưa nhỉ....,......
E làm mấy lần mà vẫn thế cứ chạy tới đó là dừng k chạy thêm nữa.

@sonnguyenpg Cuối tuần này mình mới lấy máy 830 về test thêm. Về cơ bản thì mình nghĩ là được vì phiên bản SkyUpdate.ocx mới phải tương thích ngược với BINX ICS đời cũ. Có phải máy SKY nào cũng lên JB đâu.
@cybershot Đợi bác test vậy chứ cái vụ code hay C++ thì e bó tay, chẳng biết tí j về lập trình cả. đơi tin bac
@sonnguyenpg Hôm qua ngồi downgrade xuống ICS cho SKY IM-A850S mới phát hiện thêm chi tiết là bộ SkyUpdate trong tool này có vẻ không khoái ICS. Cho BINX ICS vào nó ko cài mà cứ download bản BINX JB mới nhất từ site của hãng. Kiểu này lại phải chế thêm version nữa dành riêng cho ICS.
@cybershot Vậy là tool nó chỉ chơi với JB thui. ICS cũ rùi nó k chơi😁
Lại phiền bác nghiên cứu tiếp thui. Cơ mà bác làm sao để nó downgrade về ICS khi mà máy đang ở JB giống của bọn khựa làm cho A850 ấy. Vừa cài đc JB vừa cài đc ICS thì tuyệt.

@sonnguyenpg Biết thủ thuật của Pantech roài nên việc hạ cấp từ JB xuống ICS giờ cũng không khó nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019