BlackBerry công bố những điểm mới trong Android Runtime cho BlackBerry OS 10.2.1

Duy Luân
13/11/2013 22:59Phản hồi: 176
BlackBerry công bố những điểm mới trong Android Runtime cho BlackBerry OS 10.2.1

BlackBerry mới đây đã công bố những điểm mới trong bản cập nhật cho môi trường chạy Android mà hãng chuẩn bị ra mắt cho BlackBerry 10. Những tính năng và hàm API mới này sẽ là một phần trong bộ công cụ phát triển ứng dụng (SDK) của BlackBerry 10.2.1 vốn đã được cộng đồng lập trình viên BB yêu cầu trong thời gian dài. Chúng bao gồm việc hỗ trợ tốt hơn cho ứng dụng nội tại của Android, tăng tính tương thích khi dùng kết nối Bluetooth, cải thiện việc tích hợp bản đồ...

Chi tiết hơn, những điểm mới đó như sau:
  • Hỗ trợ mã nội tại (native) của Android: Những ứng dụng Android có xài các thư viện được viết bằng mã native, ví dụ như C hay C++, giờ đây sẽ được hỗ trợ trên BlackBerry 10. Tuy nhiên, chỉ những hàm API và tính năng hệ thống được Google khuyên dùng thì mới đảm bảo hoạt động tốt, còn những hàm bên ngoài thì có thể không chạy như ý muốn.
  • Bluetooth: Những ứng dụng Android có dùng hàm Bluetooth API giờ đây sẽ chạy trên BlackBerry 10. Hãng cho biết rằng trong thời gian tới sẽ hỗ trợ thêm cho các ứng dụng Android có dùng đến kết nối Bluetooth LE, còn các app BlackBerry native thì đã tương thích với tính năng này từ lâu.
  • MapView v1: Những ứng dụng có dùng tính năng MapView của Google Maps v1 API giờ đây đã được BB 10 hỗ trợ. Phiên bản v2 sẽ được bổ sung trong thời gian tới.
  • Kiểm tra chính tả: Ứng dụng Android khi hoạt động trên BB 10 có thể lấy được dữ liệu tự động kiểm tra và sửa lỗi chính tả của hệ thống. Nó cũng có thể thêm từ vựng mới vào thư viện của BlackBerry 10.
Nếu bạn chưa biết thì BlackBerry Runtime for Android app (hay gọi tắt là Android Runtime cho BlackBerry) là một môi trường cho phép chúng ta chạy các ứng dụng viết cho Android 4.2 Jelly Bean trên các thiết bị BlackBerry 10. Để sử dụng, lập trình viên trước hết sẽ phải chuyển ứng dụng Android thành định dạng BAR của BlackBerry 10. Đây là công cụ giúp việc chuyển thể ứng dụng Android sang BB được nhanh chóng và dễ dàng hơn.

176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lbrolken
ĐẠI BÀNG
10 năm
BB không còn nhiều đặc sắc dù vẫn đang dùng BB
bangdp90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lbrolken "Tình về nơi đâu" ??? 😁
thế là bb có thể sử dụng ứng dụng của adroi
Vực dậy đi nào BB ơi...!
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dâu + Kẹo sẽ ra món gì đây?
windcool
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fangy đau bụng đi ngoài ra Sh****t
@fangy = kẹo dâu 😃
@fangy kẹo dâu 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@fangy Mứt dâu
danghai789
ĐẠI BÀNG
10 năm
bb10 đang dần hoàn thiện.
mrblack01
TÍCH CỰC
10 năm
@danghai789 sợ là chết trước khi hoàn thiện...😁
tung1404
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình từng hy vọng những điều mới mẻ hơn.
Hay là chuyển sang dùng Android luôn cho khỏe.
Đã cài APK trực tiếp trên Z10 ko cần phải chuyển qua BAR nhé ;).
Chơi clash titan, PvZ2, FieldRun2 ngon lành cành đào. Cài luôn appstore.vn
@Thực Tế Bản gì vậy trời ??/ ! Nhìn lạ quá
@hiepthong Mình load trên play store castle clash đó. Mình chỉ load về chơi demo 1 lúc thôi. Còn ko thì send link cho mình
@Thực Tế à mình nhìn nhầm tưởng là COC chứ 😁 ! Ai dè là CC :D
@hiepthong Coc thì chơi dc lâu rồi. Không cần lăn tăn đâu. Cái trò dark avenger cài mãi chả chơi dc
Tuyệt vời!
Tin đồn là có cả Google Play nữa.
@vuhai6 Tin này bị BB bác bỏ chính thức rồi 😔
july3rd
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 Mod tinhte mà lại còn có kiểu "nghe đồn" ah? Sao tin BB10 có thế cài trực tiếp file apk mà lại ko dc lên trang chủ?
@july3rd Vì mod không có bb10 dùng nên viết kiểu gì giờ 😆
july3rd
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 Như vậy đâu có được, mình muốn biết khi nào BB chết mà, các bác mod phải cập nhật tin nhanh nhanh đi chứ. Tin về BB mỗi tuần có 1 2 cái chứ mấy.
Thôi làm Android luôn thôi! :p
quang.an
ĐẠI BÀNG
10 năm
@maithang215 Android ko bảo mật, bảo mật là linh hồn của BlackBerry

Sent from z10 😃
okono
TÍCH CỰC
10 năm
@quang.an Cài app trực tiếp từ file Apk thì bảo mật nỗi gì:p
thienvuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@okono Bảo mật sẽ có hai bước:
- Kiểm soát việc cài đặt ứng dụng.
- Kiểm hoạt động của ứng dụng ( chủ yếu).
thamlenhu
TÍCH CỰC
10 năm
@maithang215 Bảo mật của Ad không an toàn, mà điều đó là điều không thể chấp nhận được ở một hảng được ca ngợi là vua của bảo mật như Blackberry
sao không còn thấy vui khi nghe tin từ BB nhỉ
chắc vài bữa nữa sẽ chạy Android luôn
Nỗ lực để tồn tại thôi..Bb mà không xây dựng được kho nội dung riêng mạnh thì vẫn die....

Gửi từ Fly IQ440 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Điều quan trọng là khi chạy những app Android kiểu này thì hiệu năngg cũng như pin bọt có đc như app chính chủ không?
Hơn nữa mình không hiểu vì sao google lại không có ý kiến gì về việc này. Bê nguyên cái kho ứng dụng của ng ta qua máy mình xài coi sao được
@bhuubao Hđh mở mà. Ý kiến j đc. Thg amazon nó bê lên mtb của nó, sửa lại k dịch vụ gg vào ai bảo j đâu

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk
july3rd
TÍCH CỰC
10 năm
@sieu_nhan Ông em này tưởng amazon mang Android lên thiết bị của mình miễn phí ah? HĐH mở, nhưng chỉ khi GG cấp quyền thì mới dc mang lên thiết bị nhé. Mỗi máy bán ra là GG thu tiền bản quyền về chứ ko phải miễn phí đâu.
@july3rd Google thu phí nếu b cài thêm dịch vụ của google như kho ứng dụng, maps... thôi
Thế nên các rom như aopk hay cm luôn phải cài thêm gói gapps riêng vì vđề bản quyền đó

♌♋
biến đổi thân hình cho kịp thời đại🆒
anh hùng phải biết thời thế
không thể cổ hủ đi mãi theo 1 hướng được
cố lên Dâu
nhưng bán rẻ tí cho anh em vui nhá 😁
Duy Luân
Bác đưa tin cũ xì vậy, ko chính xác nữa.
BB10.2.1 nó chạy thẳng APK như máy Android bình thường rùi ko cần convert gì cả, đã cài đc cả amazon appstore + appstorevn luôn. Google play cũng ko có gì khó khăn cả, đợi lập trình viên viết app ngoài như các ứng dụng thứ 3 thôi.
thienvuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@saiback Hehe! Từ hồi dùng Z30 thái độ đã khác hẳn.
Pin của bác là gì để thì thoảng anh em chém gió cho vui...
P/s: Caí Picture password đã có trên máy nào chưa nhỉ, ko biết BB đã đăng ký bản quyền chưa?
@thienvuong Nó vẫn còn nhiều nhược điểm ko đáng có như: maps, phần trăm pin, tắtbật nhanh 3g, focus khuôn mặt, ứng dụng cùng loại ko ngon như ad và ios, ... cấu hình hơi thấp đa nhiệm nhiều hơi giật 😃. pin:2B5ECE60 của m
anhcobra
TÍCH CỰC
10 năm
mua cái android mà dùng cho đỡ khổ nhể
gmpucca
TÍCH CỰC
10 năm
@thanhhanhlove thôi ko phải chém.đưa cái dẫn chứng G2 chạy càng ngày càng lag ra đây xem nào,lại còn chém dùng xperia,HTC các kiểu mới buồn cười chứ,đã mang phận dùng ké thỳ ngậm mồm dùm vào vào,chả bít có con smartphone nào dùng ko mà chém ẩu quá
à quên đây là link topic G2 http://www.tinhte.vn/threads/rom-root-tat-ca-ve-lg-g2-chinh-hang-quoc-te-d802.2181891/
xem thử có ai nói con này lag hay giật nhé,muốn flame hay war thỳ cũng khôn 1 tẹo cho người ta nhờ,đến cái Telext còn ko biết dùng mà cũng đú đởn cmt
xenoxone
ĐẠI BÀNG
10 năm
@c0902765115
8700, 8830 chỉ 500k thôi nhé. Làm được nhiều thứ hơn đấy dù không được tới OS 10 :v Dù sao cũng cám ơn vì bạn đã chia sẻ rất chân thành =))
@xenoxone À vâng, thánh đang nói tới BB 10 sao lại có Os 4.5 chạy vào đây thế này =))
Nếu nói về OS cũ thì em xin mạn phép thánh là em có xài qua 1 vài cái BB trong 3 năm, nên em cũng có hiểu biết đôi chút.
Làm được nhiều thứ là làm được những j, thánh liệt kê ra để em cung kính rửa tai lắng nghe ạ =))
@xenoxone lấy galaxy Y ra để làm ví dụ, hay nhỉ 😁
Cái chuyện BB xài app Android là để đáp ứng nhu cầu đa của ng dùng về các ứng dụng, có khi cùng 1 kiểu ứng dụng nhưng lại có các tính năng khác nhau nên càng nhìu thì càng tốt thôi, mà lên os 10.2.1.xxxx là cài đc trực tiếp file APK luôn rồi, ko cần chuyển APK thành BAR nữa, cài mấy cái store bên ngoài lên là BB10 có cả 2 store của 2os luôn rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019