Bộ ảnh GIF giúp bạn nhớ lại những mẹo hay của iPhone và iPad

TDNC
18/7/2014 2:28Phản hồi: 121
Bộ ảnh GIF giúp bạn nhớ lại những mẹo hay của iPhone và iPad
iPhone có rất nhiều mẹo nhỏ mà hay, mình cũng biết kha khá nhưng thật sự không phải lúc nào cũng nhớ để mà dùng. Dưới đây là tổng hợp 15 mẹo dành cho iPhone và iPad, cũ cũng có mà mới cũng có. Trong bài mình làm thêm vài cái ảnh GIF động đậy cho nó dễ hiểu và dễ nhớ. Xin mời các bạn cùng tham khảo và chia sẻ cho mọi người.

1. Lắc máy để "Undo" (khi gõ chữ, edit hình)

Khi đang nhắn tin, gõ văn bản hay viết email mà bạn thấy sai, muốn xóa hết gõ lại từ đầu thì hãy lắc máy một cái để menu Undo hiện ra, bấm vào đó để xóa hết. Cách này nhanh hơn rất nhiều so với bấm nút xóa và chờ nó xóa. Lúc edit hình trong Photos cũng áp dụng được luôn. Mỗi lần lắc máy thì nó sẽ tự động "Undo" một hành động mới nhất mà không cần hiện ra menu như trên.

2. Nằm xuống ghế và nhờ em Siri báo cáo email cho mình

Thay vì căng mắt coi hết 10 cái email mới, bạn có thể nằm xuống cho thoải mái rồi nhờ em thư ký Siri đọc email cho mình bằng câu lệnh "Read my email". Cô nàng này sẽ lập tức liệt kê 25 email mới nhất rồi sau đó lần lượt đọc tên người gửi và chủ đề email của 3 mail đầu tiên cho bạn nghe, sau đó hỏi tiếp bạn có muốn nghe nữa không, chỉ cần nói "Yes" là Siri sẽ lại đọc tiếp cho đến hết. Hơi buồn là nó chưa đọc được tiếng Việt, nếu email của bạn đa phần là tiếng Anh thì nên thử cái này, nghe cũng hay đó.

3. Hẹn giờ tắt nhạc
Không cần cài thêm app, iPhone vẫn có chức năng hẹn giờ tắt nhạc bằng cách mở ứng dụng đồng hồ lên (Clock) > chuyển qua phần Timer > hẹn thời gian chơi nhạc (15 phút, 30 phút, 1 tiếng...) > trong phần When Timer Ends > kéo xuống dưới cùng chọn Stop Playing. Như vậy là sau khi đồng hồ đếm ngược kết thúc, nhạc cũng sẽ ngừng chơi còn bạn sẽ chìm vào một giấc ngủ ngon đến sáng.

4. Chụp hình bằng phím Volume

Bạn có thể chụp hình bằng cách nhấn phím tăng hoặc giảm âm lượng (Volume), hoặc nhấn giữ để chụp liên tục.

5. Chụp hình liên tục
Mặc dù giao diện camera iPhone không thấy chỗ nào ghi chụp hình liên tục nhưng bạn vẫn có thể làm được bằng cách nhấn và giữ luôn phím chụp hình ảo trên màn hình, hoặc nhấn giữ một trong hai phím âm lượng.

6. Xem thời gian gửi/nhận tin nhắn

Quảng cáo

Trong màn hình nhắn tin, bạn vuốt màn hình sang bên trái để nhìn thấy thời gian tin nhắn đó được gửi hoặc nhận.

7. Biến iPhone thành cây thước thủy

iPhone có một tính năng ẩn nằm bên trong ứng dụng Compass, khi bạn mở Compass lên và vuốt màn hình sang bên trái sẽ thấy giao diện của một cây thước thủy. Người ta đặt thước thủy lên một mặt phẳng để coi bề mặt đó có thật sự phẳng hay chưa, có bị nghiêng hay dốc không. Nếu màn hình thước thủy ghi con số 0 độ kèm theo đèn màn hình màu xanh thì có nghĩa là bề mặt đó phẳng, không nghiêng.

8. Dùng iPhone đọc chữ cho mình nghe

Quảng cáo

Nếu bạn phân vân không biết chữ đó đọc thế nào thì có thể nhờ iPhone đọc cho nghe, tuy không hỗ trợ tiếng Việt nhưng nó đọc được tiếng Anh, tiếng Nhật, Thái Nga, Đức, Pháp... Muốn nghe đọc, bạn hãy bật tính năng này lên trong Settings > General > Accessibility > Speak Selection. Sau đó, mở trình duyệt, Notes hay phần mềm có chữ cần đọc > bôi chọn đoạn chữ đó > bấm Speak để nghe.

9. Nhấn phím Space hai lần liên tục để gõ dấu chấm

Thay vì phải nhấn phím dấu chấm rồi gõ phím phím Space để bắt đầu một câu mới thì bạn có thể nhấn luôn phím Space hai lần, nó sẽ tự động thêm dấu chấm vào cuối câu trước cho bạn.

10. Khóa nét, khóa đo sáng khi chụp hình (Lock Focus, Lock Exposure)

Để khóa điểm lấy nét và đo sáng trên màn hình, bạn chỉ việc nhấn và giữ ngón tay lên điểm cần khóa khoảng 2 giây, trên màn hình sẽ hiện ra dòng chữ AE/AF Lock màu vằng. Bây giờ bạn có thể thoải mái xê dịch khung hình canh chụp mà không sợ máy sẽ tự động lấy nét vào điểm mới hay đo sáng lại mất chính xác.

11. Tự động thêm ".com" ".net" mà không cần gõ

Lúc gõ địa chỉ trang web , thay vì gõ từng chữ .com hay .net thì bạn hãy nhấn và giữ phím dấu chấm ".", một menu sẽ hiện ra cho bạn chọn các đuôi trang web thông dụng.

12. Thay đổi nhịp độ rung của máy

iPhone cho phép bạn thay đổi nhịp rung của máy khi cho tin nhắn hay cuộc gọi đến, ví dụ như rung 1 cái dài 2 cái ngắn hay rung 3 cái ngắn 1 cái dài... Vào Settings > Sounds > Ringtone > Vibration > Create New Vibration để tạo mới một nhịp rung theo ý của bạn.

13. Gõ thật nhanh bằng cách tạo phím tắt

iPhone của mình rất thông minh, gõ "htt" nó sẽ hiện ra "Hoàng Trọng Tài", gõ "email1" nó sẽ hiện ra "trongtai@abc.com", gõ "xuan" nó sẽ hiện ra "Anh yêu Xuân lắm, chúc Xuân ngủ ngon nhé", gõ "lan" thì nó lại hiện "Anh yêu Lan lắm, chúc Lan ngủ ngoannnn"... Bằng cách này, mình có thể gõ rất nhanh những câu chữ thường phải gõ lại nhiều lần.

Cách làm: Settings > General > Shortcuts > nhấn phím "+" > gõ chữ hay đầy đủ câu vào dòng "Phrase", còn dòng Shortcut bên dưới thì gõ từ viết tắt muốn gõ nhanh.

14. Tăng độ dài Passcode mở khóa máy
Mặc định iPhone cho khóa máy chỉ với 4 con số, để tăng độ khó lên thành 8 số và kèm theo ký tự chữ thì vào Settings > General > Passcode Lock và bỏ tùy chọn "Simple Passcode". Lúc này máy sẽ yêu cầu bạn đổi passcode và hiện bàn phím đầy đủ bao gồm cả số và chữ để bạn đổi.

15. Nháy đèn Flash khi có thông báo mới

Bên cạnh thông báo bằng âm thanh và rung, iPhone còn có thể nháy nháy đèn Flash mỗi khi máy có thông báo mới ví dụ như tin nhắn hay cuộc gọi tới. Để kích hoạt chức năng này, vào Settings > General > Accessibility và bật "LED Flash for Alerts".
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài này hay quá. Giờ mới biết cái undo với hẹn giờ tắt nhạc. Cơ mà cái flash cuối cùng thì hơi bị nhức mắt ạh. 😁
Có vài cái trên em BB của mình đã có từ lâu, xài cực tiện 😁 và cái số 13 thì có từ thời 8700 thì phải.
@boybl1990 Cái vụ flash đúng ko bác 😆

Sent from my Nokia Lumia 925 using Tapatalk
@KenzDK Flash, rung dài ngắn, phím tắt, tự động thêm dấu "."
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KenzDK Có giải pháp chuyên nghiệp hơn là đèn led bác nhé, nháy flash chỉ tổ tốn pin hơn
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boybl1990 Đọc đến mấy tính năng ý lại nghĩ đến con BB của mình :D. Nói chung là đống tính năng này của iphone cũng hay thật :D.

//Sao bb ko kiện nhỉ =)) j/k
@boybl1990 Autotext/ BB có trước cả 87 cơ ạ. Làm topic kiểu ntn về BB chắc vài trang :v.
Nhiều phát hiện mới lạ :3
trời! lag quá xem hình k đc luôn!!!
Thích nhất cái speak selection,đang tìm phần mềm để luyện đọc và nghe,giá như có tra từ nhanh nữa thì tuyệt vời
@vnstockguru Giờ e mới biết từ define là tra từ nhanh đó,trước giờ máy ko để tiếng Việt và cũng ko để ý mấy cái chữ nhỏ nhỏ khi chọn copy
@chavalier jailbreak máy và cài dick en-vi part. Nó sẽ giúp bạn có 1 mục dịch từ ngay cạnh những mục như speak ấy, chọn từ ngữ ở bất cứ đâu, chọn dịch và nó sẽ dịch cho bạn.
Ngoài ra có thể cài thêm spotdefine. Nó sẽ kết hợp cùng với dick en-vi part để biến chính cái tính năng màn hình tìm kiếm spotlight thành 1 quyển từ điển Anh Việt. Muốn tra từ nào cứ gõ thẳng vào màn hình spotlight là ra ngay.
@vnstockguru Máy JB thì add từ điển ANh-Việt được, nhưng mới làm được trong ibook, mấy cái khác chưa biết, nhưng nghĩ là được
@chavalier Jailbreak và cài iDictionary trên cydia. Dùng y hệt như speak seletion. Chỉ cần chọn và ấn define
giờ em mới biết cái lắc máy để xóa ký tự 😃 , thanks
@TTaokhuyet Thể nào mỗi lần đang nhắn tin xong nhảy xuống giường là nó hiện cái bảng thông báo hoàn tác.Ko dám bấm vì chưa biết bấm vào có bị gì ko 😃
quá đã. nhưng yên phận với em iPhone 4 và iOS 6.1.3 vậy
yonouchi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phanlemanh 4s giờ còn có 6tr à bạn, 32gb trắng. Bữa bạn mình mua cách đây 2-3 tháng mà :D
@phanlemanh 4s 5tr5 nha hang zin nha bac
@phamleminh Ip4s, 64gb ban 5,8t. OK thi call minh nhe 0914939833
@phanlemanh Em có con 4S đen 32Gb hàng SKT Korea, đã unlock = code, của bà cô cho dùng, chưa bị hỏng hóc sửa chữa lần nào. Kẹt tiền, em muốn cho ra đi, mua bán tại nhà hay đâu cũng đc, restore cẩn thận check thoải mái, Hà Nội.
Còn ném điện thoại để ...từ chối tin nhắn rác nữa cơ.
sondichvu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@long_xuyen Em là em thích bác rồi đấy, 😁. Mà cái vụ chặn tin nhắc rác có vẻ khoai phết các bác nhể
ôi.ip..hjc
Tiếc là nó chạy BB OS ... Còn nếu cứ sống mãi trong quá khứ thì mình thích mấy con nokia mạ vàng hoặc titan bạc hơn là bb 8700
@mandyhades Cho em chọn thì em cũng chọn 2 con kia, bán lại đc khối tiền. Còn BBOS nó có những tính năng mà tới h BB10 vẫn chưa có -_-
@boybl1990 Chuẩn rồi. Vẫn thích dùng BBOS và vẫn phòng thân lấy 1 em BBOS.
Bác nào có kinh nghiệm chụp ảnh =ip trong môi trường ánh sáng phức tạp như trong quán bar hay phòng hát chỉ em vs ạ. Em dùng 5s

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@thumbe1 camera 360 có chế độ chụp ban đêm , chụp thật màu hơn là cái phần mềm mặc định 😁
@kingdat12 Vâng. Để em thử. Dùng FL hay k hả bác. Em thấy FL là bị bay hết màu còn màu da thì như vớt dưới sông lên ý

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Bài này hay quá, đến giờ minh mới biết lắc máy undo, hẹn giờ tắt nhạc và mở rộng độ khó của pass
tự nhiên hôm nay mất cái Facetime à. 😔
Có bạn nào làm nó trở lại dc ko ạ. Giúp em vs. :(
@nguyensang12 Nếu bác quên thì chia buồn bác. Vì mình reset nó vẫn đòi. Có lần restore không thấy nó đòi thôi.
Nhà có trẻ nhỏ, tính năng này và tính năng guided access rất hữu ích.
@vnstockguru ủa restore thui mà cần gì chia buồn. reset tất nhiên phải hỏi rùi. 😃
@nguyensang12 Nó khá mất thời gian mà.
@vnstockguru Thà nó mất thời gian còn hơn giống Find My iPhone. 1 khi mua nhầm máy có thì có restore thui cũng vô dụng. Còn restrictions và passcode chỉ restore thui là sử dụng dc à. Mình chỉ lo sợ nó chết giống Find My iPhone thui à.😃
11511
TÍCH CỰC
10 năm
Trải qua mấy đời iPhone đến giờ mình mới biết cái Undo :p😁
ai mua k? 4s 5tr8 5tr6 3 4 cái lun nà ^^ làm gì mà trên 6tr. trx trong wc mua có 5tr 5tr5 bao la ^^
Xài iphone cả năm, bữa nay mới biết mấy cái mẹo này, cám ơn mod
Birdy
ĐẠI BÀNG
10 năm
có mấy cái đã biết và nhiều cái mới biết thêm. Cảm ơn bác chủ nhiều lắm!
lol cái gõ nhanh =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019