Bộ ảnh tổng kết sau 1 năm từ ngày yêu nhiếp ảnh

packpack
1/7/2014 15:40Phản hồi: 46
Bộ ảnh tổng kết sau 1 năm từ ngày yêu nhiếp ảnh

Thời gian trôi qua thật nhanh. Mới một năm trước đây thôi tôi còn rất mù mờ dốt nát về nhiếp ảnh. Tôi ngây thơ dấn thân vào con đường săn bắt con nghệ thuật mà biết chắc rằng không dễ dàng gì .Tôi còn nhớ rõ như in cái cảm giác khi mới cầm chiếc máy ảnh trên tay - cái cảm giác vừa sung sướng vừa tự hào vừa cảm thấy oai trước mắt mọi người nhưng tôi có biết đâu bao khó khăn thử thách vẫn đang chờ tôi ở phía trước. Những ngày đầu tôi rất tự tin nghĩ rằng chụp ảnh dễ thôi mà : chỉ đơn giản là giơ máy lên và bấm chụp; nhưng thực tế lại nói với tôi điều ngược lại. Nhiếp ảnh thật khó luôn đặt ra cho những kẻ yêu thích cái đẹp những thử thách khó khăn trên con đường tìm kiếm chân thiện mỹ. Tôi chợt nhận ra rằng làm sao tôi có thể chụp một tấm ảnh dù chỉ là bức ảnh bình thường chưa nói đến tính nghệ thuật, chưa nói đến cái hồn của bức ảnh khi mà tôi chẳng thể điều khiển được máy ảnh cũng những nút bấm trên nó mà tôi thậm chí còn chưa thuộc nổi các chức năng?

Điều đó đặt ra cho tôi một thách thức : Muốn chụp ảnh đẹp đầu tiên cần phải làm chủ được chiếc máy ảnh của mình ! Tôi quyết định học chụp bằng chế độ M để học tập cách điều khiển tốt nhất các thông số của bức ảnh ! Chụp M có nghĩa tôi đã kiểm soát được máy móc và cũng đồng nghĩa bức ảnh đó do tôi chụp còn như những người khác ngoài kia đang chụp bằng chế độ automatic hoàn toàn - tức là giao quyền quyết định mọi thứ cho máy ảnh thì cũng đồng nghĩa họ chỉ đóng vai trợ lý cho nhiếp ảnh gia mà nhiếp ảnh gia đích thực ở đây chính là chiếc máy ảnh của bạn ! Tuy nhiên quyết định chụp ảnh ở chế độ M cũng gây ra cho tôi rất nhiều rắc rối , nhiều khi là nản chí và muốn từ bỏ đam mê giữa chừng. Nhưng vào lúc đó tôi lại tự nhủ với bản thân rằng việc gì cũng như vậy không ai mới bắt đầu mà đã gặt hái được thành công...chỉ có cách bỏ nhiều công sức, mồ hồi, lao động miệt mài thật sự với việc đó ta mới hy vọng có ngày chạm tay tới thành công!!! Suy nghĩ đó đã thôi thúc tôi liên tục học hỏi ở mọi nơi mọi lúc có thể !!! Tôi đọc nhiều hơn chụp nhiều hơn và thất bại cũng nhiều hơn !!! Mỗi lúc thất bại tôi chẳng hề nản chí mà tự nghĩ thầm rằng thêm một lần thất bại là thêm 1 lần trải nghiệm thực tế và chính những thất bại đó dạy cho con người ta nhiều thứ hơn là thành công. Miệt mài lao động liên tục trong một năm đến thời điểm hiện tại tôi có thể tự tin nói với tất cả mọi người rằng tôi là nhiếp ảnh gia thực sự luôn cháy hết mình cùng đam mê nhiếp ảnh mãnh liệt !!!

Tuy có thể ảnh do tôi chụp chưa đẹp bằng những người khác nhưng tôi luôn luôn tự tin nói với họ rằng tôi là người chụp bức ảnh đó chứ không còn là trợ lý cho máy ảnh nữa. Khi nắm bắt được kĩ thuật tôi lại nhận ra thêm một điều quan trọng hơn hết thảy mọi thứ khác : nhiếp ảnh không dành cho tất cả mọi người hoặc chí ít không phải ai cũng theo đuổi được bộ môn nghệ thuật này cho đến cùng!!! Kĩ thuật chụp đúng là thứ rất khó nhưng ai cũng có thể tập luyện học hỏi được cùng với thời gian ; cái quan trọng hơn mà không thể học được hay mua được đó chính là tâm hồn nghệ sĩ biết rung động với những nét đẹp dù là nhỏ nhất ẩn khuất trong đời sống hàng ngày. Những bạn bè xem ảnh tôi chụp dù là cảnh vui họ cũng luôn nói với tôi rằng có gì đó buồn buồn trong ảnh của tôi. Có lẽ cũng do tôi trải qua nhiều chuyện buồn trong cuộc sống nên ảnh của tôi như tấm gương phản chiếu cảm xúc của tôi chăng ? Dù thế nào đi chăng nữa thì tôi cũng thấy yêu nhiếp ảnh . Chụp ảnh với tôi bây giờ như một liệu pháp xả stress vậy. Mỗi lúc buồn lại chụp thế là lại vui . Không biết mọi người thế nào chứ tôi luôn quan niệm với bản thân rằng cuộc đời mỗi chúng ta không được tính bằng số hơi thở của chúng ta mà được tính bằng số khoảng khắc đáng nhớ làm ta nghẹt thở. Cuộc đời này thật ngắn ngủi - mọi người hãy biết tận dụng những năm tháng mình có để có cơ hội tận hưởng càng nhiều giây phút tuyệt vời làm cho ta sững sờ đến nghẹt thở càng tốt .. Hãy sống thực sự - Đừng chỉ sống để tồn tại !!!
Mọi người hứng thú có thể ghé qua trang flickr của tôi : flickr.com/photos/98889367@N08/
Rất mong được kết bạn với nhiều anh em chơi máy ảnh gần xa qua facebook cá nhân của mình facebook.com/bach.egan

1
2
3
4
5
6 Ngọn hải đăng ở dảo Phú Quốc!
7 Nhà thờ Lớn Hà Nội ngày Giáng sinh

Quảng cáo

8
9
10
11
12
13 Cảnh quá đẹp chỉ thiếu một đôi cô dâu chú rể nữa thôi là perfect !!!

Quảng cáo

14
15
16 Phản chiếu
17 Giam cầm
18 Cột cờ Hà Nội
19
20
21
22 Chợ đồ cổ Hà nội ngày Tết nguyên đán 2014
23
24
25 Cảnh đẹp như trong phim ..tôi nhớ mình đã đứng sững sờ ngắm cô gái này trong vài phút trc khi ngắm chụp tấm ảnh này ...
26 Trà chanh chém gió cuối đông
27 Phơi nắng
28
29 Mây tời Hà nội hôm đó thật độc đáo !
30
31
32
33
34
35
36 Chợ hoa Hàng Lược - HN
37
38
39
40
41 Hoa cúc chi
42 Hoa quỳnh
43Mẫu đơn đỏ
44 Tháp rùa mùa lá rụng
45
46
47
49
50 Bức bối
51 Mưa rào đầu hè
52 Bà tôi
53 Co ro
54 Rỉ sét nhưng vẫn cười
55
56 Trú mưa
57 tình bạn
58 Bến đỗ yên bình
59 Nấc thang lên thiên đường
60 Kiên nhẫn nhé !!
61 Tú cầu ngày hè về
62
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@starnt bác cho kem ý kiến để em tiến bộ nhé !!! Ak nhân tiện bác tư vấn cho em nên mua loại tripod và filter để chụp biển nhé vì e sắp đi Quan lạn Quảng Ninh nên cần mua gấp :dcarm ơn bác nhiều !!!
@packpack Có bao nhiêu tiền, đang xài máy và ống gì để chụp cảnh?
@starnt Em định mua tripod từ 2tr đổ xuống , em đang chụp với Pentax K5 ống Pentax 18 - 135mm. Mong bác chỉ giáo cho em !!!
súng oôngố ác pheêtế
Ảnh đẹp quá. Học hỏi được nhiều thứ! 😃
copbay999
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ ấn tượng mấy hình chụp mây
- kết nhất hình này
Bác chụp hay chỉ mình với chụp góc thế nào muh cãm giác giống như mây nằm phía dưới và có 1 áng mây lơ lững trên đầu được vậy
- Và hình hày nữa
chup sao để có cám giác giống như máy ảnh đặt ngày trên mây
và chụp sao có được mây dầy đặc và đẹp vậy...là do mây thật như vậy hay có chiêu chụp không.
@copbay999 Cảm ơn bạn đã quan tâm đến ảnh của mình. Mình chụp cả hai bức đều ở trên nóc nhà mình vào " Golden hours " bạn ak !!! Bức thứ nhất sở dĩ có cảm giác như bạn nói vì mình chụp nhà đối diện đang thi công nhưng nhà đối diện cao hơn nhà mình nên góc chụp chếch lên trên nên bạn cảm giác thế đó !!! Cũng may mắn cho mình vì hôm đó có đủ các yếu tố tạo nên sự hấp dẫn cho bức ảnh như mây trời, ánh sáng hay con người lao động... còn bức ảnh thứ 2 mây hoàn toàn là thật bạn ak!!! Không phải chiêu trò gì mà ra được đâu. Chiêu duy nhất mình sử dụng đó chính là đều đặn hàng ngày lên canh khoảnh khắc thôi...😁 Nếu bác thích những bức mình chụp mây bác có thể vào trang flickr của mình - còn rất nhiều ảnh mây đẹp khác mà mình không có điều kiện post ở đây :D
@packpack Ống tiêu cự bao nhiêu để chụp ntn hả bạn ơi
@2ndFACE Mình dùng ống Tele 18 - 135 mm bạn à 😁 Thấy bạn thích nên mình post thêm tấm nè !!!

manhck
TÍCH CỰC
10 năm
Đã add Flickr của bác rồi anh em giao lưu, em ở trong group Camera Tinh tế Hà Nội ạ. Một năm chắc bác cũng đã sử dụng nhiều loại lens rồi phải không ạ?
@manhck Rất vui được làm quen với bác! Mong có sự ủng hộ quan tâm của bác với những bức ảnh sắp tới của mình hì hì 😃
Bộ ảnh hay. Câu chuyện dễ thương lắm. Chúc bạn vẫn tiếp với niềm đam mê nhé.
@binhpt Cám ơn bạn ! Bạn có thích đặc biệt một tấm nào không? 😁
Mình cũng mới bước chân vào con đường `đau khổ` này. Nhưng không có điều kiện đi chụp nhiều.😔
Thích tấm 25 và 41. Hoa cúc chi của bác
Bộ ảnh đẹp, nhiều tấm ảnh hay và quan trọng là có nhiều cảm xúc trong đó, em muốn như vậy , bác chỉ em được không
@2ndFACE Như mình đã đề cập trong bài viết cảm xúc hay tâm hồn là thứ rất khó dạy cũng như khó học ....nên điều đó hoàn toàn phụ thuộc vào bạn ...😁
katorissvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cá nhân em thấy nhiều Pic bác chỉnh màu hơi nhiều. ^_^
@katorissvn Câu hỏi đặt ra ở đây là bạn có thích ảnh của mình hay không hihi còn mình nghĩ chuyện chỉnh màu hay gì không quá quan trọng... cảm xúc mình muốn mang đến cho người xem là cái quan trọng :d
katorissvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@packpack Em cũng đã click vào chữ "Thích" ngay sau khi xem hết ảnh của bác mà. ;)
Bác chú trọng thể hiện hồn của bức ảnh đến người xem cho nên rất trau chuốt cho từng hình nét. Một chút suy nghĩ cá nhân của em là màu ảnh của bác được hậu kì kĩ nên nó hơi hơi mất đi cái thật thôi. ^_^.
@katorissvn Thế chắc cách nghĩ về cái " thật" của bạn với mình khác nhau oy ..mình quan niệm màu sắc sẽ đi cùng với cảm xúc đó mới là thật chứ không phải ngoài đời thế nào lên hình như thế mới là thật ...tuy nhiên cũng rất vui khi nghe ý kiến quan điểm khác với mình để từ đó có cái nhìn toàn diện về 1 vấn đề ...😁
Tấm số 25 của bạn chụp rất đẹp...mình rất thích. Thanks for share...
@Son Tran Van Cám ơn bạn ...mình cũng rất thik tấm đó đó ...sững sờ khi đứng trước nàng thơ !!!!
blackfire
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn khoái các tấm trắng đen của bác 😃
@blackfire hehe cảm ơn bác đã thích ảnh mình chụp ...trắng đen bác thik tấm nào nhất ?
blackfire
ĐẠI BÀNG
10 năm
@packpack Em thích tấm cô gái ngồi sau khung cửa đó. theo e tấm đó mà bác canh lại khung sẽ đẹp hơn. ý kiến cá nhân của em 😃
@blackfire ukm mình chụp bức đó lâu rồi ..mà hồi đó chưa có nhiều kiến thức ..sẽ cắt cúp lại trong tương lai gần ..cảm ơn bạn vì lời góp ý rất bổ ích !!!
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Ảnh của bác thấy tối tối xem giống như là bác chụp lúc hoàng hôn, gợi lên cảm giác buồn buồn.
quocvu88_dn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thích nhất tấm hình chụp đôi bàn chân. ấn tượng sâu sắc! không hiểu vì sao nhưng mà thấy thích lắm. mấy tấm mây cũng đẹp! Cảm ơn anh đã chia sẻ! Chúc đam mê luôn cháy và ngày càng có những tấm hình đẹp hơn.

PS: hình như anh chỉ chụp cảnh, không chụp người mẫu?
@quocvu88_dn cám ơn bạn đã quân tâm !!! Mình chỉ chụp phong cảnh và đời thường là nhiều còn không thích chụp với người mẫu nghiệp dư cho lắm 😁 chụp mẫu đẹp đẹp xóa phông tùm lùm không phải là mình :D
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
mọi thứ đều đẹp ngoại trừ 1 vài tấm bác chỉnh màu hơi quá tay...nhìn hơi bị gắt quá
chúc bác có thêm nhiều ảnh đẹp 😁
có mất công xử lý nhiều không bác.
ảnh chụp tuyệt quá;);););)
thuha0909
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu có thể dịp, nhất định sẽ gặp bác giao lưu 😃 đọc bài của bác e lại thấy mình kém kỏi 😃. Chụp ảnh xấu -> nản. k ai hướng dẫn -> nản. đọc k hiểu -> nản......với lại lý do công việc cũng không có nhiều thời gian mà đi 😃 hiện tại thì e cũng đang vẫn như ngày đầu mới chụp, chả lên tay tẹo nào.e ở Bắc Ninh rất vui nếu được gặp bác 😃
bạn chụp đẹp nhưng như 1 bạn đã cmt bên trên, bạn áp màu vào nhiều quá. Một số tấm bạn có ý đồ thì làm như vậy sẽ làm nổi bật lên trong bộ ảnh. Còn để cùng với nhau thì mình có cảm giác bị ngộp.

Vẻ đẹp tự nhiên là vẻ đẹp chân thật, gần gũi.

Về vụ chụp M hay A thì xưa mình cũng nghĩ như bạn đó 😆), h chụp sao ra ảnh mới là mục đích của mình haha.
@kunkun30_86 Như mình cũng có nói ở trên có thể đó là phong cách chụp của mình cũng có thể là cá tính nghệ sĩ trong mình ....😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019