Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ gõ tiếng Việt Telex / Vni cho iPhone theo giải pháp AutoCorrect của Inspell

Anti-Plus
21/10/2009 7:8Phản hồi: 179
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có thể chép data để sử dụng chính chức năng autocorrect của FW mặc định trong phần setting/general/keyboard ko? khi đó không cần cài Inspell nữa.?
ko......................😁.........
k .
khuccui2002
ĐẠI BÀNG
14 năm
cám ơn bạn nhiều, rất "tinh tế" :x
Tất cả đề OK, cảm thấy hài lòng. Vấn đề còn lại là tốc độ khởi động cho phím nhấn đầu tiên quá lâu, gây bất biện. Khi xem nguồn thì có rất nhiều từ thừa. Ở bộ autotext của Blackberry Việt chỉ cần gần 5000 từ và mình không thấy có vấn đề gì. trong khi bộ autotext của Iphone đang là trên 21.000 từ, nhiều từ không có trong tiếng việt hay tiếng gì cả. việc giảm đi 3/4 số từ có lễ cũng sẽ giảm được độ trễ khởi động bàn phím tương đương như thế. việc xoá đi bằng auto replace chắc cũng không khó (nhưng mình không biết làm). Bạn nào có thể làm việc này giúp mọi người không nhỉ.

Cùng một cách tương tự, chúng ta cũng có thể ta có thể tạo ra kiểu gõ talex bỏ dấu ngay sau nguyên âm cho người quen sài Mac (vieejt = việt)
Dữ liệu ít wá thì các bạn cũng than phiền, mà nhiều wá cũng không chịu chấp nhận ... póhand ...
Không ai phủ nhận công lao to lớn của Admin Anti-Plus 😁 Mỗi người một ý kiến với mong muốn nó ngày càng hoàn thiện :D!
hieudd
TÍCH CỰC
14 năm
Mình dùng 3GS chẳng thấy lâu chút nào.
Chỉ hơi lâu khi vào Ínśpell thôi.
Mình sd 3GS và làm theo hướng dẫn rồi , nhưng khi mở trong ínpell không thấy gì cả và chỉ thấy vài dòng của Tiến anh thôi . Vậy còn cách nào khác nữa không
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bị y chang Em. Bác phải down cái file .plst về rồi chép vô đúng chỗ như hướng dẫn trên trang 1 nữa thì mới có dữ liệu tiếng V
davitru
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình vẫn bị tình trạng iphone 3GS "Đọc" ra những từ mà bàn phím này suggest .. bạn nào biết cách tắt nó đi ko 😔
Tội bác ghia 😁 vào Setting >General>Accessibility>....:D
alozng
TÍCH CỰC
14 năm
Data 4098 từ, bỏ dấu sau nguyên âm <- yêu cầu quan trọng phải đúng chính tả, do mình tự build lại nên ko tránh thiếu sót
đúng là trong data của bạn có nhiều từ ko có trong ngũ pháp việt nam đó 😁
demo
p/s: file gửi kèm thiếu các từ liên quan đến âm "ê" sẽ cập nhật sau
Một lần nữa cảm ơn Anti-Plus, mình đang dùng bản của bạn đây và cảm thấy rất tuyệt. Máy mình 2G nên nó bị chậm.

Về việc tại sao ít lại cần thiết thì khi làm autotext cho BB, Thuyetha cũng đã có bàn luận nghiêm túc, Bàn thêm cũng không ích gì. Chỉ chấp nhận hay không mà thôi. Các bạn đó đang chấp nhận mãn nguyện ở con số 4795, chắc là có lý của nó.

Cảm ơn alozng đã có bản build ngắn gọn. Mình đang cần cái đó, vì mình cũng sài Mac, bỏ dấu sau nguyên âm quen rồi.

Chúng ta làm thành nhiều phiên bản cho mọi người dùng, up len Cydia như hiện tại là rất hiệu quả. Cũng mong bản của alozng sớm có trên Cydia GSM
Okie, mình sẽ test thử bản của bác Alozng, và sẽ đưa lên Cydia để cho anh em tiện cài đặt! Thanks!
alozng
TÍCH CỰC
14 năm
bàn phím này còn thiếu. đợi mình thêm một số từ nữa ! đang nhức đầu quá làm không nổi !
công nhận lúc hiện ra bàn phím lần đầu tiên thì bị chậm 1s-2s :nerd6bs:
sau đó có sao đâu, thoát ra vào lại mới bị típ 😁
cũng chả bất tiện lắm
:wink0st:

mà có nhiều từ lạ thật :D
Alozng chuyển dữ liệu từ bộ autotext bb của Thuyetha qua cho lẹ, mình không biết cách làm, nếu ai biết chỉ mình mình sẽ làm cho.
vtnn
ĐẠI BÀNG
14 năm
em liên lạc với bác Thuyetha rồi! nhưng do bác ấy viết trên file idp nên không thể chuyển được!
Xin chào các anh, mình mới tập tành vơi Iphone máy mình đã up lên FW3.1.2 rồi (máy Q.tế) mình muốn sử dụng bộ gõ tiếng Việt nhưng nghe nói FW3.1.2 chưa có, không biết đề tài này sử dụng được cho FW này khg? Nếu được xin các anh chỉ tường tận. Máy em mới cài được Inspell và user_autocorrections.plist
Cài Vnkeyboard, iKeyEx phiên bản mấy dậy các anh, cách cài sao?
Xin hướng dẫn
Cảm ơn
new
ĐẠI BÀNG
14 năm
cài vào nó load cái key rất chậm nên đành phải gỡ ra, hic mình thấy xài cái keydefaut của IP nhanh hơn T_T
công nhận đáng nể công sức của ông này bỏ ra ngồi nhập....
Tuy nhiên tôi có chút đóng góp: kiểu gõ TELEX thì tôi chắc là mọi người đều quen viết theo kiểu gõ phím W thì ra chữ ư, ví dụ như muốn gõ "ừ" thì sẽ bấm "wf", nếu bổ sung thêm đc cái này thì quá tuyệt 😁
tôi cũng thử định bổ sung thêm, nhưng mà mở bằng notepad thì chẳng nhìn đc, mở bằng wordpad thì lỗi font, mở bằng word 2007 thì treo luôn word 😔(
chắc phải cài hẳn 1 con osx86 thì mới chỉnh đc quá
chính xác, cái hay của phần mềm này chính là ở chỗ mình có thể tự thêm từ mình muốn, đặc biệt là các cụm từ viết tắt 😁
mọi người chắc dùng ipod G1 vs iphone 2G nên châm

chứ mình ipod G2, thỉnh thoảng nó mới chậm 1s, còn lại như bt, dùng sướng ý chứ ?
?
Mình cài đặt xong nhưng phần soạn tin nhắn nhanh ngoài màn hình của BiteSMS không hoạt động được, muốn gõ được thì phải vào trong BiteSMS kia, có cách nào khắc phục không mấy huynh
Hình như chạy Inspell này nó hơi nặng máy khi mình vào tin nhắn (lần nhập ký tự đầu tiên phải chờ vai giây) nó kết nối với Inspell, trường hợp này máy các anh có bị không?
Ơ, vậy à? máy mình Iphone 2 G mà ko thấy bị gì... bạn tháo máy sửa phần cứng đi, hư rồi đấy :p:p
Bác nói vậy thì căng quá, bình thường mình vẫn gọi đc, nhắn tin bình thường. Mình đã update FW3.1.2 rùi, chạy quá tốt, từ khi cài thêm Inspell với cái iKeyEx bàn fím 5 dòng thì thấy nó có nặng hơn khi nhắn tin vào ký tự đầu tiên.
nó có chậm bác ạ, khoảng 2 giây.

3G bị chậm còn 2G không bị chậm ---> kết luận phần cứng 2G khủng hơn 3G 😁
Còn 3Gs có bị không bác? Dù sao đi nữa cũng cảm ơn bác đã dùng Autocorrect, hy vọng sớm có vnkeyboard cho FW3.x.x.
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em 2G cũng chậm các bác ạ. Hôm qua vào xóa 1, 2 từ thế là tự nhiên nó nhanh khinh khủng, em tìm mọi cách start tới lui nó vẫn cứ nhanh, thế mới "đểu".

Ngồi suy nghĩ 1 lát em bèn lấy cái file PLIST của nó ra hì hục ngồi xóa những từ dư, em xóa được hơn 7.000 từ, giờ PLIST của em chỉ còn hơn 16.000 từ. Load vào lại, bây giờ nó lại chậm thế có điên không thì bảo :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
pác này rãnh ghê...............ngồi xóa từ không phù hợp
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em không xóa trên ip đâu bác ah. Xóa trên ip chắc 1 tháng em cũng chưa xóa hết 7.000 từ đâu.

Bác có chiêu nào không cần xóa từ cho em thỉnh giáo với. Thanks bác trước !

Em thích giải pháp này lắm nên thiệt sự muốn tìm hiểu thêm.
Saigonian
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hình như là không hoạt động được khi chat trong Beejie hay các chương trình chat khác, có ai bị như mình không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019