Bộ gõ Tiếng Việt tối ưu cho BlackBerry (Cập nhật)

Thảo luận trong '[BB] Phần mềm' bắt đầu bởi dautruong7000, 16/4/10.

?

Bạn thấy bộ gõ này thế nào?

1. a. Đã hoàn thiện

36.5%
  2. b. Còn cần phải cải tiến

63.5%
  1. dautruong7000

dautruong7000 Thành viên

Có thể chọn chế độ gõ Tiếng Việt hoặc English. Để lựa chọn ấn tổ hợp phím Alt + Enter chọn ngôn ngữ English (United States) nếu muốn gõ tiếng Việt, chọn English (United Kingdom) nếu muốn gõ English (tắt chế độ gõ tiếng Việt).

Số lượng từ rất lớn, có thể gõ được hầu hết các chữ xuất hiện trong Từ điển Tiếng Việt.

Không bị thừa từ (không một AutoText nào bị thừa) do toàn bộ AutoText để gõ tiếng Việt tác giả để ở ngôn ngữ English (United States). Do đó lượng từ vẫn rất lớn (6800 từ) mà dung lượng khi cài vào máy khá nhẹ chỉ 444K. Hiện nay có bộ gõ hơn 10400 từ nhưng bị lặp (thừa) mất gần 4000 từ (làm dung lượng tăng lên rất nhiều) và không chuyển được chế độ gõ, còn có bộ gõ khác cũng chuyển được chế độ gõ thì số từ chỉ bằng 2/3 số từ của bộ gõ này.

• Có thể sử dụng bộ gõ ngay cả khi máy bạn không cài ngôn ngữ English UK, tất nhiên khi đó sẽ không sử dụng được tính năng tắt chế độ gõ.

Bộ gõ có thể sử dụng được cho hầu hết các dòng máy BlackBerry.

Cài đặt: Kết nối BlackBerry với máy tính, bật BDM, chọn Backup and Restore, chọn Restore, chọn file BBVietKeyAutoText.ipd để restore vào máy (khi đó toàn bộ AutoText cũ của máy sẽ được thay thế bằng bộ AutoText mới).

Cách gõ tiếng Việt theo kiểu Telex, ví dụ muốn gõ chữ Trường: gõ truwowngf rồi ấn phím SPACE, lưu ý là khi nào dấu cũng phải gõ cuối cùng. Hoặc khi dùng các dấu chấm, phẩy, hai chấm, chấm than... thì cũng sẽ hiển thị tiếng Việt luôn mà không cần dùng phím SPACE, ví dụ khi gõ truwowngf và dùng ngay dấu chấm (truwowngf.) thì sẽ hiển thị ngay thành (trường.)

Để gõ tiếng Việt trong SMS, trên BlackBerry vào Options (Settings) → chọn SMS. Ở dòng Data Coding chọn UCS2, dòng Disable AutoText: chọn No, rồi Save (lưu ý là khi chọn chế độ này tin nhắn chỉ còn 70 ký tự).

Cảm ơn bạn ngocduy27vn đã hỗ trợ tác giả hoàn thiện bộ gõ.

Các bạn nhớ đọc kỹ phần hướng dẫn!
    Link download dự phòng: http://www.mediafire.com/?59bywo5ulxy5u2l

Xem thêm:
    Bộ gõ Tiếng Việt dành riêng cho BlackBerry từ OS 4.6 trở lên
    Tổng hợp từ điển theo font Unicode dựng sẵn và Unicode tổ hợp cho BBDict

File đính kèm:

Sửa lần cuối: 3/5/14
    bachl0ngvjet, berrynguyen, S0ngTu916 người khác thích nội dung này.
  2. ngocduy27vn

ngocduy27vn Thành viên

Bộ gõ này chắc thua xa của Bác Chutlangman rồi. Số lượng 6.710 từ thì sao bằng 10.404 được. Nhưng vẫn cảm ơn bác đã nhiệt huyết!

buitralinh, songoku_an, nhungkhoanglang2 người khác thích nội dung này.
  3. dautruong7000

dautruong7000 Thành viên

Bạn không biết là bộ gõ đấy thừa (lặp) đến 3937 từ à?

I.beljeve, cuong205a, songoku_an5 người khác thích nội dung này.
  4. ngocduy27vn

ngocduy27vn Thành viên

Mình cũng kiểm tra có thừa nhưng đâu đền nhiều thế bạn.? Mình cũng sử dụng bộ gõ của Bác Thuyetha nhưng số lượng từ đủ thì chưa bằng của bác chutlangman. Cái mà mình mong muốn hơn nữa của Bác chutlangman là thêm 1 số danh từ ( từ địa danh ) đầy đủ 1 chút nữa thì hoàn chỉnh 100%.

tham.tu, songoku_anpvmhien thích nội dung này.
  5. dautruong7000

dautruong7000 Thành viên

Bộ đấy làm AutoText trên nền tảng đa ngôn ngữ, nhưng khi làm đã cài sẵn bộ của bác Thuyetha (gần 4000 từ lúc đó làm trên nền tảng Porgutuese). Do không trùng khớp ngôn ngữ nên 4000 từ đó trở thành bị thừa, không tận dụng được mà vẫn chứa trong bộ AutoText nên dung lượng bị nặng thêm nhiều. Khi thống kê số ký tự tất nhiên là nó thống kê cả 4000 từ đó (nên tính ra số lượng từ thực sự dùng được chỉ là:Tổng - 4000).

cuong205a, DThang0612, blackcafe57 người khác thích nội dung này.
  6. motonggia

motonggia Thành viên

Cảm ơn Bác nhiều! E sẽ check.....!

songoku_anpvmhien thích nội dung này.
  7. thaibopy

thaibopy Thành viên

Mình sài bộ gõ này trong BBDict thì rất tuyệt nhưng không SMS thì bị lỗi. Máy mình là 9630Tour, verizon

pvmhien thích nội dung này.
  8. binchip

binchip Thành viên

cũng muốn dùg thử cho nhẹ máy, nhưg ngại nổi autotext mình sẵn cả kí hiệu vui cho tin nhắn + vài thứ linh tinh như coi hướng theo tuổi. Ví dụ : vào memopad , gõ 1957nam sẽ ra kết quả :
    Bát Quái Số 7, các hướng hợp với bạn theo thứ tự :
    *thành công: Tây Bắc
    *sức khỏe : Tây Nam
    *tình cảm:Đông Bắc
    *thành đạt:Tây
    Trc thêm cho vui;)

9. osfine

osfine Thành viên

hay quá ............................. tks baác

vitieubao_ftu2410pvmhien thích nội dung này.
  10. phannhannghia

phannhannghia Thành viên

Cám ơn bác nhiều. Kiểm tra xong sẽ đưa ý kiến.

uit.edu, songoku_an, vitieubao_ftu24103 người khác thích nội dung này.
  11. Hieusecret

Hieusecret Thành viên

Thanks bác nhưng post lên nó có bị méo chữ ko ạ ?

12. busloverocky

busloverocky Thành viên

cảm ơn bác...có cái này bb trở nên thân thiện hơn.trước em cũng dùng bộ của bác thuyetha nhưng thiếu nhiều quá.nhiều lần định ngồi làm nốt nhưng ngại...:cool:.thanks bác

13. dautruong7000

dautruong7000 Thành viên

Sao lại méo đc bạn, bình thường mà !

14. phannhannghia

phannhannghia Thành viên

Hổng biết khi sử dụng theme như Palmpre2, vào Bbdict chữ TV có hiện rõ không? Chứ trước đây em xài phải quay về theme mặc định mới dùng được.

15. ongmat

ongmat Thành viên

Bộ này nhẹ lại không bị lặp từ, dùng rất tốt . Cám ơn nhiều !

16. ThichTumLum

ThichTumLum Thành viên

Mình ở miền nam chủ yếu dùng bộ gõ Vni. Telex thì mình bó tay rồi hic hic

giangtrangpvmhien thích nội dung này.
  17. ndtrung

ndtrung Thành viên

Ai cũng như bác này thì tốt biết mấy, anh em còn ham hố làm pm, làm chương trình, đằng này cứ so sánh. Dù sao e ko dùng nhưng động viên bác nghĩ ra bộ gõ luôn thì tốt. hi hi

congnvct, songoku_anpvmhien thích nội dung này.
  18. buontaiviem

buontaiviem Thành viên

Đã restore bản của bạn. Thời gian restore nhanh, dùng từ chiều giờ chưa thấy từ nào bị thiếu :D

congnvctpvmhien thích nội dung này.
  19. saotinhyeu

saotinhyeu Thành viên

Thì có phải ai cũng dừng hết đủ các từ đâu ;))
    Em đang up cho con BB em, công nhận nhẹ ^^, chưa thử, cứ thank's cho bác ý làm tốt he he

congnvctpvmhien thích nội dung này.
  20. dautruong7000

dautruong7000 Thành viên

Tập gõ một tí, gõ lâu sẽ thành quen mà bác. Do phím số trùng với phím chữ nên để xây dựng bộ VNI trên điện thoại rất khó.

dungdt37, all41hai, hoangtube20015 người khác thích nội dung này.