Bo mạch mẫu dùng để phát triển module cho dự án điện thoại Ara sẽ bắt đầu giao trong tháng này

Duy Luân
8/7/2014 22:14Phản hồi: 69
Bo mạch mẫu dùng để phát triển module cho dự án điện thoại Ara sẽ bắt đầu giao trong tháng này

Google vừa thông báo rằng những bo mạch mẫu đầu tiên của dự án điện thoại lắp ghép Ara sẽ được giao đến tay các nhà phát triển vào cuối tháng này. Dựa vào các bảng mạch đó, nhà phát triển có thể thiết kế, chế tạo và kiểm tra các module của mình, để rồi nhiều module ghép lại với nhau sẽ ra một chiếc điện thoại hoàn chỉnh. Google đã đưa ra một số ví dụ cho việc xây dựng các module, chẳng hạn như ăng-ten không dây, cụm camera, còn các nhà phát triển thì đang muốn thiết kế nên dock kết nối, bộ thu phát hồng ngoại, nhiệt kế và thậm chí là tay cầm chơi game.

Hiện Google đã mở đợt đăng kí nhận phiên bản bo mạch đầu tiên trên trang web của mình và nó sẽ kết thúc vào ngày 11/7. Đến ngày 12/7, công ty sẽ mở thêm một đợt đăng kí mới và người tham gia sẽ phải đợi đến mùa thu mới có được sản phẩm trong tay. Bù lại, Google sẽ cập nhật bo mạch lên phiên bản mới hơn. Ở cả hai đợt đăng kí, nhà phát triển sẽ phải nói cho Google biết họ dự tính sẽ làm gì với bo mạch.

Theo kế hoạch mà Google từng công bố, hãng sẽ ra mắt một bản mẫu của smartphone Ara vào tháng 10 năm nay chứ không chỉ là các module rời rạc. 100 chiếc điện thoại miễn phí sẽ được cung cấp cho những người tham gia thử nghiệm.

Nguồn: Google
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rock9567
ĐẠI BÀNG
10 năm
mong là sẽ có đt như PC thay hồ thay đổi phần cứng
whatzluv
ĐẠI BÀNG
10 năm
chờ lâu quá rồi
huutungpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
ra con này thì! ko phải một năm thay mấy cái điện thoại nữa rồi! ^^
Giống chơi Lego nhỉ.
Do lên đời cam 41mp nên mình muốn bán lại cụm module cam 12mp cũ. Hàng Sony nguyên bản ko 1 vết xước, có OIS, cảm biến 1/3", điểm ảnh kích cỡ 2 micron và khẩu f/2.0. Giá cho em nó ra đi là 250k, bao test 1 tuần !
thamlenhu
TÍCH CỰC
10 năm
@dualshock 150k được ko bác, em bù cho bác thêm lend macro Nikon, chụp nét cực, gắn với con cam 41 của bác nữa là phê luôn 😃
@phamsang935 ko hoang tưởng đâu bác ơi, bác thử nhìn lại 20 năm về trước xem, đã có ai biết đến điện thoại cảm ứng chưa?, công nghệ bây giờ ngày càng tân tiến.
xmen533
TÍCH CỰC
10 năm
@dualshock ké bác 1 màn hình 6,69 inch QHD xem phim ... phê lòi. Trước mua để giải trí, từ khi cưới vợ không cần dùng đến nữa nên muốn cho bay nhanh, giá mong muốn là 6 loét 69 cành 😁 mua bán tại nhà bao test tẹt ga :D
@dualshock bác giao lưu con Intel 16 nhân 3.4ghz 64bit nhân em không , dùng chán r nên đổi gió đổi CPU :v
Hy vọng chiếc điện thoại ' Xếp Hình' thông minh đc đến tay mọi người sớm hơn dự định 😁
muốn dc trên tay :v
cũng giống như PC. Apple thì tự cung tự cấp đến nay GG đã đi lại con đường mà MS gặt vinh quang. Chỉ khác là GG thay MS mang đến nền tảng điện toán mới hơn.
GG là 1 đứa trẻ con nhưng là trẻ con của người khổng lồ
Ví dụ : em cần lắp 1 con smartphone chạy chip Snapdragon 810 , Ram 4GB , có đầy đủ Wifi , 3G , 4G , Bluetooth , vv ,... ,giá lắp ráp của máy em là 14 - 15 củ
vuco
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chuyên bán các quả pin lắp ghép các loại từ 1-100A giá cho 1A là 1 lít xăng A95 (chỉ nhận thanh toán bằng VNĐ
Đến như cái laptop mà mình còn chả thấy ai ráp máy nữa là ! Đồ di động mua thế nào thì để vậy dùng cho ổn định !
@magic_stardj Vấn đề là các nhà sản xuất muốn ăn trọn nên có sx phụ kiện như PC đâu mà ráp, nếu bán như pc thì đảm bảo cũng khá nhiều dân mua về tự ráp, vì nhiều khi mua mà nsx nó nhét mấy thứ vô không hợp lý.
@WoodHouse nếu nó bán linh kiện về tự ráp thì ai có nhu cầu như nào thì mua như thế, ko thì mua dần dần, em nghĩ tương lai chúng ta sẽ đc dùng những chiếc đt như vậy,
Vấn đề đáng lo là cái OS. Bên Win thì hầu hết cứ lắp vào và cài win= đĩa/usb... nó tự nhận driver chạy hết, chỉ lo nó k tương thích với nhau gây xung đột, hiệu năng thấp. Vậy còn bên android thì chưa nghĩ đường lối thế nào. vì lắp xong cài "win" thế nào đây :v
@nguyenthi0602 1. Để liên kết về mặt vật lý thì GG đã gửi các thiết kế, giao diện cho các đối tác khác để họ nghiên cứu và xử lý. Sau đó sẽ gửi bo mạch để họ thử nghiệm.
2. Việc Driver thì cũng là một vấn đề khá hài hước, có hướng:
- Làm driver riêng cho từng HDH thông qua cách giao tiếp với bo mạch của mỗi HDH là khác nhau.
- Toàn bộ các giao tiếp đều là chuẩn, HDH cũng chỉ cần theo đúng chuẩn là ok. Lúc này thì vấn đề chuẩn giao tiếp và bo mạch phải rất ngon lành.

=> Tóm lại mình mới đoán vậy thôi. 😁
hason5834
ĐẠI BÀNG
10 năm
Room này hài vãi....
Bán quả pin 5000mA của bộ đàm K60 giá 300k 😆
Do mới lên đời Core i7 4800HQ và Ram 16 GB nên thừa 1 con core i5 4200U và 2 thanh ram Kingston 4GB buss 1600
😁 Các bác đừng hi vọng là sẽ lắp đc con nào ngon.
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
K chơi kiểu này đâu...cứ như e lg g3 pin 6000mh, thêm cái nhận dạng vân tay, chống nước là ok rồi chả thiết ji nữa...có ra màn 4k hay 10k cũng ko quan tâm nữa...hay chip 64bit để làm ji...chả lẽ giả lập ps3 hay ps4 trên đt sao?
muop92
TÍCH CỰC
10 năm
Mình cực kỳ thích cái project này 😃
Đi đâu tuột tay rơi xuống đường thì tìm lại các mảnh ghép hơi khó. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119