Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ nhớ ROM ít? Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ

zenkichi153
26/6/2012 3:50Phản hồi: 27
Bộ nhớ ROM ít? Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ
Trước hết xin được nói qua về phân vùng thẻ nhớ để anh em được rõ.
Những máy có bộ nhớ trong ít thì cách phân vùng thẻ nhớ này là 1điều vô cùng quan trọng và quý giá. Vì dùng hệ điều hành Android, ứng dụng game theme rất nhiều, việc cài đặt chả mấy chốc mà bộ nhớ máy của bạn đầy lên, cho dù đã dùng cách chuyển qua thẻ nhớ nhưng chuyển chỉ đc 70% thôi. Còn 30% vẫn còn xót lại ở bộ nhớ máy nên khiến nó ngày 1 đầy lên.

Phân vùng thẻ nhớ là gì ? "Nói nôm na phân vùng thẻ nhớ là chia thẻ nhớ ra làm 3 vùng gồm EXT3 | SWAP | FAT32. Trong đó EXT3 được xem là phân vùng của hệ thống. Có nghĩa là anh em có thể chuyển hoặc cài đặt tất cả những ứng dụng hệ thống, ứng dụng bình thường lên phân vùng này. Đảm bảo bố nhớ máy của bạn lúc nào cũng Free tối đa nhé.
FAT 32 là phân vùng của thẻ nhớ vẫn hiện trên máy tính mà ta vẫn sử dụng để lưu trữ dữ liệu.
Còn SWAP - Có thẻ đc xem là bộ nhớ ảo ( Cái này thì mình không rõ lắm. Nhưng quan trọng thì vẫn là phân vùng EXT3 và FAT 32 mình đã nói ở trên rồi)

A2SDGUI sẽ giúp bạn tạo bộ nhớ ảo trên thẻ nhớ, mà máy vẫn hiểu đó là bộ nhớ trong. Giúp tăng dung lượng ROM của máy, nhưng apps chạy trên thẻ nhớ đương nhiên sẽ có phần chạm hơn ROM trong máy, vì thế các bạn nào không có nhu cầu sài app nhiều thì không làm cái này cũng được.

Hướng dẫn thực hiện

[*]Phân vùng thẻ nhớ[*]

Trước khi phân vùng thẻ nhớ phải copy toàn bộ dữ liệu ở thẻ nhớ ra PC nhé ( không mất hết dữ liệu thì đừng trách mình)
Khởi động máy vào chế độ recovery bằng cách bấm và giữ phím Vol down + Power và chọn recovery
Máy đang ở chế độ Recovery => Chọn advanced (hoặc đại loại thế, bạn hãy tìm thử) => Partition SD card (quan trọng là tìm ra cái này
Chọn kích thước phân vùng đầu tiên. Phân vùng này là phân vùng để chứa ứng dụng, được format ở định dạng EXT3
Cách chia nên làm như sau:
Thẻ 1G chọn 128
Thẻ 2G chọn 256
Thẻ 4G chọn 512
Thẻ 8G chọn 1G

Sau khi chọn xong bạn sẽ chọn tiếp phân vùng thứ 2 là SWAP
Cái này thì nên chọn 128 hoặc 256 thì tùy nhé.

Quảng cáo

Chọn xong máy sẽ tự Fomat lại thẻ nhớ để thực hiện phân vùng

Phân vùng xong các bạn khởi động lại máy mà cắm cáp vào PC để test xem đã được chưa? Nếu bộ nhớ của thẻ nhớ mà giảm đi thì là ok rồi đó.
Sau đó bản tải và cài A2SDGUI vào máy trên market.

Sau khi cài xong A2SDGUI thì các bạn điều chỉnh như sau:
Tích v vào cả 3 cột nút: apps on SD, zipaligned, SWAP.

Nút đầu tiên là để bật App2sd
Cái cuối là bật SWAP ( một dạng bộ nhớ ảo )

Quảng cáo

Chuyển sang tab 2 Davil

Phần này thiết lập cache của máy ảo Dalvik. Các bạn chọn Dalvik cache on SD-EXT. Rồi click chọn move and rebuild để nó chuyển tất cả cache sang.

Giờ các bạn vào kiểm tra bộ nhớ trong đảm bảo còn dư rất nhiều MB.
*LƯU Ý: Nếu A2SDGUI báo lỗi không đủ bộ nhớ, thì bạn nên wipe data/factory reset, cache partition và dalvik cache lại, sau đó phân vùng lại thể nhớ và thực hiện lại các bước như trên.

(Copy từ topic "Tổng hợp HTC Cha Cha")
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
Muốn lấy lại dung lượng của thẻ nhớ, không phân vùng nữa thì làm sao?
@blogkien thì lấy thẻ nhớ ra..đưa vào máy tính xong dùng phần mềm mini tool partition editor home xóa đi..rồi kéo rộng phân vùng chính ra là được...
cumi8680
ĐẠI BÀNG
12 năm
danh dau
Ko muốn phân vùng nữa làm sao lấy lại đc mb đã phân vùng

Sent from my GT-S2 I9000 using Tinhte.vn
@kizunlove em lam di lam lai roi no cu bao la may chua rôt roi chang cai dc bac co cach nào chuyển 100% app sang SD ko ? em dùng L2SD cung như s2app ko chuyen đc 100% ứng dụng sang chán quá, em dùng s15 2g. bac co cách nao cài đc A2SDGUI thì chỉ em vơi nhé
máy em ko root có cách nào tăng đc bộ nhớ ko?
Mjh phan vug the nho roi thj co can phai root may k hay la chi phan vug the la co the chuyen dc
phân vùng song cài A2SDGUI ko chạy được . nó báo tại 1 trỏng lý do:
- thiết bị chưa root ( máy mình đã root)
- A2SDGUI scripts could not be found ( tam dịch: A2SDGUI ko tìm thấy nguồn)
- no EXT paritition found ( ko thấy phân vùng EXT)
Bây giờ làm sao
Có chương trình nào không cần phải root máy mà vẫn cài dc không mấy bồ!
Lấy lại dung lượng thế nào nhỉ

Sent from my GT-I9000 using Tinhte.vn
Để lấy lại bộ nhớ ban đầu sử dụng MiniTool Partition Wizard Home nhé.
Cắm thẻ vào máy tính, mở phần mềm lên, bấm phải vào thẻ nhớ trên phần mềm, chọn delete hết các phân vùng, rồi bấm phải lần nữa chọn creat, chỉnh xong bám apply.
Lưu ý: chọn đúng thẻ nhớ nhé, chọn trúng ổ cứng máy tính mình ko chịu trách nhiệm vì sự bất cẩn của bạn.
bác nào up cho e xen cái phần mềm A2SDGUI với
cài cái này có công dụng j vậy mấy bác!!!
@Nhat_TN_F3 Không đọc hướng dẫn sử dụng và tile bài viết à bác
mình bổ sung thêm nhé, cài A2SD Gui xong, nếu không khởi động được app thì vào CWM flash cái này, http://www.mediafire.com/?1dzw5h44li1if4h
@Minh_Pr0 Ko ăn thua. Em đã thử cách ấy rồi. Toàn báo erro/sdcard......chans quá. Còn cách nào khác ko hả bác

Sent from my S152G using Tinhte.vn
@boydatinh.hl89 Có rất nhiều cái cần phải chú ý khi làm điều này.
Kernel có nhận phân vùng ext hay không, nreus nhận thì nhận ext mấy. Ext2 ext3 hay ext4

thẻ nhớ bạn phân vùng ext đúng cách hay chưa.

Rom hiện tại có cho phép chuyển app hay không?

Chứ không đơn giản cài a2sd gui xong là xài được đâu. Thậm chí cài xong. Xài ngon nhưng chuyển app xong lại bi lỗi app nữa.
@Minh_Pr0 vào cmw xong flast cái này khong đc, biểu tượng androi ngã ngửa ra ý, h sao :3 =]]
không nên chuyển tất các app sang sd vì khi mới khởi động thì máy sẽ load lên tất cả các app và sẽ rất lâu để có thể load hết các phần mềm vì các app thuộc về phần cứng của máy như call .sms.status setting nên để trong bộ nhớ máy thì nó sẽ load nhanh hơn

máy mình cài a2sd và terminal xong thì cái a2sd báo không hỗ trợ vì rom đang dùng không có kernel phù hợp nên dù đã dùng recovery chia thẻ nhớ 16 Gb ra 512mb swap và 1Gb ext-sd nhưng máy không nhận nên đành chuyển app vào sd trực tiếp

mình có dùng một số rom hỗ trợ terminal và a2sd thì thấy sau khi chuyển app vào rom ảo trên thẻ nhớ sd thì khởi động máy xong thì app đã hiển thị hết lên rất nhanh nếu so với app chỉ chuyển qua sd

nên để davik-cached ở trong bộ nhớ máy sẽ load nhanh hơn chuyển qua sd
Hướng dẫn chuyển ứng dụng vào thẻ nhớ sd: làm xong thì bạn có thể cài rất nhiều, rất nhiều ứng dụng mà không sợ full bộ nhớ đt.

lưu ý là phải làm chính xác từng bước một nha. Xin đọc hết rồi mới thực hiện để giảm nguy cơ biến đt thành cục gạch sau 30s 😁

chính vì điều đó tôi khuyên bạn nên tạo bản backup của cái rom mới này luôn

1: Copy toàn bộ thẻ nhớ vào máy tính
2: Gắn thẻ nhớ vào lại đt, vào chế độ recovery, cài CWM (ai không biết CWM thì vào đây http://www.tinhte.vn/threads/1321816/)​
3: Trong giao diện CWM chọn dòng advanced/partition SD card

Partition SD Card
Cho phép bạn phân vùng thẻ nhớ của mình trong trường hợp muốn cài đặt hoàn toàn các ứng dụng lên thẻ nhớ (cụ thể mình sẽ xài A2SD GUI), trên phân vùng đặt biệt dạng ext2, dùng khi dung lượng lưu trữ trên máy thấp. Chức năng này sẽ cho phép bạn lựa chọn dung lượng của phân vùng ext2, dung lượng phân vùng swap (1 dạng bộ nhớ ảo, dùng khi ram máy thấp) và dung lượng lưu trữ thông thường fat 32.

4: Sau khi làm xong, khá lâu, bạn khởi động lại đt, lúc này thẻ nhớ trống, bạn tắt nguồn, lấy thẻ nhớ ra, copy hết toàn bộ vào lại
5: tải thêm dtapps2sd-2.7.5.3-beta04-signed , chép vào thẻ nhớ (chép ở ngoài, không chép vào thư mục),

6: gắn lại thẻ nhớ vào đt khởi động và cài A2SD Gui

7: vào lại recovery, cài CWM như mình hướng dẫn ở phần up rom mới
8: chọn install zip from sdcard/choose zip from sdcard và tìm tớidtapps2sd-2.7.5.3-beta04-signed.zip, chọn yes để flash. khởi động lại đt.

11: Bạn vào ứng dụng A2SD Gui và trao quyền root cho ứng dụng A2SD Gui
12: Nhấp sáng 3 dòng tại thẻ AppS2SD như hình dưới:
ngoài ra không được thao tác gì thêm, nếu không, đt sẽ thành cục gạch thì mình không chịu trách nhiệm đâu. bạn có thể xem tình trạng bộ nhớ tại thẻ System...
lúc này thẻ nhớ phải luôn luôn có trong đt khi đt bật lên, muốn lấy thẻ nhớ thì phải tắt đt

nếu vẫn còn bị lỗi ứng dụng thì bạn cài titanium backup pro > menu (nút cảm ứng lựa chọn) > batch> tìm dòng move user apps to the SD card , bấm run rồi chọn ứng dụng để move vào thẻ sd. xong chọn run the batchoperation
bạn cài thêm ứng dụng thì cứ dùng titan move tất vào thẻ sd là xong. tuy phức tạp nhưng bảo đảm không full bộ nhớ đâu. mình chỉ tìm ra được 1 cách duy nhất này là move đc 100% vào thẻ sd mà không lỗi. ai có cách khác không?

nếu không thành công thì đt thành cục gạch. :mad:
nhưng không sao. backup rồi làm lại @@ :p
muốn chuyển hết phân vùng đã chia swap về thẻ nhớ sd thì chỉ cần vào recovery rùi partittion và phân vùng lại với ext-sd và swap đều đặt giá trị 0 mb là máy sẽ tự động chuyển lại hết phân vùng về thẻ nhớ
À quên trước khi phân vùng lại nhớ copy trọn bộ dữ liệu trong thẻ nhớ vào máy tính rùi chuyển lại sau khi đã phân vùng gom lại bộ nhớ;)

mình flash cái a2sdgui qua recovery rùi thì khi reboot chạy chương trình chỉ ON được apps are on sd và zipalign nhưng không phần swap báo là swap is deactived mặc dù chọn ON nhiều lần không được...........các bro giúp mình vấn đề này với😁:D...cám ơn nhiều
Bac biet khac phuc loi nay ko giup em voi. Em dung s15 2g

Sent from my S152G using Tinhte.vn
mybeeky
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao thấy cái này phức tạp quá vậy. Không biết có ngon hơn Link2sd không nữa. Nếu ko hơn bao nhiêu thì dùng cái Link2sd cho nhanh.
@mybeeky Link2sd không chuyển hết đâu. Vẫn full. Tớ xài gt s6102 bộ nhớ trong 170m cài gần 100 ứng dụng mà bộ nhớ còn trống 120m.

Được gởi từ Nokia 1100 android 4.2 jelly...
MIMO (FMR)
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thẻ 16GB phân vùng 3GB đc k? Máy có bị chậm hay j j j đó k? Máy mình là lg dùng chíp qualcomm snapdragon 200.Thank...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019