Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bồi thẩm đoàn tuyên Samsung phải trả cho Apple thêm 290 triệu USD, tổng án phạt là 888 triệu USD

Duy Luân
21/11/2013 22:58Phản hồi: 525
Bồi thẩm đoàn tuyên Samsung phải trả cho Apple thêm 290 triệu USD, tổng án phạt là 888 triệu USD

Bồi thẩm đoàn hôm nay đã có quyết định chính thức về số tiền mà Samsung sẽ phải nộp phạt cho Apple, đó là $290,456,793. Con số này thấp hơn mức 380 triệu USD mà Apple yêu cầu, nhưng vẫn cao hơn so với mục tiêu 52 triệu USD do Samsung đưa ra ở phiên tranh tụng trước đây. Như vậy, kết hợp với khoản tiền 598 triệu USD đã được tính toán đúng trong phiên tòa năm ngoái, tổng cộng Samsung sẽ phải bồi thường khoản 888 triệu USD cho Apple. Những cáo trạng về việc Samsung vi phạm bằng sáng chế của Apple thì không có gì thay đổi so với trước đây.

Sau khoảng 30 phút xem xét lại quyết định từ tòa án, nhóm pháp lý của Samsung không có phản đối gì, trong khi Apple thì có vấn đề với chỉ 2 USD nhưng rồi cũng gạt bỏ nó và bồi thẩm đoàn được phép cho giải tán. Tất nhiên, vụ việc giữa Apple và Samsung vẫn chưa kết thúc bởi Samsung dường như chắc chắn sẽ nộp đơn kháng cáo trong thời gian sớm nhất để hạ số tiền này xuống, cũng không loại trừ khả năng Apple kháng cáo nhằm tăng khoản phạt nói trên lên cao hơn nữa.

Trong dịp này, Apple đã đưa ra phát ngôn sau: "Đối với Apple, vụ án này đã luôn là về những thứ trên cả bằng sáng chế và tiền bạc. Nó là về sự sáng tạo và công sức đã đi vào những sản phẩm mà mọi người yêu thích. Mặc dù không thể định giá cho những giá trị như thế, chúng tôi cảm thấy biết ơn bồi thẩm đoàn vì đã cho thấy Samsung phải trả giá cho việc sao chép của mình."

Trong khi đó, Samsung lại nói: "Chúng tôi rất thất vọng bởi quyết định ngày hôm nay, vốn phần lớn được đưa ra dựa trên một bằng sáng chế mà Văn phòng Bản quyền Mỹ đang điều tra. Trong lúc chúng tôi tiếp tục thực hiện các thủ tục hậu xử án và kháng cáo, Samsung sẽ tiếp tục sáng tạo với các công nghệ và sản phẩm tuyệt vời được yêu thích bởi khách hàng của chúng tôi trên khắp thế giới". Mới hôm qua Samsung đã yêu cầu hoãn phiên xử với Apple vì bằng sáng chế pinch-to-zoom đang bị điều tra nhưng đã không được chấp nhận ngay.

525 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Số đẹp quá
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@luke valentine ờ.........
chiều này đú theo con này lun bác.nhớ bao lô lun nha.zô thì alo đi làm vài ve 😁
Phạt thế thì SS còn lời chán.

Mà con số tổng thiệt hại thì có báo nói gần 900, hơn 900.

Số tiền trên so với những gì Sam thu đc còn ít chán, cần phải nặng hơn nữa mới có tính răng đe, tránh tái phạm lần sau.

"Mới hôm qua Samsung đã yêu cầu hoãn phiên xử với Apple vì bằng sáng chế pinch-to-zoom đang bị điều tra nhưng đã không được chấp nhận ngay."
Hôm qua già mồm, hôm nay nhận ngay trái đắng.

PS:
Số tiền đẹp quá, 888, con số nói lên việc SS sẽ bị còng tay đây mà. 😁
@doinho Thằng ăn cắp không còn chối cãi chuyện nó "ăn cắp" được xem như thắng lợi bước đầu rồi.

Giờ nó chỉ kháng án thêm bớt tiền bồi thường thôi. Apple chắc chắc sẽ kháng án yêu cầu toà án tuyên SS CỐ Ý sao chép (chứ không phải có sao chép nhưng không cố ý như thẩm phán Lucy Koh đã tuyên
vipcasper
TÍCH CỰC
10 năm
@doinho Nếu mà apple bị bỏ bằng sáng chế Pinch-to-zoom thì số tiền sẽ rớt xuống rất lớn
Công ty này kiện công ty kia, công ty kia kiện công ty nọ, rồi mọi thứ cứ tiếp diễn, chỉ thiệt cho người dùng 😔
@ZaYounG Gái đẹp càng phải kiện, ai bảo nó làm có một lần?

Sent from my ASUS Transformer Pad TF300TG using Tinhte.vn mobile app
@lychanhhao Bác quả là có một đầu óc mưa trí dũng song toàn, em phải phục bác, xin bác nhận của em 1 lạy =))))
binbingo12
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ZaYounG thiệt gì đâu bạn.mình chẳng thấy thiệt gì.ăn cắp thì phải trả giá.với lại các hãng cứ cạnh tranh nhau mình có lợi có thiệt thòi gì.cứ đem mấy ông nhà mạng VN ra ma coi. no bắt tay nhau mình mới thiệt đó
@binbingo12 Mình ủng hộ cái việc cạnh tranh mà bạn, nhưng về cái việc mà đi ăn cắp thành quả của người khác về làm của riêng thì đúng là ko thể chấp nhận được :mad: Apple là hãng đt đầu tiên mang smartphone đến với cái quả đất này, mình ghét cái kiểu của SS đã đi sau lại còn lên mặt dạy đời người khác, thử hỏi không có Apple thì cái kiểu mẫu smartphone hiện nay là từ trên trời rơi xuống à?

Đã anti Hàn Quốc giờ lại còn ghét thêm bạn ạ 😁
Từ từ cháo cũng nhừ rồi.
Quá ít so với những gì Samsung có được.

Nhưng chắc với Apple số tiền đó cũng chẳng nhằm nhò gì, cái quan trọng Apple muốn là vạch mặt kẻ ăn cắp là Samsung và bảo vệ sự sáng tạo, những thành quả của mình từ những chiếc iPhone.

Đó mới là điều quan trọng😁 Và Sam fan cũng nên chấp nhận một điều: SS là kẻ ăn cắp:D
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hiep2014 Mình công nhận SS chuyên đi "bắt chước" , ăn theo Apple, một vài kía cạnh có thể gọi là "ăn cắp"(nhưng đừng đánh đồng "bắt chước" là ăn cắp, mặc dù bắt chước cũng chẳng hay ho gì). Nhưng cũng phải công nhận rằng Apple cũng chẳng tốt đẹp gì, vẫn "bắt chước" và "ăn cắp" 1 số thứ của người khác nhưng có điều ít bị người khác nắm tóc, nhanh chân đăng kí, và chịu chi tiền.
@H2T3110 và nếu tất cả những trò hèn đó đều thất bại thì chơi kill cuối méc má , chơi luật rừng,còn gì hèn hạ bẩn thủi hơn.
@noobnhat
Vậy tôi nghĩ mấy người như bác cuồng Apple thì nên xin mod tinhte để riêng mấy bài này cho mấy bác tha hồ hát vang sung sướng đừng để người khác thấy. Không phải ai cũng rảnh vào chém với mấy bác, đúng không ai nói, cuồng nói sai thêm mắm muối thì hỏi sao nó không loãng. Chuyện chôm chĩa hay ăn cắp của người ta để người ta lo, có chôm có phạt, người am hiểu công nghệ sẽ nói về nó khác không như mấy bác cuồng mà đôi lúc còn hóa điên
@Nhóc Thịnh Apple bị phạt đâu hơn 2 tỉ đô lận. chưa kể các dàn xếp lằng nhằng nhỏ nhặt khác
Thế này thì bằng SS bán hàng hộ Apple tại Mỹ à?
Vậy là sam hết cãi chày cãi cối nhé, thôi chịu khó nộp phạt đi, tuy nhục một tý nhưng còn lời nhiều nhiều lắm. Chúc mừng cả táo và sung
Số đẹp ghê. Toàn là phát ko. Kiểu này sam lại giàu lên nữa thôi.
Nghĩ cùng tội Apple. tự nhiên mọc ra anh Sam làm cho cả tớ lẫn chủ ăn ko ngon, ngủ ko yên.
Cũng tội cho anh Sam. Làm gì cũng mang tiếng copy. Kiện thắng được thì Apple về khóc với mẹ.
2 cty đó vẫn cứ móc túi những người cách họ cả ngàn km là việt nam chúng ta đây. và những con cháu lạc hồng lại ngồi cắn nhau vì cái chuyện ko đâu. 😔
Nói cho cùng mình thấy chả có cty hay người nào gọi là tốt cả trừ mấy cty chuyên sản xuất JAV và chị Maria là tốt thôi. Em yêu chị nhiều lắm. :p
Fan JAV ngồi hóng tiếp.
@milan_kit3_020991 Đọc cmt bạn mà mình cười gần chết. 😁
Có lẽ bạn nên học lại lớp bổ túc đạo đức. Với đi khám lại thần kinh, với kiếm việc gì ý nghĩa mà làm. thấy bạn cmt mà mình đoán chắc bạn có tuổi thơ bất hạnh lắm.:p
@spsp Đệt. Đọc cmt toét cmn mắt thấy thím này nói chuẩn nhất. Rất tỉnh và xinh zai hé hé
@spsp Hihi,cảm ơn đã quan tâm, còn bạn cần 1 liều an thần loại nặng đô vào kèm theo là cầu nguyện :D
@spsp Hihi,cảm ơn đã quan tâm, còn bạn cần 1 liều an thần loại nặng đô vào kèm theo là cầu nguyện :D
Số phát đẹp quá, sam trả 888 triệu xong có khi lại phát mạnh hơn đó

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Kiện qua kiện lại lại lên 1 tỷ thôi 😆 tội nghiệp anh sam
crabs
CAO CẤP
10 năm
Hai ông này sẽ không cho kết thúc sớm đâu. Phải kéo dài để giới truyền thông đưa lên trang đầu khỏi tốn tiền quảng cáo 😁
Ngon
Sam vẫn còn lời chán 😆) Vừa ăn cướp vừa la làng là Samsung

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Đau cho anh sam:mad:

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn mobile app
@hominhcuong Đau gì bạn, với những tội trang mà SS gây ra thì phạt thế là quá nhẹ rồi.

Hãy nghĩ tới số tiền mà nó nhận đc với những sản phẩm ăn cắp và án phạt này, phạt thế quá nhân từ rồi.
@hominhcuong THÓI ĂN CẮP NGẤM VÀO MÁU SS RỒI KHÔNG BỎ ĐƯỢC ĐÂU. RA TÙ XONG LẠI NGỰA QUEN ĐƯỜNG CŨ THÔI. MÀ SS CŨNG KHÔN, ĂN CẮP RỒI BÁN SẢN PHẨM NỘP PHẠT VẪN LÃI CHÁN
SS bị 3 cái còng số 8 à? Đất Mỹ mà, ko đùa với chủ nhà được đâu
Apple kiện cho tới kiểu này giống như làm cho bõ ghét ấy nhờ hehe
Kiểu này giá các siêu phẩm sau này của SS như S5, Note IV sẽ cao đây, hic
@Phuoc Nga 008 Bạn tranh thủ làm cái Note 3 đê, ko sang năm SS lại tăng giá đó😁
@Hiep2014 Sao phải tranh thủ, có tiền mua lúc nào trả được cần gì phải tranh thủ như bạn rồi ăn mì gói sống qua ngày à, mà người ta cũng không đội cái điện thoại lên đầu như bạn đâu.
@Hiep2014 Vấn đề "đầu tiên" đó mà 😃, đua với các hãng ko lại đâu bạn ơi, đua NFS hoặc Alsphalt thì được 🆒
@minhcuongpro1234 Mong bác nhẹ tay, He is My Friend on Tinhte.vn 😃
@minhcuongpro1234 bạn là người dũng cảm nhất mình từng biết 1 mình chống mafia 😁
SS ko chỉ ăn cắp mà còn pr bêu xấu hãng khác 1 cách trắng trợn!
Mà nhờ dùng cách đê tiện ss mới phát triển đc!
Như thế vẫn còn quá nhẹ cho anh Sam 😃
@IPHONE Pro.No1 Hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019