British Telecom: Hơn ⅓ ứng dụng Android có malware

uhraman
28/7/2012 11:20Phản hồi: 193
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuankts2
TÍCH CỰC
12 năm
về mặt này thì andoid ko có đối thủ =))
Mình không hay cài linh tinh nên trắc không dính, hehe
gattan9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Á..á..á..Có nghĩa nó lén theo dõi mình qua GPS, rùi HIẾP XONG GIẾT, eo ơi, kinh quá, em còn là trai tơ...😔
trung_it
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói chung là ko ai hoàn hảo cả
xạc đã mua android chảng lẽ bỏ đi mua con khác, quá phí, chấp nhận sống chung với lũ thôi cho cận thận là ok hết
trung_it
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vũ xuân khoa kệ thôi bác ạ
thì đành kệ nó thôi,nói nhiều cũng chảng dược việc gì
GG có cho không cái gì đâu. Bạn lấy tiện ích của tôi tôi lấy gia phả của bạn chúng ta cùng sống và kiếm tiền :rolleyes: cộng sinh thế mới gọi là cộng đồng chứ
có lẽ ta nên đi học cái gì đó liên woan tới công nghệ bảo mật trên smartphone chắc kiếm ra tiền đây
thông tin buồn cho fan android😔.
Mình đang sài MTB android cho no hack thoải mái vì có lưu cái gì wan trọng trong đó đâu
ông tìm thấy malware trong một ứng dụng Android được chính Google cung cấp

Sao không nói thẳng ra ứng dụng nào của google chứa malware, Úp mở quá nhỉ
ngocanhwin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa thấy con malware nào từ khi dùng Android (hơn 3 năm rồi), thử mấy phần mềm diệt virut nhưng cũng không thấy. từ đó không quan tâm. Chả có gì để mất cả (trên răng dưới ....)
úi giời cho bọn nó lấy hết thông tin cũng dc. có gì mất đâu mà sợ
đừng có gửi sms trừ tiền giống app việt là dc
mình bị mấy app việt như vậy nên giờ cạch tẩy chay app việt
Dùng Android mãi có thấy cái nào có malware đâu
ifxt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko cần nói nhiều. Vậy là đủ hiểu
Chang co j quang trong neu lay duoc du lieu GPS thi sao ko lay may du lieu tu 3g hay wifi cho no tien vi nguoi dung GPS it hon so voi hai Cai KIA nhieu

Sent from my HTC Incredible S using Tinhte.vn
Kệ làm sao thì làm, đang ở với bồ mà ko báo cho vợ biết là được
dìm hàng nhau thôi mà !
uhraman : có cái thông tin này quan trọng thì không nói, nó thay đổi rất nhiều bản chất vấn đề:

"These claims are so extreme that I have approached BT for comment, although at the time of writing I have not received a response. I’m wondering here if the term “malware” is being extended to cover circumstances such as apps that send back data without the user’s consent"

Khái niệm malware trong bài viết đó chưa được làm rõ cụ thể là cái gì. Có thể nó đã được "mở rộng" theo dạng: bất kì 1 phần mềm nào có gửi phản hồi về cho nhà cung cấp các thông tin dạng phân tích lỗi phần mềm, các trục trặc gặp phải hay đơn giản là các thống kê mà KHÔNG BAO GỒM THÔNG TIN, DỮ LIỆU CÁ NHÂN. Nếu ở dạng khái niệm này thì sẽ có rất nhiều. Cả Android và iOS đều có và có thể ở tình trạng tương tự nhau.

Trong Android đã có 1 ứng dụng "Talkback" có nhiệm vụ thu thập các vấn đề mà người dùng gặp phải, 1 số vấn đề quan trọng liên quan đến trải nghiệm người dùng để Google và các nhà cung cấp cải tiến phần mềm của họ cũng như bản thân hệ điều hành Android. Hầu hết các truờng hợp đều có thông tin, thông báo rõ ràng là thông tin abc sẽ được gửi trở về cho nhà cung cấp để nhằm mục đích abc và người dùng có thể lựa chọn có hoặc không.

Đây là 1 ví dụ cho thấy việc dịch bài còn cần và nên cải tiến. Chỉ cần thiếu 1 thông tin, góc độ tiếp cận, đề cập vấn đề thay đổi là câu chuyện sẽ thay đổi rất nhiều.
@Zanr Zij Cảm ơn nhận xét của bạn trước, đây là 1 số ý kiến của mình:

1. Cái bài của Forbes lấy lại tin của EETimes và bổ sung thêm 1 số phỏng đoán, cái phỏng đoán của Forbes ko có gì đảm bảo là đáng tin cậy hơn 1 phỏng đoán nào khác, ví dụ phỏng đoán 2 của mình dưới đây.

2. Không lý gì một chuyên gia bảo mật kinh nghiệm như của BT (jill Knesek) lại nói trước một hội nghị mà ko rõ khái niệm malware là gì, nguyên văn ông ấy bảo "một dạng nào đó của malware, hoạt động hay chưa hoạt động" rõ ràng đó bạn. Malware = malicious software = phần mềm chứa mã độc (việt hoá thế)!

3. dòng "apps that send back data without the user’s consent" nghĩa là các app gửi data đi mà không cần sự đồng ý của người dùng. Ở khía cạnh bảo mật mà nói, anh gửi thông tin từ máy tôi đi mà ko hỏi ý kiến tôi là ko được rồi, ai bảo đảm là anh ko trộm thông tin liên quan đến cá nhân tôi? đến dữ liệu quan trọng của tôi, trang web tôi vào, phím tôi gõ, thời gian tôi dùng....???? Thêm vào đó tôi ko biết làm thế nào để tắt ko cho anh gửi nữa!!! do đó nếu ông Jill Knesek (BT) coi một cách "hơi chặt" đó là mã độc thì cũng có thể chấp nhận được?!

4. Tất nhiên, còn cần phản hồi, một nghiên cứu khoa học và gây tranh cãi như vậy cần phải cung cấp rất nhiều thông tin bổ sung thêm, mình cũng đã nói trong bài ở para 3 (dù chưa hẳn ko có thiếu sót) "Hy vọng trong vài ngày tới BT sẽ có các thông tin chính xác hơn về tuyên bố của họ.". Thôgn tin bổ sung thêm cần BT cugn cấp là phương pháp lấy mẫu, nơi lấy mẫu, các khái niệm đi kèm, cách thống kê, thử nghiệm.... và quan trọng là người ta có thể khôi phục lại kết quả đó không! Đó mới là khoa học, chứ thậm chí thông tin đầy đủ mà anh cố tình man trá vì mục đích nào đó thì cũng chưa phản ánh thực tế. Trong khoa học nhiều trường hợp như vậy đã xảy ra.

5. Ở một khía cạnh nhất định, tiêu đề mình để là BT phát biểu như vậy, chứ ko nói là tôi/Tinhte khẳng định như vậy. Các nghi ngờ, phỏng đoán hay đồng ý là ý kiến của người đọc và của các chuyên gia đánh giá. Trách nhiệm của mình là đưa tin/tường thuật lại tin sao cho ttrung thực, thỉnh thoảng có ý kiến chủ quan nhưng tránh ko cho nó rơi vào trạng thái khẳng định tin gì đó là chính xác. Bạn có thấy mình khẳng định điều đó là đúng không?

Thân.
@uhraman
Phản hồi của bạn rất hay. Và mình nghĩ rằng mặc dù bạn là người đưa tin thì bạn có thể đưa thêm các thông tin mang tính đa chiều khác nhau về câu chuyện này cả trong và ngoài nước, cả ý kiến của BBT Tinhte.vn nữa 😃.

Về vấn đề mấu chốt ở đây nên bàn tới và nhấn mạnh cho thành viên và bạn đọc tinhte rõ: chưa rõ khái niệm malware là ntn 😃 cũng như vô số nghi vấn khác. Bà Jill Knesek cũng đã không đưa ra được bất kì bằng chứng gì cho phát biểu này của mình. Đưa tin đúng là phản ánh đúng đời sống công nghệ theo cách diễn đạt rõ ràng và dễ hiểu 😃

Trong trường hợp này mình xin rút lại kết luận tạm thời của mình ở post trước. Mong rằng chất lượng bài viết của tinhte.vn ngày càng được nâng cao nhiều hơn nữa.

Mình cũng mong muốn các BTV của tinhte.vn có phản hồi như bạn khi thành viên bình luận có nội dung cần thảo luận. Nhiều trường hợp là cứ đưa tin ra rồi để đó, thành viên muốn nói sao thì nói 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019