Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Broadcom ra mắt chip mới tương thích với tất cả các chuẩn sạc không dây

sonlazio
28/5/2014 13:7Phản hồi: 29
Broadcom ra mắt chip mới tương thích với tất cả các chuẩn sạc không dây
Có bao giờ bạn thắc mắc tại sao người ta không sử dụng sạc không dây trên tất cả các điện thoại cho dù nó tiện hơn nhiều so với việc cắm cáp truyền thống? Một trong những lý do dẫn đến việc này là các nhà sản xuất phải lựa chọn giữa quá nhiều chuẩn khác nhau, chẳng hạn như Nokia hỗ trợ Qi trong khi Google và Starbucks lại ủng hộ PMA. Thật may mắn là Boardcom vừa giới thiệu một con chip hỗ trợ tất cả các chuẩn sạc không dây hiện hành. Một khi đã trang bị con chip với tên mã BCM59350 này, bạn sẽ không còn phải quan tâm đến việc mua đế sạc nào cho điện thoại nữa mà chỉ cần đặt lên là đã có thể nạp năng lượng. Hơn thế nữa, BCM59350 còn hỗ trợ tối đa 7.5W thay vì chỉ 5W như hiện tại với hiệu suất chuyển đổi AC to DC tới 88%.

Thật tiếc là Broadcom chưa công bố ngày ra mắt sản phẩm chính thức nhưng họ nói rằng đã gửi mẫu thử đến một số đối tác. Hy vọng với con chip này, các điện thoại hỗ trợ sạc không dây sẽ nhiều hơn, mở ra một kỷ nguyên mới cho ngành công nghiệp điện tử.

Nguồn: Broadcom
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Broadcom anh ơi!
MÌnh tháy chẳng có gì là tiện cả trừ khi có thể cầm trên tay di chuyển tự do trong phòng mà vẫn sạc đc (như wifi vs mạng dây đó) chứ sạc phải vứt im 1 chỗ thì cắm dây cho rồi, ít ra sắm cái dây sạc dài vẫn có thể hoạt động tốt
@sieu_nhan bạn cứ thử nằm ngủ buổi tối mà phải kiếm cái sợi dây sạc lọ mọ mãi mới cắm dc là hiểu mà 😁
@do0msday K dùng dây mà b lại bảo lãng phí điện năng ít hơn @@ chưa kể cái sạc ko dây nếu cứ mở thì nó hđ 24/24 kể cả khi k có thiết bị nào đặt trên. Mình chủ thấy tiện ở cái khoản đút lỗ thôi, còn mình hay dùng đt, vừa sạc vừa dùng nhiều nên thấy k tiện. CÁ NHÂN mình thấy vậy. Hi vọng trg tg lai gần có thể sạc đc trg kc vài mét
@sieu_nhan sắp có sạc qua wifi rồi bạn cứ yên tâm :v
r0m3o1412
ĐẠI BÀNG
10 năm
@do0msday b học đâu mà nói sạc không dây nên điện ít lãng phí hơn thế? b đã tháo cái bộ sạc ko dây ra chưa. nó còn gồm 1 mớ dây quận lại thành bó nhé. còn tốn địên hơn là cái chắc vì điện chuyển thành từ trường rồi mới thành điện nhé
simhoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực sự sạc không dây bây giờ chẳng tiện lợi hơn sạc có dây là bao nhiêu cả. thậm chí nhiều lúc không tiện bằng sạc có dây vừa sạc vừa cầm điện thoại chơi.
khi nào chuyển sạc không dây thành sạc di dộng khi đó mới có nhiều hãng sử dụng. đó mới là vấn đề chính chứ không phải là chuẩn sạc hay là j j cả
cứ thích vừa cắm sạc vừa dùng thì đừng hỏi tạo sao pin nhanh kém .
toandiamond
ĐẠI BÀNG
10 năm
cứ sạc không dây hết thì sẽ bít được 1 cái lổ trên đt
dinhtrungdu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@toandiamond chưa chắc đâu bạn cổng sạc bây giờ đa số làm chung với cổng cable kết nối PC
@toandiamond cái lỗ đó thông thường kèm cả usb, mhl, otg. chắc ko bỏ đc đâu
Sạc không dây cảm giác bị tù túng, vì cầm lên là ngắt sạc, và nó cũng chỉ tương đương dock sạc như BB mà thôi. Mình chưa nhận thấy ưu điểm.
vuongtube
ĐẠI BÀNG
10 năm
không dây nó có cái hay của nó chứ
nói thật em ủng hộ k dây vì giờ có thể còn nhược điểm như mấy bác kể trên nhưng giờ nó là tiền thân cho công nghệ sạch k dây, sau này k chỉ đt mà nhiều thiết bị khác cũng k cần phải cắm nhiều dây dợ làm j`
vì là "tiền thân" nên mấy cái nhược điểm như phải để im, để gần, hiệu suất sạc kém hơn cắm dây... là phải chấp nhận để khắc phục dần.
Còn 1 điều nữa là sạc k dây rất cần thiết cho các thiết bị chống nước, chống bụi hiện nay.
Vừa cắm đt vừa dùng đâu phải là điều tốt?
traduma
TÍCH CỰC
10 năm
Đa phần các bạn nói sạc không dây không tiện dụng bởi các bác chưa dùng đến nó, hoặc điện thoại của các bác không tích hợp sẵn sạc không dây. Khi dùng rồi các bạn sẽ thấy dùng kiểu sạc truyền thống (cắm để sạc) rất phiền phức, đặc biệt là đối với bác nào hay nghe/gọi điện thoại. Các bác cứ tưởng tượng mình có 1 cái sạc ở cơ quan, hết pin hay đầy pin cứ kê trên đế sạc, chẳng phải lo vì sạc không dây giờ đã có chức năng tự ngắt sạc khi pin đầy, có điện thoại chỉ cần bốc lên để nghe rồi đặt xuống, vừa nhanh vừa an toàn, thay vì phải rút dây ra, nghe xong cắm lại. Đài báo trước đây cũng đăng tin mấy vụ chết, giật điện vì vừa cắm cáp sạc vừa nghe điện thoại rồi đấy...

Hiện sạc không dây chưa được phổ biến bởi ít hãng quan tâm tích hợp sẵn vào điện thoại giống như Nokia thôi.

Còn nói sạc chậm thì cũng chưa hẳn đâu nhé, đã có chứng minh SKD nhanh hơn sạc thường rồi đây:
Với chip mới của Broadcom này, hi vọng tương lai của sạc không dây sẽ khởi sắc hơn.
gooner
TÍCH CỰC
10 năm
Tiện ở phần nào đó thôi, nếu muốn tiện lợi hẳn thì có lẽ phải tăng thêm khoảng cách để sạc được...! Tầm 1 > 2m thì đẹp >"<
Chứ chẳng lẽ đang sạc mà có việc cần dùng lại cứ nhấc lên nhấc xuống, thiết bị cứ nhận sạc rồi là out ra vài lần như vậy chắc nổ pin mất :v
traduma
TÍCH CỰC
10 năm
@gooner Nếu bạn tìm hiểu về SKD thì đã có thử nghiệm với chuẩn Rezence, có thể xạc ở khoảng cách xa cho nhiều thiết bị cùng lúc như tivi, tủ lạnh, điện thoại... nhưng nó chưa phổ biến được vì do nhiều hạn chế như cuộn dây phải to, ảnh hưởng đến chi phí chế tạo cũng như thẩm mỹ. Tuy nhiên đây là thử nghiệm nên hãy hi vọng tương lai sẽ có những cái nhỏ gọn hơn, thẩm mỹ hơn.
Còn việc nhấc lên đặt xuống thì bạn khỏi phải lo, người ta thiết kế ra cái SKD đã tính toán hết việc đó rồi. Mình dùng SKD hơn 1 năm nay chẳng thấy vấn đề gì với pin cả, chưa thấy chai một chút nào.
sạc không dây + tăng tốc thời gian sạc (công nghệ gần đây giới thiệu) = giải pháp cho sự bế tắc của công nghệ pin
barney88
ĐẠI BÀNG
10 năm
lắp thêm 1 lớp pin năng lượng mặt trời như Mobiado (hình như vậy) đang triển khai ih ạ.
Tất cả các ý tưởng... bở của các bác, các bác nghĩ ra dc thì các nhà sáng chế họ cũng nghĩ ra được, thậm chí còn nghĩ xa hơn. Nhưng đã là công nghệ kỹ thuật thì phải cần có thời gian và quá trình phát triển được chứ. Chứ đâu phải đùng 1 cái đang đi xe đạp mà người ta chế ngay được ra cái máy bay, đang thời kỳ màn hình DOS mà lên được win 7
@KevinBui1111 Today, now, do you understand. Ngồi ý mà phán tương lai. Bao giờ nó ra tốt thì xài. Thế thoai.
noobnymt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sạc không dây ko tiện hơn bao nhiêu khi ở trong nhà, đi làm về đặt lên đế sạc hay cắm dây cũng vậy :rolleyes: Nhưng mà nó tiện hơn nhiều khi bạn ở ngoài đường, ví dụ mỗi bàn ở quán cà phê sẽ có 1 đế sạc không dây, bạn có thể vừa trò chuyện vừa sạc điện thoại 😁 hay như trạm chờ xe buýt, ga tàu điện, bàn làm việc ở công ty v..v... Chẵng lẽ người ta cắm sẵn 1 đống dây nham nhở để cho các bạn sạc dt? Chỉ đơn giản với cái đế sạc thôi, vừa thanh lịch, vừa đẹp, vừa rất tiện lợi ;)
minhductbt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu sạc không dây..sao không thay bằng bin mặt trời..mình thấy ý tưởng đúng vs thực tế hơn
vẫn chưa phổ biến nhỉ :|
sạc k dây thì vẫn phải cần cục sạc mang đi ==

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019