Bromium Labs: IE là trình duyệt bị hacker khai thác lỗ hổng bảo mật nhiều nhất trong nửa đầu năm nay

bk9sw
25/7/2014 7:38Phản hồi: 157
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng waterfox và rất thích (waterfox là phiên bản firefox cho intel x64), nhanh mà addon nhiều, nếu sử dụng nhiều addon thì bạn sẽ thấy ie dở tệ, chrome với opera tạm được.
Về mặt bảo mật thì ie nhiều lỗ hổng cũng là chuyện bình thường, cứ có sự cố là lại vá lỗi (đôi khi lại làm phát sinh lỗi mới) còn các trình duyệt khác sẽ cập nhật phiên bản mới nên tình trạng đỡ hơn.
🆒
Nói chung ie là trình duyệt chạy được nhiều phần mềm kiếm tiền, mình được biết về CRM, còn mấy cái khác ko chạy được, nền tảng doanh nghiệp họ phụ thuộc vào microsoft nhiều lắm. Đi làm ở doanh nghiệp mới thấy những phần mềm trong bộ office và ie được tận dụng tối đa. Google theo hướng miễn phí, tiện dụng, nhiều người dùng, còn microsoft tập trung quá nhiều vào thị trường doanh nghiệp nên bỏ quên người dùng miễn phí. IE, windows live là những ví dụ như vậy
@ngolong_nd chuẩn bác, các bộ ERP trong doanh nghiệp sử dụng IE nhiều, CRM cũng là 1 ví dụ 😃
Nếu ai dùng phần mềm làm hiện key Windows... Sẽ thấy IE có key bản quyền.
win 8.1 thì cứ ie mà xúc, chạy nhanh cũng chả thua gì chrome với firefox.
IE giờ xài ngon rùi mà..mềnh tìm phim xxx toàn trên IE
IE giờ xài ngon rùi mà..mềnh tìm phim xxx toàn trên IE
😔hì mình đang lướt tinhte bang IE .có sao không nhỉ
ie 11 là đỉnh của đỉnh rồi.
ai chê thì chỉ như tụi nhà quê mới sài ie6,7
chrome nặng nề, hao tài nguyên, pin vô cùng. Gg đã nhận lỗi của Chrome tệ vô cùng rồi mà vẫn còn người sài.
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@ronone Haiz, hết lý bắt đầu chuyển sang cùn
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@tbdat11 Bạn ko hiểu thì nó là lỗi của mình hết à, xin lỗi mình ko học sư phạm và bạn ko phải học sinh của mình.
Đơn giản thế này, khi bạn mở 1 trang tab khác hay có 1 windows ở trên trình duyệt của bạn thì IE và các trình duyệt khác nó sẽ đưa nhưng phần ko dùng về trạng thái nghỉ, ko dùng CPU chỉ lưu vào RAM. Đến khi bạn dùng chuột click lại vào tab thì trình duyệt nó mới khởi động tab đó lên, vì vậy thường bị chậm và CPU bị tăng cao trong thời gian ngắn nhưng được cái nó đỡ tốn pin.
Còn Chrome thì dù bạn có chuyển đi đâu, chỉ cần Chrome vẫn mở thì nó luôn ở thế chuẩn bị, tiêu tốn cả CPU lẫn RAM nên lúc bạn cần thì nó hoạt động ngay lập tức mà ko gặp trục trặc j nhưng nhược điểm là nó tốn pin hơn. Chrome tốn pin hơn 15-25% so vs các trình duyệt khác
@M3ga Tôi chưa bao giờ thấy hiện tượng chuyển tab mà bị chậm trên IE, tôi đang tự hỏi bạn đã test chưa? Và khi chuyển tab không hề có hiện tượng bị tăng cao CPU.
Nói theo cách của bạn thì tức là 1 tab không dùng thì IE tự động đưa vào trạng thái nghỉ? Thế bạn giải thích thế nào nếu tab Facebook tôi không dùng nhưng vẫn liên tục cập nhật noti, tin nhắn và thể hiện lên thanh tiêu đề ngay lúc vừa phát sinh tương tác trên FB?
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@tbdat11 Nó vẫn có cơ chế để trang web phản hồi lại, những trang cập nhật liên tục thì nó vẫn để chạy. Tab ko dùng nó cũng chưa cho nghỉ ngay đâu, phải qua 1 thời gian nhất định. Cứ bật Task Manager lên khắc thấy. Nếu để nghỉ, quay trở lại CPU nó sẽ nhảy lên. Bị chậm chỉ xảy ra khi bạn mở tab đang ngủ mà CPU mấy bạn vẫn đang phải thực hiện 1 công việc nặng nào đó
Điều này cũng áp dụng vs trang tab mới, IE và các trình duyệt khác khi bạn ấn vào link nó mới khởi động tab, Chrome thì nó khởi động trước. Đó là lý do trên mấy video so sánh tốc độ load trang trên Youtube, Chrome nó thường mở xong trước.
donle
ĐẠI BÀNG
10 năm
Window 8.1 cu IE ma phang....cha can firefox or chrom....
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ trên Windows 8/8.1 thôi, chứ trên những phiên bản Windows cũ hơn hoặc các nền tảng khác có mà 😕
@nvkhoi123 Các bạn dùng vẫn thường nói đến phiên bản trình duyệt mới nhất đấy thôi, ở đây mình nói đến IE 11 cũng như FF 31 hay Chrome 36 thôi 😁
Không biết so sánh tiện ích google chrome với ie liệu có sai không nhỉ, vì ie là tiện ích của Windows, còn tiện ích chrome mang vai trò như 1 phần mềm. Tiện ích IE mang vai trò như 1 cái để kết nối hệ sinh thái phần mềm Windows. Mong mọi người góp ý nhé. Mình thấy chrome trong Windows giống OS.
ie dùng để test code ngon 😆, ngon trên ie là ngon trên các trình duyệt khác
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đang nhắc đến hệ điều hành chạy trình duyệt mà????
IE11 chỉ mượt mà trên WIndows 8/8.1 thôi, trên windows 7 thì nó ăn hành, còn Linux hoàn toàn không có cửa
Cái này thì rõ ràng nhất lúc khởi động trình duyệt, mình thường để tap lưu lại và tự mở lại thì thấy khá rõ, với chrome thì tất cả các tab sẽ load luôn khi khởi động, firefox, ie thì ấn vào tab nó mới load, mà điều này nhiều lúc lại hơi bất tiện.
Mình không biết thế nào nũa, nhung mà ie nhiều khi nặng hơn google, mình kiểm tra bằng task manager cùng thời điểm
thỉng ttoảng vẫn dùng ie vì xem youtube load nhanh hơn chrome. nhưng mà ie 11 lỗi tiếng việt tùm lum, lại không được mượt mà lắm, được cái là cuộn mượn bằng touch pad của laptop.
@Ngô Tùng Dương Bạn chọn ở phần encoding ý trong đó có toàn bộ danh sách ngôn ngữ hiển thị trang.
@Ngô Tùng Dương Cách1 kích chuột trái và tự tìm.
Cách 2 nhấn Alt để hiện thanh menu cũ sau đó vào view và tự dò.
Cách 3 vào google tìm chữ encoding và tìm hiểu.
@mr co bạn nói 1 cách 2 có phải nhanh không, kiệm lời quá ta! cách 3 lạc đề
tiếc rằng unicode đã là mặc định rồi bạn à, nên lỗi vẫn lỗi.😔
ReamsX
TÍCH CỰC
10 năm
Hình như IE11 bản update mới nhất gần đây đã sửa lỗi gõ tiếng việt bị nuốt chữ rồi các bác ơi. Mình đang dùng Unikey chứ không phải black ci, suốt từ nãy chỉ tìm diễn đàn vào cmt dài dài để cho nó bị nuốt chữ mà mãi chả thấy làm sao nữa. Ôi thế này thì tuyệt quá rồi. Sự thật mình bị em IE11 hút hồn ngay từ hồi mới dùng nhưng ngặt nỗi cái lỗi gõ tiếng việt nên phải chuyển tạm qua Chrome và FF (đều dùng bản mới nhất đến giờ). Bây giờ có thể yên tâm set em nó về mặc định được rồi. Phê quá :p
QuangminhLT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ khi IE 11 mới ra, tui hoàn toàn sử dung loại IE 11 này. Vì nó nhanh, hoạt động ổn định, giao diện thân thiện và đơn giản, còn lỗ hỗng bảo mật thì chưa thấy. Mình vẫn đang xài và sau này cũng xài nữa đến khi Microsoft bỏ IE 11 này thì mới thôi. À còn 1 điều nữa, sử dung nhiều lần rồi thì nhớ dọn rác cho sạch sẽ nhé! Nếu không thì sẽ thấy chậm chạp và không muốn dùng nữa. Như tui là vậy đấy! Đang sử dung phần mềm dọn sạch rác nhất là Registry Mechanic hoặc CCleaner
@QuangminhLT Trong IE nó cũng có chức năng tự động xóa mà(luôn luôn ẩn danh), mà còn có thể giới hạn dung lượng lưu lịch sử vd như 50mb.
@mr co: không khắc phục được bạn nhé, unicode là định dạng mặc định của IE rồi
@mr co bác dẫn cái link có phải nhanh không? mà bài là win 8, vấn đề của mình là win 7,k0 có dịch vụ kiểm tra chính tả kia,.
hiện tại mình vừa cài lại bản unikey 64bit chạy ie 64bit và bây giờ chưa thấy lỗi, nhưng vấn đề nữa vẫn tồn tại đó là con trỏ kí tự không phải là 1 nét thẳng đứng nhấp nháy mà là một net khá đậm, ví dụ kí tự thứ nhất đang là nét thẳng đứng, thì gõ xong, sang kí tự thứ 2, là nét đậm đó, cứ so le đan xen như thế. cái này chắc chắn là do lỗi chứ k0 phải do đặc điểm của ie, vì cái kí tự đậm đó chẳng có tác dụng gì ngoài việc làm khó chịu con mắt
@Ngô Tùng Dương Nó xuất hiện khi bạn gõ, còn trang vẫn hiển thị bình thường hả? Thử kiểm tra lại cài đặt trong control panel xem và thử tổ hợp phím ctrl + b xem thế nào.
@mr co bạn ơi mọi thứ là mặc định vì mình mới cài lại win. lỗi này là do nội tại của IE với tiếng Việt. chấp nhận vậy. dùng ie cũng ít nên thôi. hôm nay lên bkav forum gõ xong định paste ra mà ctrl v không được! dùng ie mình chỉ cảm thấy hơn chrome cái tiết kiệm tài nguyên và cuộn mượn bằng touchpad. còn lại thì xếp bét trong hạng trình duyệt! cảm ơn bạn đã nhiệt tinh!!!
QuangminhLT
ĐẠI BÀNG
10 năm
IE 11 xài rất it bộ nhớ RAM mình đang xài dao động khoảng 150 - 250 MB ram. Còn Google Chrome thì dao động khoảng 200 - 500 MB ram có khi 700. Vì vậy mình chỉ xài IE 11 thôi, nhẹ và nhanh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019