Các bác dùng qua máy NEX, ALPHA của sony chỉ em các chụp phơi sáng với!!!

giangchaugc
21/5/2014 6:24Phản hồi: 41
Các bác dùng máy NEX, ALpha của SONY biết phơi sáng (để xe máy ô tô thành tia sáng trên đường), giúp em với, em xem video hd của bác hiệp trên máy (nikon hay canon j đấy mà ko làm đc)

P/s: vì em lần đầu dùng máy ống kính dời, mong các bác hướng dẫn chi tiết một chút, có ảnh hd thì càng tốt ạ....
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bạn vào góp ý giúp mình với....
mykina18
ĐẠI BÀNG
10 năm
A6000, từ từ nâng cấp lên.

Sent from my Memo pad 8
Với tầm tiền này thì chọn A6000 hoặc RX100 M3 đều được. Ưu tiên A6000 với chất luợng ảnh tốt hơn, nhiều tính năng hay hơn, và thay được ống kính giúp trải nghiệm tốt hơn!
1. Giá sêm sêm nhau. http://snapsort.com/compare/Sony-Alpha-A6000-vs-Sony-Cyber-shot-RX100-II
2.RX100 kèm ống kính CZ T* zoom 2 khẩu lớn nên giá mắc gần bằng A6000 +kit!
3.Với len kit của A6000 (16-50) có thể đáp ứng trong nhiều trường hợp: chụp tập thể, chân dung, macro,...nhưng có nhiều hạn chế, đặc biệt là chụp buổi tối. Do đó khuyến khích bác nên sắm thêm len (tùy nhu cầu, mục đích chụp). RX100 tích hợp len rất tốt nên chụp tốt trong mọi hoàn cảnh, nhưng chất lượng hình sẽ không bằng A6000 nếu chụp với ống kính chuyên dụng!
4. Với nhu cầu của bác thì nên chọn A6000, dần dần sắm thêm ống kính và phụ kiện, có thể chơi len MF (len máy phim cũ) để mở mang:ngon bổ rẻ ! Hạn chế của A6000 là quay phim không được dài, thực tế cho thấy, khoảng 10p là máy báo nóng sensor rồi tự tắt, do đó không nên sử dụng thường xuyên, vì máy ảnh chỉ nên chụp ảnh! 😃
5. tầm 12-18tr thì A6000 quá tốt, giá mới chính hãng kèm kit 16-50 chừng 16tr2!
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtung9x Cảm ơn bài góp ý rất chi tiết của bạn, nghe bạn nói chắc bạn đã dùng qua A6000? cái vụ nóng sensor là sao, quay phim có 10p mà cũng nóng a, trước mình dùng cai máy du lịch hx30v quay video hơn 20p là bt mà.... vẫn mong nhiều bác kinh nghiệm vào cho thêm ý kiến nữa....
tommykp
TÍCH CỰC
10 năm
@hoangtung9x 16tr2 bác mua được ở đâu vậy? (e hỏi nghiêm túc ah)
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình có chút thắc mắc nữa là máy A6000 có dùng chung len và tương thích tốt được với các dòng khác của sony và các hãng khác không,...??? và ống kính của hãng nào cho chất lượng tốt nhất....

Máy này sau này có thể mua thêm những loại len nào và của hãng nào...

p/s: mình chưa dùng máy ống kính rời bao giờ, thắc mắc vậy mong a/e đừng cười...
Thực tế cho thấy khi mình quay phim chừng 10 phút thì máy báo nóng sensor và tự tắt, nguyên nhân thì mình bó tay. Do đó nên hạn chế quay phim, nếu nhu cầu quay phim nhiều thì bác nên mua máy quay phim cho khoẻ!
Còn về ống kính thì cũng khá nhiều cho bác chọn, A6000 sử dụng ngàm E nên những ống kính Sony tầm giá từ 5 triệu tới 40 triệu bác mua thoải mái, ống kính có chất lượng tốt là Carl Zeiss, thấp hơn chút là ống kính G, và ống kính thường.
Nếu thích chơi kinh tế hơn thì bác có thể dùng ngàm chuyển để chơi ống kính của hãng khác:Nikon, Canon, Minolta, Pentax,...nhưng khi xài trên A6000 thì phải lấy nét tay (MF), giá mấy loại ống kính này thì từ vài trăm ngàn đến 3 triệu!
Chào bác!
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtung9x à cho mình hỏi máy có menu tiếng việt ko hay chỉ có tiếng anh
dễ dàng đút túi, đủ xài và không ước mơ cao xa thì lấy RX mk3
Muốn sau này bỏ thêm 1 đống tiền nữa để nâng cấp, không ngại kích thước lớn thì lấy Axxxx
zaZay0
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho mình hỏi là rx100 và rx100m3 chất lượng ảnh có khách nhau nhiều không
@zaZay0 Có khác nhau, ít hay nhiều tùy thuộc chủ quan từng cá nhân.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn các bác góp ý, em quyết định chọn a6000 lựa chọn con đường đau khổ, nhưng đen qua em không tìm ra ở đâu còn máy....có bác nào biết cho nào uy tin mách em với....😔
A6000 đang bị cháy hàng vì độ hot...giá bị một số cửa hàng đẩy lên 16tr7-17tr 😃
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtung9x em cũng nghĩ vậy, có lẽ phải hoãn sang tháng hoặc chuyển hướng sang em khác, giờ hỏi sony center ở HN đều báo 17,5t - 17,990triệu,....quá đắt🆒🆒

P/s: các bác tư vấn thêm dùm em xem tầm 18 đổ lại (cả body và len kit nhé) có lựa chọn nào # bằng hoặc tốt hơn em a6000 này ko, hàng cũ, hàng mới đều được....
Đầu tiên bạn nên tôn trọng các máy bằng cách dùng đúng từ ngữ về nó: Mirrorless chứ ko phải microless.

Cùng 1 thằng sx, thì tất nhiên thằng nào đắt hơn sẽ chụp đẹp hơn vs quay tốt hơn.
A6000 chất lượng hơn tuyệt đối so với RX100 bạn nhé. Kể cả là cái đời cổ lỗ sĩ NEX-5 cũng không phải là RX100 có khả năng so được về ảnh. Và A6000 cũng không rẻ hơn so với RX100-III.

Lens theo máy chụp được tất cả mọi thứ bạn cần, không chênh lệch nhiều so với RX100-III, nhưng hơn hay không thì hơi khó nói. Tuy nhiên nếu bạn cần 1 nhu cầu nào đó tuyệt đối, thì rõ ràng ko có cái nào đáp ứng đủ được (nếu không thì dàn ống kính vài chục tr để làm cảnh à).

Nhu cầu của bạn nên mua A6000, sẽ không hối hận. RX100 là rất tốt nhưng cái kiểu "nghịch" thì A6000 cho nó lành =)), còn có cơ nghịch thêm =)).
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Cảm ơn mọi người góp ý, mình đã qđ rinh một e a6000 đen và một thẻ nhớ 32gb, trưa mai là tới tay, hi vọng ko phải thất vọng với qđ này...
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng mới quyết định lấy A6000 (trưa nay về khui hộp). Máy kèm len fix theo máy, theo như e biết thì máy dòng này phải mua thêm ống thì chụp mới đẹp đc. Tạm thời chắc vẫn dùng len theo máy nhưng chắc lâu dài chắc vẫn phải mua thêm len. em lên mạng xem qua vài con len tương thích (SEL) rẻ cũng 3 triệu, còn có con lên tới gần 20 củ!!!!,

Hoảng quá!!, ....tìm hiểu qua thấy các bác bảo dùng len MF cho kinh tế mà vẫn đáp ứng được yêu cầu, em là newbie mong được các bác có kinh nghiệm góp ý, máy a6000 dùng được và nên dùng những loại len MF nào, để vừa đáp ứng được y/c kinh tế và chất lượng hình tốt.

P/s các bác tư vấn luôn là chọn nhưng loại len nào (tính theo khâu độ hay tiêu cự gì đó) để chụp được đa dạng đối tượng đảm bảo chất lượng hình ảnh
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Vâng, cảm ơn góp ý chân tình của bác, chắc thời gian đầu cũng chỉ len kit, có nâng hay mua thêm gì chắc cũng phải tầm này sang năm... Ngân sách em năm nay đã hết, mua luôn là theo chân Hi Lạp khủng hoảng nợ công ngay, ...😁
@EvilCrab Con
Sony SEL1670Z Vario-Tessar T E 16-70mm F4 ZA OSS
Mình thấy trên amazon bán 998$ có đúng không bạn?
@Z4Y4 Đúng rồi bạn 😁
@EvilCrab Bạn cho mik dchi và sdt để mình qua setup cho a6 tiếng việt với
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
trước em dùng máy sony HX30 thấy có menu tiếng việt khá dễ hiểu, trưa nay mới gom góp làm được em sony alpha a6000 về mà tìm chỉ có tiếng anh, indo, china, japan... chả thấy tiếng việt đâu chán quá!
@giangchaugc khả năng cao là ko có tiếng Việt đâu =)). Nếu cần bạn chạy qua chỗ mình setup menu cho 😃.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab cảm ơn bác, em lại ko ở HN, bác có số phone cho em xin, hôm nào xuống hn mời bác ly cafe gl...
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác dùng máy NEX, ALpha của SONY biết phơi sáng (để xe máy ô tô thành tia sáng trên đường), giúp em với, em xem video hd của bác cu hiệp với bác thanh tinh tế trên máy nikon hay canon j đấy mà ko làm đc

P/s: vì em lần đầu dùng máy ống kính dời, mong các bác hướng dẫn chi tiết một chút, có ảnh hd thì càng tốt ạ....
@giangchaugc Cắm vào chân
Iso = 100
S = 8-15 giây
Khẩu = /11 - /16

Hẹn giờ 10 giây sau chụp. Bấm phát đợi là xong.
Đang dùng Alpha. Cũng hay phơi đêm. Nếu thích thì sms, a e giao lưu nhé. Chỉ ở đây, lý thuyết ko chắc = thực tế.
( phụ kiện cần: chân, dây bấm mềm ko có cũng ko sao )..
Alo/sms 0906185552, tên Minh, sn 87.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ok, khi nào xuống hn minh alo nhé
mrdat_k1
TÍCH CỰC
10 năm
Có bác nào xác nhận lại giúp vụ quay phim tầm 10p máy nóng và tự tắt k 😃
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy các bác bình luân hăng say quá em cũng vào đây hỏi chút (em là người mới):
Em đang dùng con Alpha 58(kinh tế có hạn) nhưng khống nó có dùng đc ống kính của các hãng khác không, nghe mọi người bảo là phài dùng ngàm nhưng em tìm hiểu trên mạng thì không thấy. Ai biết đc nơi nào mua phụ kiên máy ảnh uy tín không thì cho em cái trang web or địa chỉ với.
Mà em đang tính mua lens để chụp chân dung, cây cỏ thì nên dùng lens gì vs hãng nào(như nói ở trên em là người mới vs kinh tế có hạn) thấy trên mạng khuyên là dùng lens 135mm f2.8 vs 50mm f1.8.
Em cảm ơn mọi người. Mà em là người mới nên có từ nào nói sai mong mọi người thông cảm.
@chuotlang94 50 f1.8 là đủ rồi. Muốn dài nữa thì 85 2.8 rất tốt.
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Thế bác cho em hỏi là muốn dùng lens của hãng khác thì làm thế nào ạ. Với cho em địa chỉ hoặc trang web mua phụ kiện máy ảnh uy tín đc không. Mà cảm ơn bác nha. Mới tập nên cũng không biết gì.
@chuotlang94 DSLR thì hãng nào dùng lens hãng đó thôi.
Sony dùng được lens của Sony và Minolta AF. Minolta thì nên mua những ống cao cấp chút, những ống rẻ tiền hiện không đấu lại ống mới ra của Sony, mà giá cũng chả rẻ hơn mấy.

Ngoài ra bạn có thể dùng ống for. Các hãng hay sx for hiện nay là Tamron, Sigma, Tokina. Cao cấp thì có CZ (nhưng CZ for sony được tính là ống Sony luôn rồi). Mua loại này thì chỉ lưu ý là xem nó "for" thằng nào, nếu là for Canon sẽ không dùng được cho Sony và ngược lại.
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Ok Mình cảm ơn.
johnnydan9
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình muốn mua a6000
K biết dùng nó để chụp quần áo và nguoi trong trg hợp a sáng k đều thì có nổi dc quần áo lên k nhỉ? Mình gà nên xin dc chỉ giáo
@johnnydan9 Cái máy ảnh có tác dụng ghi lại những gì nó thấy. A6000 là 1 máy tốt và thừa đủ dùng để chụp sp quần áo. còn việc nổi hay ko nổi sp phụ thuộc ánh sáng bạn xếp.

Bộ khuyên dùng: A6000 + kit + 50 F1.8

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019