Các bước hướng dẫn để lắp đặt thêm RAM

haifangshi
7/6/2007 11:57Phản hồi: 393
393 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho tớ hỏi cái bác ơi,đang xài 1 cây DDR II 512MB bú 533 hiệu elixir,giờ muốn gắn thêm 1 con nữa mà hàng nì hết rùi,có thể gắn hiệu khác vô dc k ah?Xin pác pm tư vấn dùm cái.
Cám ơn bác nhiều!
@tientraochaomucgắn đc vô tư bạn ơi. miễn là DDR II bus 533 kà ok
@trungctu của bạn là DDR II
@tronghalo. máy bạn báo thế nếu mình nhớ ko nhầm là DDR II PC3200 hoặc PC2700 nhé bạn.
các bác cho em hỏi con laptop lenovo y400 dùng loại ram nào và có thể nâng cấp tối đa lên bao nhiêu?máy e đang dùng ram 512 mà chạy rùa quá.phần mềm có cài gì đâu.
Máy em là acer aspire 2420 ram bus bao nhiêu hả các bác
quantm
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nếu máy bạn là part Acer Aspire 2420-100508Mi (001)
thì là bus 533 nhé
quantm
ĐẠI BÀNG
16 năm
@apala: bạn cho part number Y400 đi. Hầu như Y400 là DDR II bus 667
@trungctu: may ban Ram DDR II
@tientraochaomuc: thật ra theo nguyên lý, 2 Ram của 2 hãng sản xuất giống nhau sẽ tốt hơn. Nhưng bạn cứ lắp đúng cấu hình Ram giống nhau đi., 2 hãng khác nhau cũng không vấn đề gì đâu bạn ạ
longvn
TÍCH CỰC
16 năm
Các bác cho em hỏi, có phải PC chỉ nên lắp 1, hoặc 2, hoặc 4 Ram phải ** ạ ? Có 1 số người bảo em ** ** lắp 3 Ram, xung đột gì gì đó.
Làm gì có. Người ta hay lắp 2 thanh vào khe 1, 3 hoặc 2, 4 để nó hỗ trợ nhau (quên mât gọi là gì rồi, nhưng nói chung là như thế), lắp 4 thanh thì càng tốt, còn 3 thanh cũng không đến nỗi xung đột như bạn nói đâu, trừ khi 3 thanh của 3 hãng khác nhau, khác nguồn, => đánh nhau.
cám ơn các bác đã hướng dẫn, em cũng đang muốn lắp thêm cái RAM nữa cho nhanh
có ai biết laptop GENUINE MS-1020 của Việt nam sản xuất xái ram gi` ko em chỉ biết là DDR còn bus mấy thì ko biết máy em xài chip centrino intel 1ghz73 ram 512 win XP. Đang đau đầu vì ko biết nó xài ram gì để nâng cấp. cám ơn các bạn
chitomk
TÍCH CỰC
16 năm
việt nam mới sản xuất laptop-----> chắc chắn là ram bus 667
máy sản xuất cách đây 2 năm ram DDR1 nhưng ko biết bus
các bạn cho mình hỏi tí. nếu thường xuyên recovery lại latop thì ổ cứng có hư ko. Nếu hư thì recovery khoản bao nhiêu lần thì ổ cứng dễ bị hư nhất. Em đã recovery 10 lần rối vậy ổ cứng em sắp hư chưa.thanks
Mình đã kiểm tra máy của mình bằng CPU-Z mình post file text lên bạn xem giúp mình với, mình đọc chẳng hiểu gì cả.
cpuz.txt
Tiện thể nhờ các bác xem giúp em với và cho em ý kiến nên nâng cấp thế nào.Xin cám ơn!
cpuz_readme.txt
New Folder.zip
bác xem hộ e cái. em muốn thay ram quá mà ko biết phải làm sao? lap e ram 512 bus 533 bây giờ e muốn thay con 1gb bus 667 có được ko ah?
Number of CPUs 2
CPU #1
APIC ID 0
Name Intel P6 Processor
Code name
Specification Intel(R) Core(TM) Duo CPU T2350 @ 1.86GHz
Family/Model/Stepping 6EC
Extended Family/Model 0/0
Package BGA/Micro-PGA
Instructions Sets MMX, SSE, SSE2, SSE3
Clock Speed 1847.5 MHz
L1 Data Cache 32 KBytes, 8-way set associative, 64 Bytes line size
L1 Instruction Cache 32 KBytes, 8-way set associative, 64 Bytes line size
L2 Cache 2048 KBytes, 8-way set associative, 64 Bytes line size
L2 Latency 15
L2 Location
L2 ECC Check disabled
L2 Data Prefetch Logic no
DIMM #1
General
Memory type DDR2-SDRAM
Manufacturer (ID) (0000000000000000)
Size 512 MBytes
Max bandwidth PC4300 (266 MHz)
Part number SHARETRONIC
Serial number AA7524A4
Manufacturing date Week 22/Year 07
Attributes
Number of banks 1
Data width 64 bits
Correction None
teocpu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy bác chạy CPU Dual Core nên RAM chạy từ Bus 533 tới 667 đều được .
ah tiện thể các bác cho e hỏi cách gửi file với ah. không biết nó khổ thế đấy. Nhiều lúc có file muốn gửi lên diễn đàn nhưng ko biết làm sao gửi được.
Nâng cấp Ram Laptop

* Xác định Ram của mình là loại nào
Thông thường mình sẽ dùng software cpu-z tải từ www.cpuid.com (không cần cài đặt) để xem thông số cụ thể của Ram mình đang chạy :
Tab Memory
Type - DDR2 (loại Ram đang chạy)
Channels # Dual (đang chạy song song, một số dòng laptop chạy Ram DDR2 có thể hỗ trợ Dual khi gắn chung 512MB và 1G)
DRAM Frequency : "266.0MHZ" (thông số này thường gây hiểu nhầm là bus 266, bạn phải nhân x2 lên = bus 533 DDR2)

Tab SPD
Slot #1 và Slot #2 (cho ta biết laptop có mấy khe Ram)
Nếu chữ Slot # bị mờ đi không hiển thị có thể là 1 khe Ram build-in (hàn dính trên mainboard-chỉ còn có 1 Slot # để gắn thêm)
Type DIMM Module
SDR-bus 100 PC 100 SDR-bus 133 PC 133
DDR-bus 266 PC 2100 DDR-bus 333 PC 2700 DDR-bus 400 PC 3200
DDR2-bus 400 PC2 3200 DDR2-bus 533 PC2 4200/4300 DDR2-bus 667 PC2 5300 DDR2-bus 800 PC2 6400
DDR3-bus 800 PC3 6400 DDR3-bus 1066 PC3 8500 DDR3-bus 1333 PC3 10667 Nếu bạn chạy Ram có bus chênh lệc nhau DDR 266/333, DDR2 533/667 hệ thống sẽ chạy theo Ram có bus thấp hơn trong 2 bus kia.

* Chọn loại Ram
Vấn đề đặt ra mình rất khó trả lời, tùy theo nhu cầu và sở thích của mỗi người . Đối với dòng Ram Laptop khi nâng cấp không giống như Desktop, bạn cần phải chọn hãng sản xuất Ram có độ tương thích cao với máy laptop (có những loại laptop rất kén Ram, gắn chạy trên máy này nhưng không chạy trên máy khác).

Theo ý kiến riêng của mình Ram laptop được phân loại theo nhu cầu từ trên xuống :
Zin theo máy : Hynix, Samsung, Infineon, (Quimoda), Nanya ...
Ram thường dùng : Kingston(chip Hynix), SuperTalent, Cruisal, OCZ, Transcend, Elpida, ProMos, PNY(chip Hynix) ...
Những hiệu khác : PQI, Kingmax, NCP, TwinMos, Kingtiger, Kingstone ....

* Khe gắn Ram trên laptop
Thông thường nằm phía sau máy, bạn chỉ cần mở nắp nhựa ra là có thể thấy (vị trí lắp đặt khe Ram có thể khác biệt tùy theo model và hãng sản xuất laptop)
Ke cắm Ram nằm chồng lên nhau - đối diện nhau - 2 mặt trên, dưới mainboard
Lưu ý : bạn phải tháo nguồn cấp điện cho laptop (battery, Adaptor ... ) trước khi gắn Ramtánh rủi ro không đáng có

Khe lắp Ram

Đặt thanh Ram nằm nghiên 30độ, đẩy nhẹ vào Slot

Ấn nhẹ từ trên xuống khi có tiếng click là OK

Thế là xong

Lưu ý: một số khe Ram khi gắn vào ấn xuống rất khó - nguyên nhân là 2 thanh nhựa cặp lấy cây Ram lâu ngày không còn đàn hồi như trước, bạn phải đặt cây Ram vào khi ấn xuống nới 2 thanh nhựa ra chút là được. Không cố gắng "dùng hết sức" ấn thật mạnh có thể dẫn đến hư thanh Ram hoặc gẫy 2 thanh nhựa (mình không khuyến khích làm thử xem có hư không !)
* Đối với window/vista 32bit khi nâng cấp lên 4G (02x2G DDR2) Ram hệ thống sẽ nhận là 4G Ram nhưng thực tế chỉ chạy 3G
window/vista 64bit khi nâng cấp lên 4G (02x2G DDR2) Ram hệ thống sẽ chạy là 4G Ram nhưng sẽ khó tìm driver hay software để chạy (tại thời điểm này).

Chúc bạn thành công !

by vitinh4k.com
Cho em hỏi dùng dual channel thì 2 thanh Ram cần những điều kiện j và có cần cài đặt j ko hay cứ cắm vào là dual. Cảm ơn các bác.
máy xài XP Ram 1 GB mà chạy còn thấy chậm rì nữa là 😔
rancon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhà mình có con Sharp MM20, ram 512mb nhưng mà nghe nói là ram nằm chết trên mainboard. không biết con này có thể nâng cấp ram được không các bác, máy chạy chậm quá.
Mình đang xài Laptop sony vaio window vista SP1 32-bit Ram 2ghz. Mình đang muốn nâng cấp ram lên 3-4ghz, nhưng mình nghe nói là win vista SP1 32-bit chỉ xài được tối đa là 2ghz thôi có nâng cấp cũng vô ích. Như vậy có đúng ko các bạn. Mình có nên nâng cấp ram lên 4ghz ko vậy. thanks
Hiện nay Ram DDR2 đang rất rẻ, nếu có điều kiện thì bạn nên nâng cấp lên 4GB. Trên lý thuyết Windows 32bit sẽ quản lý được 2^32 = 4GB Ram, tuy nhiên số Ram bạn thấy Windows quản lý được chỉ từ 3,2 - 3,5GB (phần còn lại coi như bỏ phí) là vì Windows còn phải quản lý 1 phần khác ví dụ như Ram của VGA, Soundcard... Đó là lí do tại sao Windows 32bit chỉ quản lý được 3,2 - 3,5GB Ram mà thôi. Nếu muốn Windows quản lý được đầy đủ và nhiều hơn 4GB (8GB, 16GB...) thì bạn có thể sử dụng Windows 64bit.
Chúc bạn nâng cấp Ram thành công.
theo như bạn nói windown 32-bit chỉ wan? lí từ 3.2-3,5 ghz ram thì mình chỉ cần nâng cấp lên 3ghz ram là đủ vì có nâng cấp lên 4ghz thì windown cũng chỉ quản lí được 3,2ghz thì phí 0,8ghz vậy chỉ cần nâng cấp lên 3ghz là ok dúng ko bạn. thanks
mình đang dùng laptop Dell latitude D810 ram 512Mb.Mình muốn nâng cấp lên 1Gb nhưng ko bít nên mua loại ram nào,giá cả ra sao.Anh em giúp mình với.
bạn phải xác định được ram của mình bus bao nhiêu..thì mới nâng cấp được..giá 1 thanh ram cho laptop bây giờ dao động từ 250k-400k (512Mb)..bạn có thể mang máy đến các cửa hàng tin cậy nhờ xem giúp và thay....Nếu ở SG bạn mang đến 43 Nguyễn Cư Trinh..mình vừa thay ở đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019