Các chip Exyos 5 Octa của Samsung sẽ chạy được 8 nhân cùng lúc vào quý 4

sonlazio
10/9/2013 3:30Phản hồi: 203
Các chip Exyos 5 Octa của Samsung sẽ chạy được 8 nhân cùng lúc vào quý 4

Samsung cho biết các chip xử lý Exynos 5 Octa của họ sẽ chạy được cả 8 nhân cùng một lúc nhờ vào giải pháp Heterogeneous Multi-Processing (HMP). Hiện tại thì Octa buộc phải chuyển đổi giữa từng cụm 4 nhân khi hoạt động, với ứng dụng cần xử lý nặng thì dùng 4 nhân A15 và nhẹ là 4 nhân A7. Với HMP thì khi máy phải tải những rất nặng, kiểu như game 3D hay các ứng dụng đồ hoạ thì nhân A15 sẽ xử lý những tiến trình ưu tiên còn A7 gánh đỡ cho A15 ở các tiến trình còn lại. Vẫn chưa biết liệu các máy đang dùng Octa như S4 và Note 3 có thể kích hoạt HMP thông qua một bản cập nhật hay đòi hỏi thiết bị mới hoàn toàn. Trước Samsung, MediaTek cũng đã đưa ra một giải pháp sử dụng Heterogeneous Multi-Processing trên con chip MT8135.
Nguồn: Samsung
203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá là kinh !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Khủng long trưởng thành 😁
Như vậy là hiệu năng sẽ được nâng lên tầm cao mới. Nhưng chưa rõ pin sẽ ntn
@hienng1991 Mình cũng có chung mối quan tâm giống bạn. Cho dù con chíp đó có mạnh như con core i7 trên desktop nhưng sạc pin chậm, hit pin như voi uống philatop thì cũng vứt đi. Trong các bài về chip của ss lại ít đề cập tới quản lí pin, có thể đây ko phải là một thế mạnh của ss.
DThang0612
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh Sam chế tạo phần cứng bá đạo quá !
@DThang0612 Cái này chỉ để khoe thôi.
Vì để chạy đc 8core đến máy tính còn chưa tận dụng đc hết

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
vẫn tin vào lời qualcomm đã phán, 4 nhân là đẹp rùi, quan trọng là chất lượng từng nhân hehehe
@thinhletien đừng tin vao lời thang qualcomm nói,lúc truoc thì bảo 600 mạnh hơn tegra 4,về sau thì 800 cũng ko đú lại dc với tegra => mat lòng tin luôn
@Nokia6686 theo tui nghĩ thì lúc nào chạy đa nhiệm sử dụng nhiều ứng dụng thì mới chạy 8 nhân cùng một lúc.cái a7 chắc chỉ để giảm bớt tải cho cái a15 thui.còn nếu chạy một ứng dụng thì chắc vẫn chỉ 4 nhân.a15 dành cho nặng còn a7 thì chạy nhẹ.nếu đúng vậy thì ko những ko tốn pin có khi lại đỡ tốn pin hơn ý chứ.
Nokia6686
TÍCH CỰC
11 năm
@hung82phuong Thì hiện tại S4, Note III bản octa đang hoạt động kiểu như bạn nói đó. Còn như trong bài viết thì SS định cho 8 nhân chạy hỗ trợ cùng lúc luôn chứ không luân phiên phân chia tác vụ nữa. Mình thấy chạy kiểu đó ớn cái vụ pin quá!

Nói chung thiết bị bây giờ tốc độ cũng khá ổn rồi, chỉ còn mỗi vụ pin.
@Nokia6686 ko phải.bản octa cũ dùng cho s4 của ss chỉ chạy được bốn nhân luôn phiên thui.a15 chạy thì a7 dừng và ngược lại.còn nếu sử dụng nhiều ứng dụng cùng một lúc thì chỉ 4 nhân a15 chạy thui.còn bây giờ thì khác sẽ 8 nhân hoạt động cùng một lúc nhưng chỉ khi nào chạy đa nhiệm.còn bt thì nếu chạy một tác vụ cũng chỉ có 4 nhân hoạt động.samsung ko ngu gì mà mà để 8 nhân cùng hoạt động nếu có mỗi một ứng dụng chạy đâu,như thế thì chẳng khác nào tự tay bóp giái.vì mục đích ban đầu của ss khi tạo ra con chip này chỉ hòng mục đích là tiết kiệm điện năng mà thui.
Trời, SamSung bắt chuớc nhanh thế. Nghe nói Qualcom và MotoX ra chip chạy tám nhân cùng 1 lúc để nâng cao năng suất và tiết kiệm điện được chẳng bao lâu thì SamSung copy ngay. Dâu chỉ có Apple mới bị SamSung copy trắng trợn đâu, nhiều nạn nhân khác nữa. Haha
okono
TÍCH CỰC
11 năm
@XoDarknessoX Đa dốt còn lắm lời. Qualcom nào ra chip 8 nhân
Cái gọi là chip 8 nhân của MotoX chỉ là quảng cáo thôi. Theo cách tính bình thường nó chỉ 2 nhân thôi. Khác hoàn toàn chip 8 nhân của Samsung
@XoDarknessoX Ak vậy cũng có người like mới ghê....

SONY using tinhte.vn
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
11 năm
@XoDarknessoX phán thúi "vô lý"
@XoDarknessoX bản thân bạn là 1 bản sao được mama bạn copy lại từ 1 kẻ không học hành, thiểu năng trí tụê, mắc nhiều bệnh nguy hiểm của xã hội ... Được tạo ra sau 1s so với kẻ như trên
Hay thế. Hy vọng mong manh là có cho s4 😔

Sent from my ipod using Tinhte.vn
Mình đã đợi Samsung làm việc này từ lâu. Hy vọng sẽ được thông qua bản cập nhật cho S4.
Pin sẽ tụt xuống còn nửa ngày :v
@Chậu Ốc™ Nửa ngày là mừng rồi bác ah. Kiểu này chắc vài tiếng
@Chậu Ốc™ Để có thể làm đc như vậy thì người ta cũng tính đến việc tiêu hao pin rồi bạn
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
@Chậu Ốc™ em thik cai avatar cua bác rùi áh
@Chậu Ốc™ mấy ông này nói vậy chứng tỏ chẳng hiểu gì về con octa 5 của samsung.
để làm gì nhỉ =))
Qdezi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bomduc Benchmark lòe thiên hạ :rolleyes:
@lelongth ờ, có lẽ vậy :3
@bomduc ^^~ để chơi ko làm gì cả :v
vuogpham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@con gi de mat để những thằng anti như này cay cú :v
note3 sẽ dùng chip 8 nhân này đầu tiên.
@hung82phuong s4 mới là đầu tiên bạn ạ
Hay nghi truoc khi noi khong biet ai an cap cua ai
bongyeu2010
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cứ nói copy copy bla bla. luật bản quyền sinh ra nó làm gì. copy thì bị kiện thôi 😃
đọc bài viết cảm giác như có qua google translate :eek:
tho nau
TÍCH CỰC
11 năm
thông báo sớm để các bác kịp thời mua thêm quả pin gắn ngoài cho nó!
hoanganhdt9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao mình dùng con S4 i9505 mà pin tụt nhanh quá, để yên ko bất bất kỳ kết nối nào mà 1 tiếng pin tụt 1%
@hoanganhdt9 Có thể là do chạy ngầm, xài rom cook và kernel + app Greenify để quản lý app chạy ngầm sẽ giúp pin tăng đáng kể .
Sắp tới sẽ có box thảo luận cho i9505 nên mình sẽ không hướng dẫn và trả lời thêm tại đây .
huuhoancz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoanganhdt9 Bạn ơi! tụt là đúng...Snapdragon là như vậy, cả S4 Pro, 600 đều như vậy thôi. Thử Restore lại và tắt chế độ tự cập nhật của mail, fb và các tài khoản của bạn đi là ok thôi. Tôi làm thế vs LG G và HTC One đều đc.
@hoanganhdt9 S4 i9505 là chip QC S600 bác ơi.
Con này có dùng để xử lý Photoshop được k hay lại game?
Dự là sắp có các thánh i cuồng viến thăm😁
hy vọng cho con s4 9500!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019