Các dòng CPU - độ phân giải và cách phân biệt để chọn file APK - Data

SlayerX
20/2/2012 9:55Phản hồi: 706
706 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thuongbl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn tìm giúp thông tin về huawei u8800 đi ở Việt Nam củng sài rất nhiều đó
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Của bạn là con Huawei ideos X5 đó, mình đã sửa lại tên đầy đủ của con này cho bạn dễ tìm!
bài này quá hay 😆, từ nay đỡ phải mò mẫm 😁
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Update mới nào!
Cho bài này lên Stick và bỏ cái bài viết mà không cập nhật gì từ năm 2009 là đúng rồi ;) . Thấy tinhte "tinh tế" hơn được 1 chút rồi đấy 😁.
Mình thấy cách sắp xếp này ko ổn lắm, rất khó nhìn, khó tìm. Mình nghĩ làm 1 bảng như excel có mấy cột dọc là STT, Tên máy, Tên mã, CPU, GPU. Sắp xếp như vậy có lẽ sẽ dễ nhìn hơn. Như vầy nè

P.S: chán wá, tinhte ko nhận khung, để up hình lên

SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
@Long_Xuyen_Boy Mình lúc đầu cũng định thế nhưng như thế phải làm bảng tính rồi chụp hình lại, có thêm model mới lại phải chụp lại up lại phiền lắm 😕
@SlayerX Vài máy một hình, đâu cần 1 đống máy zô 1 hình đâu, cứ có máy mới thì up hình mới. Mà cái quan trọng là hôm nọ thấy bác admin nào đó post cái bảng lên trực tiếp luôn, ko cần chụp hình lu bu như mình đâu :|
Ko thì làm 1 cái bên Google Docs cũng ổn 😃
thế còn Qmobile S10 bạn ơi :-s
kilyku
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn có thể sắp xếp về tốc độ xử lý theo lý thuyết không?
Và có thêm cả phần GPU và tốc độ xử lý của từng dòng nữa
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Đã bổ sung thêm cho bạn đó.
Google Nexus Prime / Samsung Galaxy Nexus là 1 đó bạn!
cho e hỏi con sámung galaxy tab 7 plus thì thuộc dòng nào vậy? chẳng down được game đúng độ phân giải.
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
@luonghs Con này của bạn là 1024x600 nhé, độ phân giải này là của máy tính bảng nên nhiều game điện thoại không tương thích.
cho e hỏi con sámung galaxy tab 7 plus thì thuộc dòng nào vậy? chẳng down được game đúng độ phân giải.
Mời các bạn mới dùng smartphone vào GSMARENA.com check máy. Ở trang này có hầu hết tất cả các loại đt trên thế giới(mỗi Việt Nam là ko có😁). Ở đó các sẽ có đầy đủ thông tin cho các bạn, từ con chip kiểu gì cho đến GPU ra sao, chỉ cần search 1 vài chữ tên máy là có kết quả ngay, rất kỹ.

Nhờ chủ thớt trích giùm lên đầu trang cho các bạn biết với nhé😃

Thanks chủ thớt
Haitrue
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm ơn bác chủ thớt nhiều.em đang dùng lg e730 sol
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Cho mình quote lại chính mình cái :D
Thêm nữa là cái này cho các bác chơi game nhòm vào nên chỉ để CPU/GPU thôi, cho 1 lô Specification dài dằng dặng mà nhìn vô không phải ai cũng hiểu hết các bác ấy ngán lắm
cagivamito
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất cám ơn bài viết rất có ích với các bạn nào đang sử dụng 01 chú smart phone. Tuy nhiên mình có thắc mắc nhờ các bạn giải đáp dùm:
- Để cài game theo đúng các dòng CPU và GPU này buộc các bạn phải biết chính xác các file .apk mà mình định down về thuộc loại game j? HD hay không? Bởi lẽ độ phân giải của game sẽ quyết định máy có độ phân giải nào chơi dc?
- Các loại máy tính bảng sử dụng cpu terga2 nhưng độ phân giải màn hình chỉ 800x480 (điển hình là Dell Streak 7) thì các game HD (dành cho điện thoại???) khi cài sẽ không hoạt động dc pk?
- Nếu như chủ theart nói là khi cài game chủ yếu phân biệt CPu hay GPU là chỉ dành cho điện thoại hay là cho tất cả, kể cả cho máy tính bảng?
p/s cho mình hỏi thêm là nếu sử dụng cho máy tính bảng thì khi chép data game, mình phải chép vô bộ nhớ máy hay mình có thể chép ở Card (tạo đường dẫn y như chép vô bộ nhớ máy)
Thanks ace
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
@cagivamito 1/ Câu trả lời này của bạn gần như không thể có câu trả lời chính xác. Vì android có số lượng dòng máy và độ phân giải quá khác nhau, game android khi nhà sản xuất lập trình ra chỉ cố định với 1 số dòng máy và độ phân giải nhất định. Nếu bạn mua game bản quyền thì Market sẽ tự nhận diện và tải bản game tương thích với thiết bị của ta, không may là phần lớn chúng ta đều dùng game đã ......

Khi đó, các dòng máy có GPU và độ phân giải tương tự các dòng máy được hỗ trợ tất nhiên là sẽ chơi được bình thường mà không có vấn đề gì, các dòng máy không trong danh sách hỗ trợ thì tùy theo mức độ tương đồng của GPU và độ phân giải máy đó với các máy ở trên sẽ chơi được tốt, chơi không tốt bằng hoặc không chơi được.

Lấy ví dụ một chút: Hiện nay mình đang dùng LG Optimus 3D, GPU là SGX 540, độ phân giải là WVGA giống như Samsung Galaxy S2 I9100GSamsung Galaxy S I9000, như vậy mình có thể cài game của I9100G và I9000 lên Optimus 3D của mình, chơi bình thường. Điện thoại cũ của mình là Motorola XT800w, GPU là SGX 530, độ phân giải là FWVGA, mình vẫn cài được game của Samsung Galaxy S I9000 vì họ GPU gần nhau, nhưng vì độ phân giải lớn hơn 1 chút nên khi chơi hình bị dẹt đi 1 chút. Bạn mình dùng Samsung Galaxy S2 I9100, GPU là Mali-400, do khác GPU nên không thể cài game của Samsung Galaxy S2 I9100G. Bạn chú ý chỗ mình bôi đỏ sẽ thấy: chỉ khác nhau tên mã sẽ dẫn đến hệ thống khác hẳn nhau.

Tuy nhiên nảy sinh một vấn đề khác: mod game. Những game lớn, gameplay hay, đồ họa đẹp, được nhiều người chơi thường sẽ được các lập trình viên bên ngoài mod lại và đem lên cả các dòng máy không được hỗ trợ. VD như dòng CPU Tegra 2 có một số game rất hay như Samurai 2: Vegeance, Shadowgun mà chỉ các máy CPU Tegra 2 chơi được, các lập trình viên đã mod lại để tất cả các máy chơi được. Do đó mới cần xác định được đúng nguồn file apk tương ứng với điện thoại của mình để down.

Game HD hay không HD thực ra là một thủ thuật lừa người mua của nhà sản xuất. Một số nhà sản xuất tốp đầu như Gameloft, EA, Madfinger, Gamevil... thường quảng cáo game của họ là HD, tuy nhiên khái niệm này sẽ hiểu theo nghĩa hẹp là: độ phân giải cao TÍNH CHO ĐIỆN THOẠI VÀ MÁY TÍNH BẢNG chứ không phải là TÍNH CHO MÁY TÍNH VÀ TV. Tuy vậy, độ phân giải cao này thường được hiểu là 800x480 (cho điện thoại) hoặc 1024x600 (cho máy tính bảng), các dòng điện thoại và máy tính bảng từ giữa 2011 về sau có độ phân giải nâng lên thành 960x540, 1280x720 hay 1280x800 chưa được hỗ trợ đầy đủ lắm. Do đó khi bạn cài 1 số game HD cũ lên con điện thoại mới của bạn có thể bạn sẽ thấy nhỏ hình là vì nhà sản xuất không hỗ trợ các thể hệ điện thoại mới cho game đó nữa hoặc file ..... của bạn là bản cũ 😁.

2/ + 3/ Game chỉ phân biệt GPU và độ phân giải, việc thiết bị là máy tính bảng hay điện thoại không ảnh hưởng đến game. Lại VD (xin lỗi mình hơi dài dòng ^^): Bạn mình trúng thưởng của Yahoo VN 1 con máy tính bảng PIC003, con này bê nguyên xi phần cứng của Samsung Galaxy S I9000, màn hình lớn hơn là 7 inch nhưng độ phân giải thì y xì (800x480). Kết quả là nó chơi chung toàn bộ game của máy mình được (vì giống độ phân giải và GPU) và cũng chơi chung toàn bộ game của Samsung Galaxy S I9000 được. Trường hợp Dell Streak 7 của bạn có thể kiếm game của LG Optimus 2X hoặc Motorola Atrix.

PS: Hầu hết game có data đều yêu cầu chuyển data vào thẻ nhớ nên bạn cứ copy vào thẻ nhớ nhé.
bác chủ thớt cho mình hỏi sao mình cái game samuraiII bản 1.0.1 cho con sen xe mà vào toàn bị văng ra ngoài ,có lúc lại vào đc hxhx
cagivamito
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dear SlayerX
Rất cám ơn bạn về những giải đáp này. Thật sự mình cũng không rành về vấn đề cài đặt game phù hợp với độ phân giải cho tới khi cài game 9mm bản HD (theo quảng cáo của nhà sản xuất). Khi install file apk xong, mình chép data theo đường dẫn Sdcard2 (do mình sử dụng thẻ 8Gb) -> gameloft->game->9mmHD thì khi bắt đầu chơi máy mình báo : Your device is not compatible with this game. Ban đầu mình cứ ngỡ là phần data mình chép sai vì theo lời 1 số bạn thì đường dẫn phải chép vào bộ nhớ gốc của máy (con Dell bộ nhớ đến 16Gb) nên mình Move to Sdcard->gameloft->game thì....vẫn k chơi được. Sau khi kiểm tra lại bản game thì thấy sử dụng cho Kindle Fire (có độ phân giải màn hình là 1024x600 - qHD) nên mới dám đặt câu hỏi là như vậy.
Một số game khác như Brother in Arms 2 thì chơi vẫn được nhưng bị lỗi màn hình, hình ảnh chỉ là những bản mô phỏng 3D chứ k có màu sắc hoặc chi tiết. Một số game khác thì chỉ phát được đoạn trailer game mở màn đến khi hết thì tự động thoát ra màn hình chính.
Một vấn đề nữa mình muốn nhờ bạn trả lời (hihihiihi) là việc cấu hình máy - chủ yếu là Ram có quyết định đến việc game đang chơi bị thoát ra ngoài hoặc không thể vào game hay k?. Thông thường các máy tính bảng hiện nay Ram tối thiểu là 512Mb.
Một lần nữa cám ơn câu trả lời của bạn
Thân
Bạn có thế đưa 1 bài so sánh về GPU như Geforce ULP với Adreno 220 và Power VR SGX 530,535 được không,về hiệu năng,nhiệt độ...😃
@galaxy572 trả lời phụ chủ top
-PowerVR SGX530:render được 14triệu đa giác,500Mpx 1 giây.xung nhân 200MHz
-PowerVR SGX535:render được 14triệu đa giác,1Gpx 1 giây.xung nhân 200MHz
-Adreno220:render được 88triệu đa giác,2.4Gpx 1giây.xung nhân mặc định 266MHz,có thể ép xung tối đa lên 400MHz
-Geforce ULP:hiện ko rõ khả năng render vì nvidia ko công bố.xung nhân 600MHz với LPDDR2 hoặc 667MHz với DDR2
ko tìm thấy phần nói về temp của gpu điện thoại.
khongthich
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết đúng ngay cái mình tìm. thanks chủ thớt
dracula1997
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bác cho em hỏi câu này hơi ngu chút (em mới xài adroid 1st) 😁
1. File apk vs file data là ? có vai trò j khi cài đặt game? :D
2. Cái mà tải trên adroid market xuống là file apk hay là data :D
xin mấy bác trả lời giúp em
@dracula1997 file apk là file cài đặt của game hoặc ứng dụng còn data game là dữ liệu của game đó,ko có apk thì ko cài dc(tất nhiên,file cài đặt mà) còn ko có data thì ko chơi dc.với những game nhẹ,có file apk vào cỡ vài mb đến vài chục mb thì data nằm luôn trong file apk.còn với game nặng thì file apk rất nhẹ,chỉ khoảng vài trăm kb đến 1mb nhưng khi sau khi cài đặt phải down thêm data mới chơi đc,tùy từng game mà dung lượng data khác nhau.
Game tải ở google play về là file apk.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019