Các dòng máy DSLR Canon và Nikon - Mua phân khúc nào là hợp lý nhất?

starnt
11/2/2014 14:31Phản hồi: 543
Các dòng máy DSLR Canon và Nikon - Mua phân khúc nào là hợp lý nhất?

OK, coi như các bạn đã quyết định mua 1 bộ máy ảnh DSLR, vấn đề còn lại là chọn phân khúc nào để phù hợp nhất và cũng vừa túi tiền. Sẽ có một bài riêng về việc chọn máy của hãng nào, và các bài tiếp về ống kính. Nhưng câu trả lời ngắn gọn nhất là .... THÍCH HÃNG NÀO CHỌN HÃNG ĐÓ. Thực ra, quan trọng hơn đó là việc tìm hiểu những phẩm chất của từng phân khúc để ngắm nghĩa một chiếc cho mình.

Video hơi dài, nếu các bạn muốn thì có thể nhảy tới phút 7:34 để gặp các nhân vật thực tế nói về chính những chiếc máy họ đang sử dụng và lý do mua những máy này
Canon Nikon DSLR lineup.png

Vài điểm lưu ý:
  • Về nguyên tắc sử dụng, có thể nói rằng tất cả những chiếc DSLR đều "dễ" (hoặc đều khó) sử dụng như nhau; chứ không có nghĩa là dòng "khởi điểm" thì đơn giản hơn cho người bắt đầu, đó chỉ là cách gọi "lừa tình" mà thôi
  • Nếu bắt đầu chơi và tài chính tốt thì nên bỏ qua 2 bạn binh nhất binh nhì, nhưng cũng không nên chơi Canon 1D hay Nikon D4 (rất nặng nề), mà cân nhắc cho mình những chiếc nằm ở đâu đó giữa - cho dù là FF hay Crop thì đều mang lại một chất lượng hình rất tốt
  • Nếu tài chính rất hạn hẹp thì dòng khởi điểm cũng dư sức đáp ứng nhu cầu chất lượng ảnh, nhưng thiệt thòi khá nhiều về thao tác sử dụng, cảm giác thuận tiện, độ linh động trong tùy chỉnh.
  • Hiện tại Fullframe có 3 lợi thế so với crop đó là RẤT THIẾU SÁNG, GÓC RẤT RỘNG và DOF RẤT MỎNG , 3 nhu cầu này thực tế không nhiều ở những người dùng phổ thông mà trong 80-90% trường hợp cả FF và APS-C đều cho chất lương hình tương đồng.
  • Máy ảnh DSLR mới chỉ là 30% của câu chuyện, 50% quan trọng đó là ống kính. 20% nữa là các phụ kiện kèm theo bao gồm chân máy, túi xách, thẻ, filter, và trăm thứ khác ít nhiều cải thiện chất lượng hình ảnh cũng như thao tác sử dụng.
Tất cả các máy đã được liệt kê ở trên và những chiếc không nằm trong nhóm đại diện, chúng ta đều có thể tìm thông tin các bài viết cụ thể hơn bằng cách gõ tên máy vào ô tìm kiếm.

Trân trọng cảm ơn cửa hàng Zshop.vn đã cho mượn một số thiết bị
543 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
Ủa sao D7100 không có trong líst dưới vậy anh Thanh? 😃
@ronaldomu Thì bác cứ coi D7000 thành D7100 đi, nhọc tâm quá vậy chi cho mệt.
@loctrantalent Bác thanh so 70d với d7000 thôi mà d7100 xịn hơn nên chưa có máy đối ứng để so sánh =))...chạy lẹ k ăn gạch canoman
toxicgender
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronaldomu Dòng D7100 tuy hơn 1 số với D7000 nhưng bị lai nhiều, nó nhỉnh hơn D300s 1 chút và thấp hơn D610 1 chút. Danh sách này chỉ mang tính chất tham khảo đạt mức độ dễ hiểu nhất nên loại D7100 ra danh sách để tiện so sánh hơn đó mà...
@NgoTuan86vn
Chỉ có 2 đại gia Ni Ca chơi với nhau à? Anh em Sony, Pentax, Olympus vào kiện cáo phát nào 😁
@hnadov Đang so sánh thiết bị mà bác.
@khanhpt chắc là so sanh trong 30 % đó
@hnadov Trong bài đã nói là chỉ giới thiệu những a nổi tiếng nhất rồi mà, Ni-Ca thì 2 a hợp lực chiếm đến hơn 80% thị phần rồi
Chơi DSLR thì Ni-Ca vẫn là tốt nhất về nhiều yếu tố, và là lựa chọn an toàn hơn cho những người mới chơi :D
hay quá.
mong có thêm nhiều video về các sự lựa chọn máy ảnh

😃;)
Để list ra hết các dòng máy từ cách nay hơn 10 năm là điều ko dễ dàng, các bạn có thể tìm hiểu để biết chính xác dòng tương đương, bản nâng cấp hay đối thủ cạnh tranh của từng dong!!! Qua đó có cái nhìn tốt hơn về các dòng máy cũng như ưu, nhược điểm chi tiết hơn... Hơn là 1 clip tổng hợp đại khái thế này!
-KingJX-
ĐẠI BÀNG
10 năm
e muốn mua 1 máy cũ tầm 5 - 8 triệu thì con nào là Tốt nhất nhỉ , em là binh bét muốn vào chụp choẹt cho biết, mà khổ nổi ko có máy để thực hành nên ko thể đi với các AE đc , e thích kiểu máy có tự động Xóa Phông auto luôn ấy ạ, các bác tư vấn giúp nhé ^^
@ronaldomu Đó là lý do tại sao người ta vẫn phải viết PR 😃
tonnie
TÍCH CỰC
10 năm
@ronaldomu Thế mà khối ae gà mờ biết đc kha khá
Thế bác làm đv bài.pr nào giúp ae thông hơn về mặt kiến thức chưa nhỉ
@-KingJX- Làm sao có máy nào tự động xóa phông nhỉ?...... Phải biết chụp và có ông kính phù hợp thì mới xóa phông dc chứ......
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao đại diện lại là Canon 70D so với Nikon D7000 vậy anh Thanh 😃
bác kia to béo cầm 1d + quả lens nhìn như pháo cối 😆 đã thật
thinhpc1212
ĐẠI BÀNG
10 năm
Buồn buồn vì không thấy D7100.😆
@thinhpc1212 http://www.digitalrev.com/article/nikon-d7100-first-impression-hands/ODgyNjMzOTY_A
Em đang dùng 700D, thấy cũng tốt, theo kinh nghiệm non nớt thì dòng 2 số và 3 số của Canon chất lượng ảnh y chang nhau....;) 2 số ăn được cái nút thao tác, bánh xe thuận lợi và nhanh hơn...Ước mơ của em là 1 chú Alpha A77........😁
@Xperia_no1 nhưng chụp cảm giác xa lắm b à, nhất là cái tiếng tạc tạc của 2 số ăn đứt 3 số
@Xperia_no1 Không chỉ nút đâu bác, nếu thật sự so về khả năng lấy nét thì 700D vs 70D thì 700D đuối lắm, ở 1 số điều kiện thiếu sáng thì 70D làm việc tốt hơn, body 70D to cầm đầm hơn nữa bác à
@Xperia_no1 Nếu dòng 2 và 3 số dùng chung 1 loại cảm biến thì chất lượng ảnh là tương đương nhau thôi, nhưng 2 số thì hơn 3 số ở tất cả các khía cạnh còn lại
@Xperia_no1 Quan trọng là lấy nét nữa....chứ nút chỉ là một phần. Màn hình XXXD Canon lừa tình vãi linh hồn
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
@Xperia_no1 Và quan trọng là đẹp hơn to hơn và dễ khè hơn 🆒
D90 thuộc phân khúc nào các bác?
không biết bác Thanh dùng máy nào ạ?
P/s: bài viết có giá trị, cám ơn ạ !
D90 được thay thế bởi D7000 và sau đó là D7100

Uhm, gõ lộn thành D7000 thực ra định viết là D71000, nhưng coi như là như nhau khi nói về phân khúc.

Đang sử dụng chính là D7000 và D800
Pea's Cool
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác cho e hỏi. E đag lăn tăn giữa d7000 & d300
D7000 thì có nhiều tính năng mới, d300 thì build tốt hơn.
E ko có ý định lên ff.
@Pea's Cool Bạn hay chụp ISO cao hay ko (từ 800 trở lên???)
Bạn có hay quay phim không???
Hay bạn cần chất lượng hình tốt hơn? Chất lượng hình D300 cao hơn hẳn D7000 nhé!
@Pea's Cool Gắn 80-200 hay 70-200 17-55 sẽ thấy khác ngay. Mình bán D7000 lấy D300s rồi D300
@starnt tiện bài của bác cool , em xin hỏi anh thanh đôi chút, em gom được khoảng 60 triệu ý định của em là mua con 610, nhưng em đang phân vân chuyện mua ống kính, thể loại của em là chụp phong cảnh và chân dung, cũng như cưới hỏi ma chay tiệc tùng, theo anh thì mua 24-70 f2.8 hay là mua 85-1.8 & 35-1.8, và anh cho ý kiến về chất lượng của từng ống cũng như hiệu năng nó mang lại không ạ, cảm ơn anh trước !!!
@starnt Anh Thanh tư vấn giúp em cái. em mới tập chơi tính mua 1 máy tầm 10 tr thì nên mua máy nào anh nhỉ. có người bán 60d + 50mm 1.8 giá trong khoảng túi tiền em, nhưng em cũng đang phân vân d7k theo anh thì nên máy nào anh nhỉ?? nếu được thì anh tu vấn cho em 1 máy khác cũng được
Với Nikon thì mấy bác mới chơi mà có điều kiện tí thì chơi luôn 7100 hoặc 610. Chứ mua mấy con được gọi là cho beginner thì cũng chả phải (giống như bác Thanh đã nêu). Em có kinh nghiệm về chuyện đó, chơi một thời gian rồi quen tay cái thấy tiếc hùi hụi vì mua cái máy quá cùi. Lấy nét thì thiếu chính xác, thao tác thì khó khăn vì thiếu con lăn và phím chức năng. Mỗi lần đến cái khoảnh khắc quan trọng thì bỏ lỡ cha nó rồi do loay hoay chỉnh máy.
chickenttt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks camera TT, videoclip rất hay và hữu ích ^^. thích nhất câu "price over performance" 😃 Tùy theo mục đích sử dụng nữa, "Giết gà mà dùng dao mổ trâu" thì thiệt là không nên ^^
hoangdc79
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài rất hữu ích!
nhưng nếu mỗi phân khúc thêm một vài lựa chọn nữa thì sẽ tốt hơn, mà có thêm đánh giá mức độ thì tuyệt vời luôn. hơi tham lam tí. :p
zenchip
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang tính mua máy có bài này của bác là quá tuyệt,
Có thể mình chọn 5D mark III thôi, thế còn ống kính thì nên chọn cái nào có thể sử dụng cho nhiều trường hợp, đa dụng tốt, ăn chắc mặc bền luôn.
@zenchip 5D3 là chiếc máy tuyệt vời, muốn tận dụng tối đa khả năng của sensor và vẫn tiện lợi, chỉ có cách mua 24-70mm Mk2. và nếu cần tele thì 70-20mm 2.8 IS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019