Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

CÁC LỆNH CƠ BẢN DÙNG TRONG FASTBOOT VỚI ADB TOOL

ancola66
10/5/2012 6:47Phản hồi: 121
CÁC LỆNH CƠ BẢN DÙNG TRONG FASTBOOT VỚI ADB TOOL

Đối với người dùng Android thì ADB TOOL là một công cụ rất hay dùng để làm các việc như : Flash Kernel, Flash Radio, Flash Recovery, Unlock Relock, Đưa ứng dụng trực tiếp vào System....Tất cả những việc này đều thực hiện bằng những câu lệnh (Có thể chúng ta đã biết nhưng quên, có thể có những bạn chưa biết nên lúng túng...) Tôi lập chủ đề này nhằm giúp các bạn có thể thực hiện dễ dàng các câu lệnh trong Fastboot với ADB TOOL

A- Điều Kiện cần có :

1. Tải bộ Tool : ADB_Flash_Tool tại ĐÂY
* Giải nén trên Máy tính hoặc Laptop

2. Các tập tin Radio, Recovery, Kernel, Unlock_code.bin.... mà bạn muốn Flash vào máy thì bạn chép vào chung với thư mục ADB_Flash_Tool

3. Trên điện thoại :
* Tích vào ô USB Debugging trong Settings/Developer Tools
* Bỏ dấu tích ở ô Fast boot trong Settings/Power
* Đưa máy về chế độ Fastboot :

Quảng cáo

- Tắt máy hoàn toàn
- Nhấn giữ Volume Down và nhấn nhả Power
- Tiếp tục giữ Volume Down đến khi hiện màn hình Bootloader
- Khi vào đến chế độ Bootloader rồi thì nhấn Power để máy vào chế độ Fastboot
- Kết nối điện thoại với máy tính >>> Kết nối thành công thì bên cạnh chữ Fastboot mầu đỏ sẽ hiện thêm chữ USB >>> Đã sẵn sàng cho bạn sủ dụng ADB_Flash_Tool

- Bạn chạy file Flash.bat trong thư mục ADB_Flash_Tool và dùng các lệnh ở dưới đây theo mục đích của bạn

B- Các lệnh cơ bản dùng trong Fastboot với ADB Tool :

* Kiểm tra thiết bị có chắc chắn kết nối USB với máy tính hay không

Quảng cáo

fastboot devices

Nếu thiết bị kết nối OK với máy tính thì trên cửa sổ CMD sẽ hiện số Seri điện thoại của bạn

*Flash Recovery :

fastboot flash recovery XXX.img

XXX là tên của Recovery bạn định Flash vào máy

*Flash Radio :

fastboot flash radio XXX.img

XXX là tên Radio bạn định Flash vào máy

*Flash Kernel (Boot.img)

fastboot flash boot XXX.img

XXX là tên Kernel bạn định Flash vào máy

*Sửa lỗi khi up rom bị khởi động đi khởi động lại mà không vào được màn hình Home :

fastboot erase cache

*Mở khóa thiết bị với file unlock_code.bin (HTCdev)

fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin

*Relock lại thiết bị để up Rom Ship (Nếu máy của bạn đã mở khóa với HTCdev)

fastboot oem lock

*Kiểm tra mã CID của thiết bị

fastboot getvar cid

*Đổi mã CID của thiết bị
fastboot oem writecid XXX__XXX

XXX__XXX là mã CID bạn muốn đổi

*Khởi động lại thiết bị từ Fastboot (Ví dụ sau khi Flash Recovery, Radio, Kernel...)

fastboot reboot

* Hoặc muốn Reboot lại bootloader :

fastboot reboot-bootloader

Còn tiếp......

Xem thêm: [Newbie - Guide] Cơ bản về adb/fastboot/bootloader (N1 và Android)
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mti999
ĐẠI BÀNG
11 năm
ADB_Flash_Tool giải nén copy vô ổ C hả bạn,chứ sao mình chạy file flash.bat không có kết quả
ehviet
TÍCH CỰC
11 năm
OP quên nói là các lệnh fastboot cần phải có sự hỗ trợ của bootloader. Thí dụ như trên máy HTC thì tuỳ bạn có hboot gì thì sẽ chạy được lệnh nào, chứ không phải lệnh fastboot nào cũng có thể chạy ở mọi máy. Phần lớn các lệnh cao cấp chỉ có thể sử dụng với các máy đã được mở khoá bootloader hoặc cap hơn nữa là đang chạy các bootloader "vá" hay kỹ thuật.
em dùng nexsus 7 root lại quên ko stick USB debug giờ cứ khởi động lại rồi dừng ở chữ X bác cho em cao kiến với 😔
Có thể dùng phần mềm này để cài app không bác chủ.
Em đang cần cách cài ứng dụng quản lý file ES Explorer - trên máy sky android 2.3.5.
Mong bác chỉ dẫn 😃
@foxvnd Lệnh để cài file apk với 1 số máy rất hữu ích. Ví dụ có 1 số bản rom cook, người làm rom bỏ hết bàn phím, bỏ cả app quản lý file. Bắt buộc phải dùng cách này để cài file bàn phím.
"adb install tenfile.apk" file cần cài các bạn phải copy vào thư mục thực thi lệnh adb nhé.
CHo mình xin link dow với, linh kia bị die rồi, thanks
cho mình hỏi cách vào kia máy nào cũng như máy nào à bạn
Máy em vào fastboot đơn giản hơn máy bác, chỉ cần ấn power+volume up là dc rồi 😁

Sent from my Flame Low RAM using Tinhte.vn
@zombie1998 giả sử bị hư nút volume rồi bấm bằng gì bạn,, đây la cach nhanh nhất va tiện nhất để up rom và linh hoạt, chỉ can dung dong lệnh la máy on và off , restart rồi, ko cần chạm vào ..
đặt gạch 😁
đã lâu rồi bác chưa up tập lệnh "còn tiếp" của ADB fastboot.
mấy bác nào cao thủ xin cho em ý kiến với! Số là con HTC incredible S của em đã không thể kết nối máy tính ở fastboot hoặc chia sẻ thẻ nhớ! trước đó vẫn đc nhưng không hiểu sao dạo này hết được @@! giờ em định factory resset máy lại không bik dc hk bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo! máy em đang xài room Cook và đã unblockboodloader
@minhnhat70 Ngoài dùng fastboot ra thì vẫn có thể dùng terminal emulator trên dt thay thế dc nhưng lệnh nó rắc rối hơn nhiều

Sent from my Flame Low RAM using Tinhte.vn
Rất hữu ích, Thanks chủ thớt...
hay quá rất vui
rất bổ ích, cám ơn bạn nhiều
a,bác An chuyên làm rom HTC đây mà 😁
bác ơi send lại link down hộ em với
mình cài adb rồi nhưng mở ứng dụng lên bào lỗi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM