Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các lô hàng Surface đầu tiên sẽ chỉ có kết nối Wi-Fi

babybungbu
22/6/2012 21:58Phản hồi: 243
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em thấy các bác nói gì cũng đúng, luận điểm nào cũng đúng, nhưng có một cái SAI trầm trọng nhất : sự SO SÁNH quá KHẬP KHIỄNG

1. thứ nhất, mỗi thứ đều có tác dụng và giá trị riêng của nó, và tuỳ thuộc vào mục đích sử dụng của người dùng. việc nó thất bại hay thành công chẳng liên quan quái gì đến mấy bác, mang ra cãi nhau chẳng có tác dụng gì cả. ai cần dùng gì thì người ta mua cái đó
2. ví dụ đơn giản, như e là developer, cũng có điều kiện được sử dụng khá nhiều thiết bị, và hiện tại e đang dừng ở Sony Vaio SA với màn hình độ phân giải cao và tính di động tốt phục vụ cho việc code của e. Phone HTC Mozart với điểm mạnh là Email và Office hỗ trợ cho việc đọc tài liệu mới trong trường hợp khẩn cấp, và iPad 1 dùng để lướt web, check mail và giải trí một chút khi không muốn ngồi trên bàn máy tính. E chỉ là một ví dụ, còn hàng ngàn, hàng triệu người khác và mỗi người có mỗi sở thích riêng biệt, mục đích sử dụng riêng biệt. Việc các nhà sản xuất cho ra sản phẩm cuối cùng thì người hưởng lợi là người tiêu dùng, có nhiều sản phẩm với nhiều phân khúc để lựa chọn, và việc ta mua hàng sẽ mang lại giá trị cho nhà sản xuất, lợi cả đôi đường, chẳng có gì để nói.

E xin lỗi, nhưng nói thật là các bác đang bị mấy tờ báo lá cải làm MỜ MẮT về việc sử dụng máy móc và công nghệ sao cho hợp lý. Còn nếu thực sự có tiền, các bác cứ mua hết cái đống đồ đó về, chẳng phải cãi nhau với ai làm gì cho nó mệt người các bác ạ.

Các bác cứ nghĩ rằng, việc so sánh Táo, với MS hay với bất cứ cái gì, so sánh Pad, Phone, Pod với bất kì thứ gì khác tương tự, như là việc so sánh cái bút bi với cái bút chì ấy. E đố bác nào có thể dùng bút bi vẽ ra rồi tẩy đi dược như bút chì, và đố bác nào dùng bút chì mà khó bị tẩy xoá hơn bút bi đấy :|

Các bác đọc comment của e có thể gạch đá thoải mái, nhưng hãy chỉ ra chỗ nào e nói sai. E nói đúng thì xin 1 cái "thích" 😁 e ko phải người ba phải, cũng ko phải fan của bất cứ thằng nào (mặc dù thực sự thì e thích Sony và Apple, ko thích Sam lắm :D) nhưng ít nhất e thấy e là người sử dụng thông minh, ko bị chi phối bởi tình cảm :D
@zoro_hell Ủng hộ bác vì là người dùng các SP công nghệ hiệu quả cho công việc và giải trí chứ không chạy theo thị trường.
@nhcong nếu chạy theo công nghệ thà e chạy theo mua xe hơi còn hơn bác ạ. ko đủ sức mà chạy theo công nghệ đâu
Sản phẩm còn chưa được bán, thậm chí cánh phóng viên còn chưa có dịp trải nghiệm thật sự mà các bác đã đem so sánh với ipad, android tab rồi.
Bản thân em không nghĩ Mic làm Surface để cạnh tranh đâu nên có thể sẽ không bán rộng rãi trên thị trường, mạng lưới bán lẻ device của Mic cũng không lớn vì Mic là công ty phần mềm mà.
Mic làm Surface là hợp lí. Nó là sản phẩm mang tính định hướng, từ đó các OEM sẽ có những sản phẩm tốt hơn nữa. Chứ Mic chẳng việc gì phải war với chính các đối tác lâu năm của mình.
Surface chưa phải là W8 device tốt nhất nhưng là viên gạch nền chắc chắn cho W8 vào thị trường.
P/s Càng có nhiều ifan, droidfan vào war chứng tỏ W8, WP8 càng HOT.
USB 3G thẳng tiếng 😁
bây giờ chỉ cầu cho con surface pro không cài sẵn win8 > đỡ tốn 200usd 😃
@hieu199300 thế rùi bác cài hệ điều hành bằng cách nào
@alabana cắm USB vô mà cài thôi. bạn chưa cài HĐH bao h à 😆
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@FullOfLove Hình như có hỗ trợ cài Online. 😁
Nên án binh bất động chờ ngóng thêm thông tin về em này sẽ tốt hơn.
phần cứng quá ổn, bây giờ chỉ lo đầu tư thêm nhiều ứng dụng tốt với giá tốt như ios là ok rùi
dx82
TÍCH CỰC
12 năm
Thôi thế là đi đời a No nhà mình rồi 😕 , thằng MS mà nó tự sx MTB thế này thì anh No sẽ không thể chen nổi chân vào một mảng sp đang hút khách, còn về điện thoại WP thì nay nó đổi, ngày kia nó ngừng nâng cấp, ngày kìa nó tuyên bố phát triển phiên bản mới tinh tình tình... thế là a No cứ bị quay như chong chóng, không bán được hàng và lăn đùng ra chết 😁 => thằng MS nó xơi luôn! Toi đời một huyền thoại! híc híc....
Nếu chọn mua thì mua bản chạy trên này ARM thôi, ko chơi bản PRO dày và nặng hơn mà cũng ko có nhu cầu dùng đến mức đó

Giá cả như vậy cũng tạm dc, ipad ko phải ko có nhược điểm, nếu mà cầm kiểu trần trụi, ko case, nguyên bản thì cầm ipad dễ bị tuột, nằm coi phim mỏi tay như quĩ =))

Cái nữa là ko xem dc flash, mấy site film free trên mạng toàn chơi flash, ko phải film nào tìm trên youtube cũng có, mún xem cũng chẳng biết làm sao

ipad có cái hay mà có cái dỡ, cái nào cũng vậy thôi, sài ultrabook vẫn ngon và đã =))
đẹp và tinh tế quá
adslha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này có cổng USB,liệu có xài được USB 3G chăng? Lúc đó thì nhiều khi chẳng cần 3G tích hợp. Lòi lòi xấu tí 😆)
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
12 năm
@adslha Tốt nhất nên có bản 3/4g.
Em là developer. Đọc qua comment của các bác, thấy tranh cãi nhiều quá. Điều này cũng nói lên sự hấp dẫn của em Surface.

E chưa hẳn là fan của MS nhưng rất yêu thích các sản phẩm của MS về cả phần cứng lẫn phần mềm. Từ lúc dùng bộ Keyboard + Mouse của MS, em chẳng còn muốn dùng hàng của DELL, Genius hay Mitsumi nữa. Các game Xbox + Kinect thì ăn đứt game của Sony Move (bác nào chém hoa quả, nhảy chưa?). Nói về việc thành công hay thất bại với Surface thì rất khó, chúng ta hãy chờ đợi xem sao?

Mặc dù chưa được dùng Surface nhưng trải nghiệm trên Windows 8 rất tuyệt vời. Khả năng kết nối cao là những lý do để em tin tưởng vào sự thành công của Surface.

Còn về ứng dụng. Bác nào đã từng phát triển app trên Visual Studio thì biết nó mạnh mẽ thế nào? Do vậy, các lập trình viên sẽ viết ứng dụng nhanh hơn, chuyển ứng dụng từ nền tảng khác sang Windows dễ dàng hơn.

Việc còn lại là chờ...

P/S: Nếu có 1 số tiền để chọn mua The New iPad và Surface, em sẽ chọn Surface. Còn nếu số tiền mua máy Surface đắt gấp nhiều lần máy Nexus của Google thì em sẽ chọn Nexus. Ngoài đơn giản, tiện nghi, vấn đề kinh tế cũng rất quan trọng.
ha ha nhiều bác cứ phải cãi nhau hơn thua về cái gọi là hơn và ko hơn.....sao các bác ko nghĩ đơn giản rằng chọn sản phẩm gì chỉ là do sở thích và cảm nhận riêng của mỗi người.( ra đường chắc các bác gặp không ít anh chàng cao to,đẹp trai nhưng lại đi với 1 cô gái vừa đen vừa xấu,xứt môi, lồi rốn hay ko thì chưa rõ 😁 >> cô gái phải có cái gì đó cuốn hút chàng trai đó đúng ko? chứ còn người kc nhìn thôi chắc đã thấy chán rồi).còn nếu đặt nhu cầu lên hàng đầu thì phải nghĩ rằng nhu cầu mỗi người là kc nhau,đừng mang cái nhu cầu của mình ra mà áp đặt lên người kc rồi nói rằng những ai đang dùng ipad là......với mình thì chỉ đơn giản là tự nhiên thấy thích thì mua và xài,mình yêu thích android nhưng hiện h lại xài ipad ( mua ipad về chỉ để đêm nằm đọc báo,đỡ phải ngồi pc..và chẳng bao h mang ra đường nên đừng bác nào bảo là mua ipad chỉ để khoe mẽ cho oai nhé...em đái vào mồm đấy =))
@hanhph0ng Chẳng có gì là hài khi mà tự nhiên cảm thấy thích,thích đến nỗi đêm ko ngủ được chỉ muốn được cầm trên tay bạn ạ,tính cách thanh niên thì chắc bạn cũng hiểu đúng ko,cả thèm thì chóng chán,nhiều khi cũng nghĩ chả hiểu mình tốn nhiều tiền làm gì khi mà mua về chỉ để đọc báo,nhưng lúc hứng lên rồi thì khó làm chủ bản thân lắm
chuongbeats
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trời ơi rồi lại bao nhiêu người mất tiền oan vì cái nhập nhằng này thôi!
Cái Surface mà các bạn đang nói giá tương đương Ipad thì chạy chip ARM và nó KHÔNG THỂ CHẠY ĐƯỢC các phần mềm Windows hiện có như Autocad, Photoshop hay Office for Windows... Đừng có mơ cầm cái Surface đi để kiểm tra công trình hay đọc bản vẽ khi ngoài HĐH thì chưa có 1 phần mềm nào được phát triển để hỗ trợ nó.
Còn cái Surface Pro chạy được các phần mềm Windows thì giá nó khoảng $1000, nó chạy chip Intel, ngốn điện kinh khủng, nóng và pin của nó không được như bất kì 1 cái Tablet nào. Với cái giá đó, thì nên so sánh Surface pro với Ultrabook và Mac Air chứ đừng so sánh nhập nhằng với Ipad.
Mình ko phải là fan Apple nhưng thực sự khó chịu khi nhiều bạn fan cuồng cứ lấy cái Surface ARM ra so sánh với Ipad rồi lộng ngôn rằng "nó vừa rẻ lại vừa chạy được Office hay Autocad!". Nên nhớ rằng Ipad có màn hình Retina độ phân giải, màu sắc hơn nhiều Surface, pin lâu và các phần mềm cơ bản hỗ trợ đọc file Cad hay chỉnh sửa ảnh Photoshop đều đã được phát triển. Muốn Office thì Ipad cũng có một đống phần mềm hỗ trợ Office, sắp tới MS cũng ra bản Office cho Ipad. Muốn keyboard thì cũng đã có nhiều keyboard kiêm cover của các hãng thứ 3 phát triển. http://www.logitech.com/en-us/tablet-accessories/ipad/ultrathin-keyboard-cover
Nhiều bạn anti Apple quá thể, đến mức tâng bốc 1 sản phẩm chưa hoàn thiện, chưa có giá tiền, chưa có ngày xuất xưởng, chưa có một hệ sinh thái cần thiết cho người dùng... tất cả chỉ có lời hứa mơ hồ. Mình cũng muốn Microsoft ra một sản phẩm đủ sức đánh bại Apple, nhưng mình tin vào sản phẩm thực sự chứ ko phải là một bản demo còn chưa dám cho phóng viên đứng gần nhìn 😁.
hamyty
CAO CẤP
12 năm
@chuongbeats
đồng ý với bạn , micro chưa cho người ta hand on ,rồi vụ đang trình diễn thì máy bị đơ chứng tỏ sản phẫm chưa hoàn thiện 😃 con rt thì mình nói thật .ko có cửa so với ipad đâu ,từ cấu hình, hdh, pin ,kho ứng dụng. . . Còn con pro thì mình ko chắc nó chạy đc ứng dụng cũ trên window xp, 7 nên các bạn ko nên quá hy vọng nhiều kẻo thất vọng , khi nào micro bán ra rồi các micro fan hảy nổ 😃
hamyty
CAO CẤP
12 năm
@chuongbeats
đồng ý với bạn , micro chưa cho người ta hand on ,rồi vụ đang trình diễn thì máy bị đơ chứng tỏ sản phẫm chưa hoàn thiện 😃 con rt thì mình nói thật .ko có cửa so với ipad đâu ,từ cấu hình, hdh, pin ,kho ứng dụng. . . Còn con pro thì mình ko chắc nó chạy đc ứng dụng cũ trên window xp, 7 nên các bạn ko nên quá hy vọng nhiều kẻo thất vọng , khi nào micro bán ra rồi các micro fan hảy nổ 😃
@chuongbeats RT trên nền ARM không chạy được nền x86, nhưng it nhất MS cũng có 1 bản office hoàn thiện hơn so với các con Tablets khác.
chạy chip Intel, ngốn điện kinh khủng, nóng và pin của nó không được như bất kì 1 cái Tablet nào
Bạn review thời lượng pin rồi à ? trên tay rồi à, sao chắc cú thế ?
Nói thật nhé, con Surface pro chạy được pin 8 tiếng là quá đủ rồi.
Bạn nên xem pin của các con Toshiba hay Dell, Lenovo dòng pin trâu để biết them chi tiết !
anh em biết tại sao dòng tablet wifi vẫn phổ biến (ở tỷ lệ áp đảo) so với dồng tablet có thêm cả 3G/4G???
Nó có 2 lý do chính:
1. Chi phí: dòng 3G/3G khi mua đắt.
2. Tự nhiên phải quản lý thêm một tài khoản 3G/4G nữa thành ra lại bất tiện.

Mình đang xài máy bảng Asus Transformer Prime bản wifi + ĐT BlackBerry 9900 + Laptop Toshiba Portege Z830.

Khi ở chỗ không có wifi, mình bật chức năng wifi hostpot của em BB9900 để phát wifi cho cả em BB9900 lẫn em Portege Z830. Theo anh em, xài kiểu này sướng hơn hay mỗi thiết bị lại phải cắm sim và đăng ký 3G/4G sướng hơn????
đang tính chờ em surface này bán thì sắm thử con xem sao chứ dòng các dòng máy bảng khác mình xài qua hết rồi nhưng nó vẫn không thay được con laptop đi khi đi ra ngoài.

Dĩ nhiên khi ngồi văn phòng thì đừng xài tablet làm gì cho khổ!!!
Em thích cái bàn phím cảm ứng màu mè của e này 😁

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
thích table chạy Win 8, h nham nhảm chạy Android trông nhàm chán quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019