Các phi hành gia trên vũ trụ đi toilet như thế nào?

TDNC
9/5/2011 3:15Phản hồi: 134
Các phi hành gia trên vũ trụ đi toilet như thế nào?

Đi toilet, một chuyện vô cùng đơn giản nhưng hóa ra lại vô cùng phức tạp để thực hiện trong một môi trường không trọng lực như trên vũ trụ. Bởi vì không có lực hút của trái đất nên những thứ bạn "thải" ra nếu không được kiểm soát thì chúng sẽ bay lơ lửng trong chiếc phi thuyền của mình. Hãy xem cách mà các phi hành gia đi toilet trong phi thuyền ở môi trường không trọng lực được chương trình Tivi NatGeo mô phỏng lại trong video dưới đây.

Do được dùng để thực hiện một hoạt động rất đặc biệt nên chiếc bồn cầu trên phi thuyền cũng rất đặc biệt. Nhìn vào bạn sẽ thấy nó giống như chiếc ghế ngồi của phi công hơn với thiết kế rất cầu kỳ, phức tạp và chi chít các đường ống, dây dẫn, các công tắc điện và thậm chí còn có cả một chiếc camera đặt dưới mông của bạn để quan sát toàn bộ quá trình đi toilet, để đảm bảo không có bất kỳ một "chất" nào lọt ra ngoài và lơ lửng trong không gian. Quá trình đi toilet này còn phức tạp đến nỗi người ta đã chuẩn bị sẵn một bản hướng dẫn sử dụng chi tiết từng bước một phải làm những gì, phải bật những công tắc nào và phi hành gia phải tuân theo bản hướng dẫn đó mỗi khi đi toilet.

Hai bên phía bồn cầu còn có 2 tay cầm có tác dụng giữ cho phi hành gia yên thân trong lúc đi toilet, không bị bay đi trong môi trường không trọng lực. Phía trước bồn cầu chính là ống đi tiểu, phía đầu ống được gắn phễu và có 2 cỡ phễu khác nhau cho phù hợp với kích thước của mỗi người, ở đầu kia của đường ống là một máy hút giống như máy hút bụi dùng để hút sạch nước tiểu đi vào đường ống, không để chúng lọt ra ngoài.

Theo Gizmodo
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko xem dc, bị block country roài nhé
louis213
ĐẠI BÀNG
13 năm
Me Too, fix đi bạn, tò mò quá.
vẫn xem được mà..............😃
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
vô cùng đơn giản nhưng không kém phần phức tạp.
kinh kinh,đi vệ sinh cũng cần nghiên cứu phức tạp ghê🆒
halybobo
ĐẠI BÀNG
13 năm
không làm như vậy ...... lộn lên đầu như chơi bác ah
Kiểu như họ nhà tôm ý bác nhỉ... eo, nghĩ kinh chết...
datneuro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói như bác thì việc đi ra ngoài vũ trụ càng kinh dị hơn nữa quá
ấn nhiều nút như vậy lỡ mà bị tào tháo rượt thì sao mà kịp
V2TV2T
TÍCH CỰC
13 năm
hà hà, đúng đúng, nhưng chắc các phi hành gia không có thời gian mà ăn chơi hải sản hải siếc gì đâu
ùh em cũng đang nghĩ đến vấn đề này
midlight
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko sao đâu bác 😁 các phi hành gia có chế độ ăn uống vô cùng vệ sinh và chặt chẽ ko bao h họ bị rượt đâu =))
Thì "bó tay" chứ sao nữa, he he he - vui quá
Vậy thì phải phục trước để còn chạy kịp chứ sao.
tamakura
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vấn đề này mình thắc mắc lâu lắm rồi. Đến hnay mới có 1 topic mổ sẻ mà không xem đc. Ai xem được thì up lên Host khác cho mọi người xem nhé.
Một ngày đi chừng 3 - 4 lần như vậy chắc oải lắm...:-S:cry:😢

P/s: Mình cũng bị block rồi...:ninja::ninja::ninja:
Các bạn bấm vào link để xem. B
Link ấy xem tại VN tốt.

Chúc vui.
cái này hay quá nhỉ, thế những phi hành gia mà phụ nữ thì sao nhỉ, chắc có cỡ phểu riêng các bác nhỉ? không thấy nhắc đến
gmpucca
TÍCH CỰC
13 năm
He he hài quá vậy mà mềnh cứ tưởng lộn cái đó ra ngoài vũ trụ rùi phóng ra lun chớ:p
Cái "bệt" này hiện đại quá. Có bán ra thị trường ko nhỉ?
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Hai bên phía bồn cầu còn có 2 tay cầm có tác dụng giữ cho phi hành gia yên thân trong lúc đi toilet, không bị bay đi trong môi trường không trọng lực.
Hic đọc mà như kiểu đang lái máy bay ý.
Phía trước bồn cầu chính là ống đi tiểu, phía đầu ống được gắn phễu và có 2 cỡ phễu khác nhau cho phù hợp với kích thước của mỗi người, ở đầu kia của đường ống là một máy hút giống như máy hút bụi dùng để hút sạch nước tiểu đi vào đường ống, không để chúng lọt ra ngoài
Có khi nào cái máy hút này nó trục trặc làm việc quá công suất thì sao ta?:rolleyes:
mình nghĩ các nhà sx sứ vệ sinh ở việt nam nên sx bệ sứ như bệ sứ trong tolet của các nhà vũ trụ. đảm bảo những đại gia giàu ở vn sẽ chơi. Lý do vì thừa tiền muốn chơi sang :-d
timcuaquy
TÍCH CỰC
13 năm
Hiz đi vệ sinh mà còn ntn thì k biết tắm nó ntn nhỉ =))
timnguoiiu
ĐẠI BÀNG
13 năm
chắc mình nghĩ nó có cái hầm
chui vô tắm thì đóng nắp lại
tắm xog thì chui ra, hoho
trungtn
ĐẠI BÀNG
13 năm
tắm thì tôi nghĩ đơn giản hơn vì toàn là nước, con đi vs thì ... ko cẩn thận ăn bom như chơi ấy chứ :p
Nghĩ tới cảnh không có gì giữ được mấy cái ấy (shit), nó bay lơ lửng tùm lum là thấy zui rồi.
tuancannt
ĐẠI BÀNG
13 năm
wow cấu trúc . phức tạp . hi hi thu vị nhỉ. mún thử một lần quá hà
windsea
ĐẠI BÀNG
13 năm
xem bình thường, có bị block đâu nhể 😕
ctthou
TÍCH CỰC
13 năm
Nữ phi hành gia thì đi thế nào nhỉ?
lqdat89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cũng hay. đi wc cũng phải chốt dây an toàn.
Thì đúng rồi còn gì, môi trường không trọng lực, phụt mạnh một cái là người bay đi mấy mét như chơi. :bounce:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019