Các pro Hp giải đáp dùm em mấy thắc mắc.

toituoiconga123
2/4/2014 7:9Phản hồi: 15
Tình hình là em mới mua cái laptop Hp (dòng pavilion), có vài thắc mắc từ khâu “mua” đến khâu “máy” mong các pro giải đáp giúp em. Có mấy câu hỏi NGu tí thì mong các thánh đừng ném đá em tội nghiệp. hjhj 😁.

Trước giờ e sài máy thấy cũng bá đạo lắm mà sao giờ thấy cái máy mới toanh này cứ lóng ngóng thế nào ik. Hjc.

Cho em hỏi :

1) Trước khi đi mua máy cũng lên đọc tham khảo cách thức kiểm tra thùng máy, test máy đồ này nọ dữ dội lắm, thấy máy niêm phong nghiêm ngặt vô cùng, tùm lum hết,..Nhưng thực tế là, hôm bữa ra thegioididong mua, anh nhân vien dem thung may ra de tren ban xong lay con dao rach 1 phat, nhanh tay lấy máy tháo ni_long, khởi động nguồn rồi nói em ngồi dung máy thử đi, để a đi làm thủ tục thanh toán, ẹt ẹt. Quá nhanh, chưa đay 1 phút. Hic. Mà điều e thắc mắc là : chỗ file “thong số kĩ thuật” lại đc lưu trong file “thegioididong”, với xem nhiều trong ổ đĩa cũng có logo hay file thegioididong luu trong may, nhưng toàn tiếng anh, đọc hem hiểu gì hết. hjhj.

Có phải thùng máy đc tháo ra rồi k ạ. Em thì k sợ máy kém chất lượng đâu, nhưng k bik nó tháo ra làm gì thôi. ???

2) Trên thùng máy nó có dán cái bộ bán hang chuẩn của thegioididong , đọc vào danh mục thì chỉ thấy 1 sạc và 1 adapter thôi, vậy mà trong thùng máy lại có 2 sạc và 1 adapter ( dây sạc khác nhau, 1 sạc thì đầu 3 chấu dẹt, 1 sạc thì đầu 3 chấu nhưng 2 dẹt 1 tròn) (cái này khi đem máy về nhà e mới kiểm tra. Mà các pro cho e hỏi làm sao kiểm tra được từ sạc đến máy xem nó có đồng bộ với nhau k? em thấy mấy cái dãy số trên sạc vs máy chả có trùng nhau. Hjc

3) Máy em mua thì HĐH máy là linux, e nói nó cài cho e win 7 thì nó bảo mua win bản quyền thì nó cài cho, k thì đem về nhà cài win đi, cài win xong đem ra nó cài cho cái phần mềm diệt vi-rut (em mua phàn mềm diet vi-rut cùa nó). Phải vậy k các pro. ? Có phải nó chỉ cài win bản quyền k?

4) Các pro giúp e cài từ HĐH Linux sang win 7 với. Hjc.

Mong các pro giải đáp dùm em. Em cảm ơn rất nhiều :D
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
1. Mình không có ý kiến...
2. Bạn cứ xài được là được rồi, miễn sao nó không hư hỏng gì, khi mua máy phải là 2 dây sạc như bạn mới đúng.
3. Mấy cửa hàng lớn giờ Microsoft không cho cài win lậu nên vậy là đúng rồi.
4. Bạn ra tiệm mua đĩa cài hoặc tự down bản win về, tự tạo 1 usb boot để cài win, cái này search trên mạng rất nhiều, bạn chịu khó tự tìm hiểu. Hoặc tự bỏ tiền ra để tiệm cài, một số tiệm nhỏ vẫn cài chui cho bạn được.
@Crazy ™ 4. Mình thấy trên mạng rao cài win "dạo" rất nhiều, giá cho win 7 thì 50k, win 8 thì 80k? cài ở mấy chỗ này có ổn k bạn?
Tại mình thấy đứa bạn mình mua máy được cài win dùng thử 30ngày mà. Hình như thegioididong k có nhân viên kĩ thuật máy tính hay sao í, nhìn nó làm việc tắc trách dễ sợ. hic
Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
@toituoiconga123 Bữa trước mua máy ở Bảo An mình cũng phải tự cài, nhưng nói chung cũng đơn giản nên mình không đòi hỏi làm gì. Bạn cứ tạo 1 usb boot để cài win, hoặc đĩa cd, bỏ vô rồi cài, active lên kiếm key mark active by phone, hoặc nhờ active hộ, làm 1 lần cho biết, đỡ tốn 100k, sau này có bị gì mình cũng làm được.
Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
Về phần driver khi cài win xong thường tự nhận card wifi, bạn vô trang chủ hp rồi vào support kiếm driver dòng máy bạn down về cài thôi.
bây giờ không đâu cài win cho bác cả, họ cài bản quyền thôi.
cách cài win 7 thì bác chạy ra quán mua đĩa win rồi vào bios chỉnh dvd boot đầu tiên. Sau đó delete hết các phân vùng đi
bác mang máy và đĩa win ra mình cài giúp cho, công là 1chầu cafe thôi
@sagittarius1312 hj. good idea 😁
vậy ngay cả office cũng phải bản quyền hả các bạn. Sao mình nhờ nó cài cái gì nó cũng đòi bản quyền kia mới chịu. hjc
MÀ hôm qua mình đem máy ra lại ra thegioididong cho tụi nó cài cái phần mềm diệt virut+chạy driver còn thiếu cho máy lun.
Ngồi chờ tụi nó chạy chương trình đã rồi, nó kêu lại nói giữ máy lại bảo hành lí do vì win bị lỗi. Em bật máy lên xem thử thì thấy nền màn hình tối thui cùng vs mấy dòng chữ màu trắng. k vào đc deskop hay làm gì khác.
Vậy là bị làm sao? Do máy hư nên k chạy đc chương trình driver hay do mình cài win k chuẩn????
hjc. Máy gì ms mua 4 ngày đã bảo hành ùi.???
Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
@toituoiconga123 Tốt nhất khi mua máy nên kêu thêm một người có hiểu biết về máy tính đi cùng, chứ nói như bạn mình cũng chịu rồi. Win lỗi thì thường bị màn hình xanh. Khả năng cao là máy bạn bị lỗi phần cứng, nếu trong thời gian đổi trả bạn nên đòi đổi máy.
@Crazy ™ Nhân viên cài máy cho mình nói lỗi win nên k cài được driver. Mà mình bật lên thì lại là nền đen chữ trắnng. HJc
Nói nói giữ máy lại khoảng 1 ngày cho nó format lại toàn bộ máy, cài lại win, các driver còn thiếu, chia ổ đĩa,..Nên nó mới viết phiếu bảo hành giữ máy 😔
kỹ thuật viên tgdd như thế trình độ hơi kém, mình cảm nhận như thế thôi. Cài win những người dùng máy lâu năm chỉ 30, 40p là cài xong win + driver
Crazy ™
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sagittarius1312 quan trọng không phải là cài win, tgdd không hỗ trợ cài win mà. cái dòng chữ trắng hiện lên màn hình mới quan trọng, phải như bạn nhớ cái dòng chữ đó ghi gì thì đỡ.
Haizz. Chắc gặp mấy anh kỹ thuật mới vào nghề non tay chọt chẹt chỉnh tứ lung tung gì đó rồi. Lần sau bạn post gì thì cố gằng kiếm thêm mấy cái hình hoặc ghi rõ chi tiết một chút để ae dễ giải đáp cho. ^^
1. Đa số các cửa hàng như TGDD đồ đều được khui thùng trc cả rồi. Vì nó lấy hàng từ một nhà phân phối nào đó nên bên nhà phân phối đó đã khui ra dán tem ... ba...la...la. Không biết có hàng nào còn nguyên seal ko thì chịu
2. Có thể bên TGDD ghi sai thông tin. Cái này muốn biết rõ bạn nên xem các bài review hoặc khui thùng của dòng máy đang xài.(lên youtube kiếm video xem)
3. Nó làm vậy cũng đúng. Lỡ xui xui bị bắt cái là lãnh đủ Cũng có một số của hàng sẽ dẫn khách ra quán cf ngồi cài giúp.
Chúc
@nhatnguyen2005 mình k biết là do càng ngày việc thắc chạt các khâu bản quyền này nọ ngày càng khó hay là di bên thegioiđiong k có nhân viên kĩ thuật máy tính chuyên nghiệp nữa. Chứ con bạn mình mua máy bên Phong Vũ đc( hơn 1 năm rồi ). bên đó nó cài win, office, tu dien Lac viet, virrut, có nghe gì đến bản quyền đâu, nó cài bản gì k bik mà sài đến giờ vẫn bình thường, k cần gia hạn hay hết hạn gì cả. haiz
@toituoiconga123 Cái vụ bản quyền này có lâu rồi chứ không phải mới. Nói chung nó tại nó thực hiện răm rắp theo quy định, chẳng linh động giúp đỡ khách tí nào cả. Có thể máy kia bạn mua đúng lúc khuyến mãi gì đó được cài cho hoặc PV nó làm liều một tí cài giúp. Nói chung là TGDD nó làm vậy cũng không sai đâu. ^^. Chịu khó mày mò cài được một lần là biết chứ gì đâu. Mất công mang máy ra tiiemj cho nó cài rồi mang về.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019