Các thủ thuật giúp bạn sử dụng Windows Phone 8.1 hiệu quả hơn

Duy Luân
19/4/2014 16:53Phản hồi: 250
Các thủ thuật giúp bạn sử dụng Windows Phone 8.1 hiệu quả hơn

Vậy là Windows Phone 8.1 ra mắt cũng được khoảng một tuần nay rồi. Bên cạnh những thay đổi lớn liên quan đến giao diện hay cách sử dụng máy mà anh em đã thấy trong nhiều bài viết, hôm nay mình xin chia sẻ một vài thủ thuật và mẹo nho nhỏ để giúp anh em sử dụng chiếc điện thoại Windows Phone của mình một cách hiệu quả hơn. Nếu anh em có gì muốn chia sẻ thêm thì hãy comment ngay trong topic này luôn nhé.

Nếu vẫn chưa rõ về các tính năng chính của Windows Phone 8.1 thì mời anh em xem trước hai bài này:

1. Bật tắt nhanh Cortana

Cortana là cơ trợ lý ảo mới có thể làm được rất nhiều thứ, từ nhận lệnh giọng nói để điều khiển thiết bị cho đến tìm kiếm và nhắc nhở thông tin. Tuy nhiên trong một số trường hợp bạn không thích dùng Cortana, muốn tiết kiệm pin hoặc cần truy cập thường xuyên vào trình quét mã Bing Vision thì sao? Đừng lo, có cách hết cả. Tất cả những gì bạn cần làm là truy cập vào trình Settings của thiết bị > Notification + Actions > chọn lấy một trong 5 ô lệnh truy xuất nhanh (ô nào cũng được, nên chọn cái nào bạn ít dùng đến nhất, như tính năng Airplane chẳng hạn). Sau đó, chọn tiếp mục Location. Kể từ bây giờ trở đi khi bạn nhấn kéo Action Center xuống và nhấn vào ô này thì tính năng định vị của máy sẽ bị vô hiệu hóa, kéo theo đó Cortana cũng sẽ “tạm nghỉ” và trả lại giao diện Bing Search như trước. Khi cần kích hoạt lại thì bạn cũng thực hiện tương tự là Cortana sẽ xuất hiện, rất nhanh.

Cảm ơn bạn @genius3008 đã chỉ mình thủ thuật này nhé.

2. Trượt ngón tay sang trái phải trong IE 11

Thủ thuật này nhỏ xíu, cực dễ làm nhưng lại cực kì có ích trong quá trình sử dụng máy. Internet Explorer 11 trên Windows Phone 8.1 cho phép chúng ta trượt ngón tay về phía bên trái màn hình thay cho phím back (tải lại trang web trước), còn khi vượt về bên phải sẽ là tính năng forward (chuyển đến trang web phía sau). Quá tiện phải không? Chúng ta chẳng cần nhấn nút nào cả. Nếu anh em nào xài máy to như Lumia 1520 và 1320 thì sẽ thấy được “sức mạnh” của thủ thuật này.

3. Chỉnh nhanh chế độ rung

Trên Windows Phone 8 chúng ta có một nút riêng để kích hoạt chế độ im lặng cho máy, rất tiện khi đến giờ đi làm hoặc chuẩn bị vào họp. Nhưng trên Windows Phone 8.1 thì nút này đã biến mất, không lẽ phải trượt thanh âm lượng thủ công à? Không không, anh em vẫn có một nút để chuyển nhanh sang chế độ rung hoặc im lặng, có điều nó không hiện nguyên hình là một nút. Thay vào đó, anh em hãy nhấn nút volume rồi chạm vào biểu tượng hình chiếc chuông trong hộp thoại âm lượng xuất hiện trên màn hình. Chỉ cần như vậy là máy đã chuyển sang im lặng rồi. Còn nếu muốn tắt luôn cả rung thì nhấn vào chữ "Vibrate On".

4. Cài đặt trình quản lí tập tin

Trên Windows Phone 8.1 Microsoft không tích hợp sẵn một trình quản lý tập tin như những gì chúng ta đã kỳ vọng, tuy nhiên hãng có tích hợp một số hàm để lập trình viên bên thứ ba khai thác tính năng này. Aerize Explorer là một trong những app đầu tiên tận dụng điều đó.

Quảng cáo

Phần mềm này không hẳn là một trình duyệt file đầy đủ như File Explorer trên máy tính, bù lại, bạn chỉ được duyệt trong một số khu vực giới hạn, bao gồm: hình ảnh, nhạc, video, tài liệu, tập tin đã download và nhạc chuông. Khi thêm từng “phân vùng” nói trên vào Aerize Explorer, bạn sẽ thấy được tất cả các file trong đó, ngoài ra chúng ta cũng có thể đổi tên file, copy, cắt file, thậm chí là xóa tập tin hay thư mục nữa. Bạn cũng được phép xem đường dẫn cụ thể của từng mục cũng như chia sẻ tập tin (gửi mail, up lên Facebook…) ngay từ trong app này.

Aerize Explorer được cung cấp hoàn toàn miễn phí, anh em có thể tải về tại đây hoặc quét mã QR bên dưới.

5. Thiết lập nhạc chuông tin nhắn như thế nào?

Đây là một vấn đề khiến nhiều bạn thắc mắc bởi trên bản cập nhật GDR3 cho WP8.0 thì các bạn vẫn có thể thiết lập nhạc chuông riêng cho tin nhắn và email một cách dễ dàng còn trên WP8.1 khi mở phần này ra lại không có. Thực ra Microsoft đã cho nó vào một phần khác để bạn có thể thiết lập nhiều hơn. Khi mở Ringtones + Sound, bạn kéo xuống dưới sẽ thấy nút “Manage App Sounds” và tại đây bạn có thể làm nhiều thứ hơn nữa thay vì chỉ có tin nhắn và email.

Bạn còn có thể:
  • Thay đổi các nút thiết lập nhanh trên Action Center
  • Tắt mở thông báo cho các ứng dụng và thiết lập
  • Thiết lập cách hiển thị thông báo như bảng thông báo (banner), nhạc chuông riêng, rung hay không rung cho tin nhắn, từng hộp mail và các ứng dụng có hỗ trợ Action Center khác.

Quảng cáo

6. Bật tính năng theo dõi thời tiết trong ứng dụng lịch

Tính năng này thì dễ dàng thôi: khi bạn xem lịch ở chế độ tuần, ứng dụng sẽ thông báo thêm một icon nhỏ đi kèm theo dự báo thời tiết cho từng ngày (thông tin về vị trí địa lý sẽ được tự lấy, bạn không phải lo). Các icon này sẽ cho bạn biết trời có mây hay không, có mưa giông, gió mạnh hay sấm sét gì không. Tất nhiên bạn cũng có thể theo dõi nhiệt độ nữa. Để bật tính năng này thì mời anh em vào Calendar > nút menu > Settings > cuộn xuống cuối cùng > dòng Peferences > chọn ô “Use my location to show the weather and suggested places”.

7. Truy cập Action Center ngay từ màn hình khóa

Ngay cả khi bạn đã khóa mật khẩu PIN (hoặc không khóa) thì bạn vẫn có thể kéo khu vực trung tâm thông báo Action Center xuống từ cạnh trên màn hình. Tại đây bạn có thể nhanh chóng liếc xem bạn gái nhắn Facebook gì, có cuộc gọi nhỡ nào của vợ hay không mà không cần phải mở khóa thiết bị, tiết kiệm khi bạn chỉ muốn xem thông tin nhưng chưa muốn tương tác với điện thoại. Nếu bạn có sử dụng PIN code thì bạn chỉ có thể xem được thông tin của Action Center ngoài màn hình khóa chứ không mở các thông báo đó ra được. Muốn mở phải có mã, vẫn đảm bảo an toàn nhé.

8. Bật tắt chế độ tự cập nhật ứng dụng

Nhiều anh em có than với mình là sao mấy cái ứng dụng từ lúc lên Windows Phone 8.1 nó cứ tự cập nhật, tốn tiền 3G với tốn pin quá. Sẵn đây hướng dẫn luôn cho anh em cách tắt tính năng auto update nếu anh em không thích dùng: vào Store > Settings > mục App updates, bạn gạt dòng “Update apps automatically” sang thành Off là xong. Trong trường hợp vẫn muốn tự cập nhật ứng dụng nhưng chỉ khi có Wi-Fi, đảm bảo rằng dòng “Only get updates over W-Fi” đã được bật thành On.

9. Tự tải về ảnh trong email

Nhiều trình email tự động chặn tính năng tải hình ảnh vì lo ngại vấn đề virus và phần mềm mã đọc, và trình email mặc định của Windows Phone 8 cũng không là ngoại lệ. Điều thú vị đó là trên Windows Phone 8.1 thì chúng ta có thể vô hiệu hóa chức năng này đi, tiện cho những người thường xuyên phải check các email đính kèm nhiều hình ảnh như mình. Để thực hiện việc này, các bạn vào Email > nút menu > Settings > cuộn xuống dưới > chọn vào ô “Always download full message and internet images”. Vậy là xong rồi đó, kể từ giờ trở đi khi mở thư thì ảnh cũng sẽ xuất hiện cho bạn xem sẵn luôn.

10. Tắt thông báo của một cuộc hội thoại SMS

Nếu như chế độ Block sẽ chặn hoàn toàn việc liên lạc (cả gọi và nhắn tin) từ một người thì việc tắt thông báo (mute) chỉ đơn giản là máy sẽ không báo hiệu cho chúng ta biết khi có tin SMS mới từ một ai đó. Nói cách khác, ở tính năng Block thì tin nhắn sẽ không bao giờ tồn tại trên điện thoại, còn tính năng mute này thì tin nhắn vẫn tới, có điều nó sẽ không hiện ra Live Tile hay trong Action Center. Bạn sẽ phải mở ứng dụng nhắn tin của máy ra để coi.

Để tắt thông báo SMS, bạn hãy chạy trình nhắn tin của Windows Phone 8.1 lên, chọn lấy đoạn hội thoại giữa bạn và một người mong muốn, nhấn nút menu ở cạnh dưới màn hình, chọn nút Mute Thread. Khi cần bật thông báo lên lại thì thực hiện tương tự, có điều khi đó bạn sẽ cần chạm vào nút Unmute Thread.

11. Thiết lập danh sách gọi nhanh

Cuối cùng thì trình quay số nhanh cũng đã xuất hiện trên Windows Phone, xin cảm ơn Microsoft. Cách sử dụng tính năng này cũng không có gì phức tạp, có điều nhiều anh em không để ý nên không thấy nó xuất hiện. Bạn hãy chạy ứng dụng gọi điện của hệ thống lên, mặc định app sẽ mở trang “History” là lịch sử cuộc gọi. Trượt sang phải một cái là sẽ xuất hiện giao diện Speed Dial để bạn gọi nhanh các số thường liên lạc. Muốn thêm ai vào danh sách này thì bạn nhấn vào nút dấu + ở cạnh dưới màn hình nhé.

250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank chủ thớt. Để thử nghiệm xem sao rồi comment cho ý kiến 😁
Bị trùng lặp tiêu đề thứ ba và thứ tư rồi bác ơi !
@nguyenhieu100289 Cảm ơn bác nhé
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
10 năm
WP càng ngày càng nhiều app hay.....
Nếu 1 ngày WP có 1 kho app ngon thì không ngại gì bán android mua Lúa mì á ... về sài
@Sóc Gia Mấy câu phát biểu thế này cứ nghe hoài đến phát chán nhỉ. Thích thì nhích, k thích thì phắn, sao phải xoắn.
@Sóc Gia xa lắm
@Sóc Gia Chưa có tiền mua xài nói đi , giờ mà còn nhiều với ít app . Máy chú máy gì đàng xài bao nhiêu app , dô phần cài đặt xem mức sử dụng bao nhiêu . Có app chắc chẳn bao giờ đụng tới . Đúng là ko có xài cứ chém gió .
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lequangduy Bác đào mộ ghê quá.... em đang sài 1 em lumia 928 rồi sao bác biết mà lại bảo chưa sài @@
Mình muốn mấy app thiết kế như Behance, Dribbb.... mà WP có đâu, công việc mình cần thì đó là thiếu và người dùng WP như mình thua thiệt, WP ko nhưng chưa đc nhiều app mà các app có cũng chỉ là bình phong, còn lỗi và chảng mấy khi update ngon lành cả(vd ngay như FB, Viber)
Comedown13
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xác nhận là Lumia 520 vẫn trải nghiệm được tính năng này Luân nhé.
@Comedown13 Ngon. Bạn mình nó xài 1020 mà không thử được, phải về kiểm điểm mới được . Cảm ơn bác.
duykhanh34k
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Comedown13 đúng vậy,máy mình 720 vẫn dùng ngon,có điều vẫn phải tải lại nên hơi lâu,như opera trên androi thì tốt,vừa nhanh vừa đỡ tốn dung lương
@Comedown13 620 của mình cũng dùng ngon
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
@Comedown13 Thanh hả em?
long.nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
xác nhận là vẫn dùng được. Lumia 920 - màn hình 4.5" =.=
maxgacon9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@long.nd 8x 4,3 inch vẫn ok nhá
@maxgacon9x 520 4" mà vẫn ok,luôn! 😃
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@long.nd 1020 vẫn trượt ầm ầm.
@long.nd Vẩn dùng đc nhưng ko mượt như bên iOS7, WP khi trượt vẩn đợi load lại trang, iOS7 trượt là hiện ra luôn rất nhanh chóng, cái này MS học hỏi Apple đây nhưng chưa mượt = Apple đc
Sao cái Notification + Action của em có 4 ô thế các bác nhỉ
@Trường DXT Hiện tại là k nhiêu hơn 4 được thì phải
@vothanhhaict màn hình 6" mới có thì phải như 1520 là 5 ô
@Duy Luân Chuẩn, 1320 của e có 5 ô, 925 vừa mua để c bị xách về VN cho th bạn thì có 4 ô. Chắc màn bé h thị ít.
@Duy Luân anh ấy cho mình hỏi mình đaq dùnq lumia 620 vừa úp lên wp 8.1 đc tuần mà sài hao pin với nónq máy wá,có cách nào khắc phục ko? Hay có fải up lại ko tại đt cập nhật thành cônq 8.1 rồi mà nó cứ lâu lâu lại báo bản cập nhật sẵnq sàng kêu tải về hoài ko pk đườnă nào rờ lun, chỉ mình với
cuquynh
TÍCH CỰC
10 năm
sao không hướng dẫn cài đặt bằng tiếng việt mà cứ phải tiếng anh
cuquynh
TÍCH CỰC
10 năm
@manchirua bạn ơi sao để tiếng anh lại tiết kiệm pin hơn bạn
cuquynh
TÍCH CỰC
10 năm
@tvhieu mình dùng từ 520>>720>>>920>>>925>>>và giờ là 1520
@tvhieu Nói thiệt, Tớ dốt Tiếng Anh nhưng vẫn thích xài WP , nói chung hơi bị khổ tý, già rồi
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuquynh nếu bạn dùng như vậy thì nói thật bạn thật thừa tiền 😃 520 với 720 có gì mà phải nâng cấp 😁 cả 920 lên 925 nữa :p
Windows phone ngày càng xôm tụ thế này thì chẳng bao lâu bb sẽ thành dĩ vãng, 1 bên chịu khó thay đổi, 1 bên thì chậm chạp 😃
ducthuan90
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy tính năng trượt sang trái, phải trên IE 11 trên lumia 520 được mà.
Cái chỉnh rung, chuông kiểu đấy 8.0 vẫn có mà bác
sao mình vẫn chưa up lên WP 8.1 được nhỉ?,please help me
@nhatdn1995 winphone 8.1 chỉ dành cho lập trình viên thử nghiêm. sắp tới sẽ có bản update. nếu bạn muốn xài có thể tra google cách làm
820 vẫn dùng được vuốt trái phải trên IE nhé. Chắc nhầm sang với hiển thị 4 hoặc 5 ô trong Action Center rồi
Anh Luân hướng dẫn em xử lý lỗi email 80072efd . Em cài w 8.1 rồi hiện nay em vào cài đặt email chọn đồng bộ cứ bị lỗi này . Thank Anh nhé
@lucas_mufc Rồi bác, bác xem lại bài IE 11 TRÊN WP 8.1 của mình nhé, mình có ghi trong đó
@Duy Luân Ra là phải dùng Trình duyệt ở Modern. Em cũng đoán thế nhưng ngại đặt IE là mặc định nên chưa thử. Thank bác nhé 😁
bilamsao
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuvanphong69 Chỉnh lại ngày tháng cho đúng bạn nhé. Nếu bạn nào không cập nhật được mà bị lỗi này cũng chỉnh lại ngày tháng cho đúng là được
@bilamsao Thank bạn mình thử rồi. Hôm nay 520 lại bị treo máy mấy lần không biết phải làm sao nữa
có trình quản lý tập tin kìa 😆 mời các thánh nào kêu gào cần trình quản lý tập tin vào cmt hay lại lặn hết
@kut3prince9x Có đây, đọc thấy là đớp về liền bồ tèo ơi. Các tài liệu văn bản, lưu vào thẻ SD nhưng vào office mở hổng ra đó, có cá này rất tiện lợi đấy. Thank chủ thớt nhé
@kut3prince9x mình tải về rồi vào dc nhưng kô đọc dc file trong thẻ, file word, excel
botay.alls
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy mình hay bị tình trạng lag khi nhấn nút nguồn. tức là nhấn 1 lần nó ko tắt mà 1 lúc sau no mới tắt. cái này ko phai loi phan cứng mà do phần mềm. có anh em nào bị giống mình hem? máy mình nokia 1520
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@botay.alls Mình bị bấm lâu màn hình mới mở. Lumia 1520 luôn.
Rock9567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ui Nầy mình cùg vậy. 1520 luôn
Mark
TÍCH CỰC
10 năm
@botay.alls mình cũng bj từ khi lên 8.1.ko biết có chính xác là lỗi phần mềm hay ko nhỉ?
Chúc bác Duy Luân rễ thương nhiều sức khỏe để tiếp tục có nhiều bài về WP hơn.
dạo này em ít vào wpv vì nó tạp nham nội dung quá, 1 2 nội dung vớ vẩn cũng tranh nhau post câu like 😆
WP trên tinhte tuy ít bài nhưng đều rất chất lượng
Mình có 1 thắc mắc là IE 11 mình để Website preference: desktop version mà vào m.facebook.com thì nó hiện bản mobile version nhỉ @@
925 không xem được ảnh đính kèm trong gmail, help me

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019