Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các tính năng của ADW Launcher

doubletakeit
20/9/2010 10:35Phản hồi: 46
Các tính năng của ADW Launcher
Đã có khá nhiều bài viết về ADW Launcher rồi nhưng các bài đó chưa có cập nhật một số tính năng mới của ADW Launcher nên mình viết thêm bài này. Bản mình dùng là 1.1.5 Donut, mình không biết các bản ADW cho 2.x có gì khác hay không.

Lưu ý: Mình sẽ trình bày các chức năng theo phần Settings của ADW Launcher. Các bạn nhấn nút Menu từ ngoài màn hình chính, chọn ADWSettings. Phần nào đơn giản quá thì mình sẽ không trình bày.

1. Screen Preferences:
  • Hide StatusBar: StatusBar (thanh trạng thái) là thanh phía trên màn hình, có biểu tượng pin, sóng, WiFi...

• Default Screen: Chọn screen thứ mấy là Home screen.
  • Desktop scrolling speed: Tốc độ lướt của màn hình khi chuyển qua lại giữa các màn hình.
  • Desktop Overshoot: Độ vọt lố của màn hình khi di chuyển qua lại. Cái này sẽ làm cho nó chạy quá một tí rồi trở về như cũ, giống như bị lỡ đà vậy đó.
2. Drawer Settings: (drawer là cái trang mà liệt kê ra tất cả các ứng dụng)
  • Horizontal Drawer: Chuyển qua lại giữa các screen của drawer theo chiều ngang.
  • Animated Drawer: Tạo hiệu ứng zoom rất đẹp cho drawer.
  • Background color: Đầu tiên bạn chọn màu, sau đó kéo thanh alpha bên dưới để chỉnh độ trong suốt (transparent).
  • Page Horizontal Margin: Chọn khoảng chừa ra giữa các trang.
3. Preview Settings

• Sense previews: Preview theo kiểu Sense.
[​IMG] [​IMG]

• Clean Screen Mode: Lúc preview sẽ bỏ đi các icon hay widget, làm cho đỡ rối hơn.
4. System Preferences:

• Home Button binding: gán tác vụ cho việc nhấn nút Home.
  • Swipe down actions: gán tác vụ cho việc quét xuống ở screen.
  • Swipe up actions: gán tác vụ cho việc quét lên ở screen.
Ví dụ bạn có thể gán cho nút Home là trở về màn hình chính, quét lên là mở Preview, quét xuống là mở Notifications...

5. UI Settings:

• Desktop dots: Hai bên của DockBar sẽ có các dấu chấm. Các dấu chấm này sẽ cho biết bạn ở screen thứ mấy và bạn cũng có thể nhấn vào nó để di chuyển qua lại giữa các trang.
[​IMG] [​IMG]

• Closing folder: Nếu bạn có dùng các folder ở ngoài screen thì nó sẽ tự động đóng folder sau khi bạn đã chọn một ứng dụng nào đó trong folder.
  • LAB / RAB: Bật tắt action buttons. Action buttons là các nút nằm hai bên nút mở Drawer.
  • Secondary ActionButtons: Mở rộng thêm hai action buttons bên trái và bên phải dockbar, chỉ dùng được nếu bạn không dùng Desktop dot.
  • Tint AB: Tạo hiệu ứng trắng mờ cho action buttons.
  • AB Scale Factor: Điều chỉnh kích thước cho action buttons.
  • Hide Icon Labels: Ẩn hết Label của các icon có trên screen
  • Show Desktop Indicator: Sẽ xuất hiện một thanh nhỏ hoặc chấm nhỏ phía trên màn hình cho biết vị trí screen.
[​IMG] [​IMG]

Quảng cáo

6. Themes Preferences:
Cho phép các bạn đổi theme cho ADW, các bạn phải cài thêm theme vào, ADW không có sẵn.

7. Cách tạo Custom shortcut:
Các bạn Long Press ở chỗ trống trên screen hoặc nhấn nút Menu\Add để mở ra.

Chọn Custom shortcut:

Quảng cáo

Pickup your activity: Các bạn có thể chọn Applications, Activities, Contact...

Phần Activites rất hay, cho phép bạn tạo nhanh một hoạt động nào đó trong ứng dụng thay vì phải vào ứng dụng rồi bật nhiều menu, chọn nhiều mục rồi mới đến được cái mình cần. Như ví dụ trong hình sau, icon tạo ra sẽ vào thắng mục soạn SMS thay vì phải vào Handcent SMS rồi chọn soạn SMS.

Ngoài ra ADW còn cho phép đặt tên và chọn icon của shortcut theo ý mình. Các bạn nhấn vào cái hình rồi chọn icon khác theo ý mình.

8. Thêm các action button:
Để thêm action button vào dockbar các bạn tạo shortcut trên screen sau đó longpress lên shortcut đó rồi kéo thả nó xuống dockbar.

9. Edit Screen:
Để thêm bớt, di chuyển các screen các bạn nhấn nút Menu rồi chọn Edit. Chế độ edit screen sẽ hiện ra, thao tác trong chế độ này cũng đơn giản, trực quan.

[​IMG] [​IMG]

Các bạn dùng tay để di chuyển qua lại giữa các screen. Hai nút xanh lá bên trên góc là để thêm screen vào bên trái hay bên phải của trang hiện tại (max là 7). Nút vàng ở giữa phía trên là để pin trang hiện tại thành default screen. Hai nút vàng góc dưới là để di chuyển trang hiện tại sang trái, sang phải. Nút cam ở giữa phía dưới là để xóa screen hiện tại.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiện thể cho mình xin link down bản 1.1.5 Donut với bác ơi
Cái này chỉ dùng cho android 1.6 thôi nhé
http://www.mediafire.com/?0ab28s6v4wtrr

Nếu bạn đang dùng android 2.x thì vào market down, nó free 100%
Thanks nhé! Mình thử nghiệm trên X10 xem thế nào
ruckus
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xí hỏi bác xíu, cái widget Memos của bác đẹp quá, nó tên gì đấy ạ? Bác cho mình xin file cài với....
Cái đó là app mặc định của máy mình, LG GT540. Mình không có file cài đặt của nó.
umumti
CAO CẤP
14 năm
Nhìn phông nền của memo này giống như phông nền memo của Iphone nhỉ, chắc tư tưởng lớn gặp nhau đây.
Nếu bạn muốn nói là giống iPhone thì cứ nói thẳng ra cho dễ hiểu, he he.
bài tổng hợp hoàn chỉnh đấy, mình cũng toàn dùng thằng này
bigshow3010
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao ca`i cho con Dell Streak chạy 1.6 mà ko dc thế bác, có ai giúp ko 😔
Vậy bác úp lên 2.1 đi, mình thấy anh cuhiep admin dùng CT này mà.
có bác nào biết cách làm trong suốt thanh Status Bar trên cùng không ạ, trong diễn đàn modaco có chỉ mà rối quá ko biết làm, http://android.modaco.com/content/google-nexus-one-nexusone-modaco-com/303888/glass-status-bar-theme-for-all-actual-roms-prefroyo/
đây bác này, kéo xuống nó hướng dẫn đấy :
http://translate.google.com.vn/translate?sl=en&tl=vi&js=n&prev=_t&hl=vi&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=http://android.modaco.com/topic/303888-glass-status-bar-theme-for-all-actual-roms-prefroyo/&act=url
nhocvipp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gayrong10 minh tat thanh google dc roi`, ma` minh` muon keo icon len cho thanh google minh vua tat di ma k dc
@nhocvipp TẮT THANH GOOGLE THẾ NÀO VẬY! MÀ ADW CÓ CHỈNH ĐƯỢC STUTAR BAR KHÔNG VẬY! MỖI THANH STUTAR BAR MUỐN LÀ ICS QUÁ MÀ KHÔNG ĐƯỢC À! ADW MƯỢT THẬT BẢN MỚI ĐẸP THẬT THEME ICS QUÁ TUYỆT!
nhocvipp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PjLyTam ban vào setting adw, rồi chọn các trang tùy chỉnh màn hình, nhấn vô actionbar design, chon disble là xong,muốn kéo màn hình to lên,vào adw config, chọn resize screen, rồi kéo to hay nhỏ tùy bạn
neo_666
ĐẠI BÀNG
14 năm
ở đây là khu vực dành cho android, lâu lâu có cái gì chọt vào thấy nhột quá ! cho em xin nha mấy a táo
Oh chít đụng hàng mất thoai.
Em mới port cái này lên board iMx 51 EVK của em xong 😔
đang xài 2 thằng, sense và awd, nhưng thấy thích sense hơn, ý kiến cá nhân là dễ dùng và tiện hơn
phihalgsg
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn bác doubletakeit đã tận tình giúp anh em sử dụng hiệu quả ADW Launcher
Bác hướng dẫn cách làm trong suốt đi nhé
Thanks
nmthuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
làm sao có cái đồng hồ như của HTc Sense thế bro?
tuanpg.vn
ĐẠI BÀNG
14 năm
bản mới nhất là bn bác nhỉ, e vào market nhưng sao down cái gì nó cũng unsuccessful là sao
vanhoa
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cài thử cho X10 mini pro hok chạy được, bác nào chỉ giúp với.
macabi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn ơi chỉ cho mình thêm cái wiget đồng hồ và thời tiết giống HTC sense đi. Mình tìm hoài mà không thấy
Thanks bạn
bạn dơnload cái này về nhá: http://www.mediafire.com/?s9n9hfzftawf8tf
bản mới nhất của widget và support download các theme của cả weather và clock thoải mái nhá.
Bạn có thể lên market để download cái add on của nó để hiển thị hiệu ứng thời tiết đẹp mắt hơn
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
14 năm
thắc mắc nhỏ

sao em dùng gt540 vơi cái adw này thỉnh thoảng bật máy lên thấy màn hình đen thui, đợi vài giây thi nó lại được, không hiểu bị làm sao nữa, hay là nó bị lỗi cái gì nhỉ ?có bác nào giúp em với!
[MENTION=14942]chu[/MENTION]̉ topic: cho mình hỏi cái Memo note widget của bác tên là gì thế ?
plnghiepla
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thật là hay quá đi mất! Android tuyệt thật đó................................1
vinhtinhte
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình dùng gt 540 nhưng khi cài themes galaxy s cho máy, vào cái icon máy ảnh trên home, vào chụp ảnh thì nó hiện lên giao diện khác, và không thể nào thoát ra được. không biết đó là lỗi gì nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019