Các tính năng mới sẽ được Sony trang bị trên Xperia 2014

vuhai6
21/1/2014 9:22Phản hồi: 135
Các tính năng mới sẽ được Sony trang bị trên Xperia 2014
xperia 01.png
Chiếc D6503 mới vừa lộ diện gần đây cùng với hệ điều hành mới (Android 4.4.2 Kitkat) đang được Sony phát triển đã mang đến cho chúng ta nhiều thông tin hơn về những gì mà hãng sẽ làm trong năm 2014. Mặc dù những tính năng được nói đến trong bài viết này có thể chỉ đơn giản là gói gọn trong D6503 chứ chưa chắc đã được trang bị lên những máy Sony khác, nhưng dễ thấy Sony đã thay đổi khá nhiều, càng quan tâm nhiều hơn đến trải nghiệm người dùng. Các tính năng mới như quay film 4K, chế độ màn hình thông minh, trả lời điện thoại tự động, nhấp đúp mở màn hình, hỗ trợ USB DAC ....

Quay video 4K và hiệu ứng Timeshift

Snapdragon 800 đã hỗ trợ quay film 4K, tuy nhiên phải đến D6503 thì tính năng này mới được kích hoạt. Ngoài ra còn có sự xuất hiện của tính năng mới: “Timeshift video”, tính năng này cho phép người dùng quay video với 120 frame rate ở độ phân giải 720p và sau đó thì chiếu chậm lại.

xperia 02.png

Tính năng mới trong phần Display: Glove mode, White balance và Smart backlight control

Trong khi ‘Glove mode’ và White balance thực ra không phải là mới mà chúng đã từng xuất hiện ở điện thoại Sony trước đây, thì Smart backlight control là rất mới. Tính năng Smart backlight control giữ màn hình luôn sáng khi bạn sử dụng, nếu bạn quay đi chỗ khác thì màn hình sẽ tắt.

xperia 03.png

Smart call handling

Với Smart call handling bạn có thêm 3 cử chỉ để sử dụng khi có cuộc gọi đến. Lúc này, đưa máy up vào tai thì máy sẽ tự động nhận cuộc gọi, lắc máy để từ chối và úp màn hình xuống để tắt chuông.

xperia 04.png

Tự động trả lời cuộc gọi với answering machine

Tính năng answering machine là máy sẽ tự động trả lời cuộc gọi sau 1 khoảng thời gian nhất định, sau 13s chẳng hạn. Sau khi đổ chuông 13s mà bạn không nhấc máy thì cuộc gọi sẽ tự động được kết nối, lời nhắn bạn thu sẵn trong answering machine sẽ được phát ra và máy sẽ thu âm lại lời nhắn của người gọi. Khá giống với dịch vụ voicemail, tuy nhiên dịch vụ voicemail thì do nhà mạng thực hiện, còn đây là tính năng được thực hiện trực tiếp trên điện thoại.

Quảng cáo

xperia 05.png

Hai giao diện Home độc lập

Bên cạnh màn hình Xperia Home truyền thống thì giờ đây người dùng sẽ có thêm lựa chọn giao diện đơn giản - Simple Home.

Hỗ trợ USB DAC

Một tuỳ chỉnh trong phần âm thanh cho thấy D6503 sẽ hỗ trợ USB DAC, âm thanh không giải mã mà xuất trực tiếp ra DAC gắn ngoài. Rất tuyệt cho những tín đồ của âm nhạc.

Quảng cáo

xperia 09.png

Tuỳ chỉnh trung tâm thông báo

Sony cho phép bạn tuỳ chỉnh chi tiết hơn về thông báo của phần mềm, lựa chọn phần mềm nào được phép hiển thị thông báo, phần mềm nào không.

xperia 10.png

Khu vực thông báo mới

Khu vực thông báo và Quick Settings được thiết kế lại đôi chút. Ngoài ra bạn có thể tuỳ chỉnh các phím tắt trên Quick Settings.

xperia 11.png

Cuối cùng, dưới đây là hiệu ứng boot mới trên D6503, và rất có thể là nó sẽ xuất hiện trên tất cả những chiếc điện thoại Xperia 2014 mới. Ngoài ta tặng các bạn bộ hình nền mới của Sony được trích xuất từ D6503.
  • Link tải hình nền Xperia 2014: dropbox

Nguồn: Xperiablog
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Liệu các dòng cũ hơn như Z1 và ZU có đc cập nhật các tính năng này :eek:
@KenLeeMT Chắc chắn rồi bạn ơi 😃

Sent from my C6902 using Tinhte.vn mobile app
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
hehe, Z Ultra thế nào cũng quay dc 4k với Timeshift video hà.sướng sướng
@cuongthi 4k tương đương 8mpx,mà máy đấy chụp lởm,4k khéo còn lộ rõ nhược điểm và tốn dung lượng.Để fullhd cho lành.
AnhBaKhia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuongthi Camera Z U 8 m.p thì sao quay fim 4k được bác. Thắc mắc chỗ này, nếu Sony cải thiện lên 20.7 thì tốt.
Dữ quá , đúng là 1cô gái đẹp đến từng Cent Ti Mét ... Tuy nhiên em ấy lại mang kiếp "Hồng nhan bạc mệnh" 😔
Ý kiến cá nhân của em
- Các tính năng này ko có gì đặc sắc, các máy khác cũng đã có từ lâu. Ví dụ Simple home giống Simple mode trên máy sky từ năm ngoái, quay film 4K máy samsung cũng có rồi. Cái nào chưa có thì rồi cũng sẽ có phần mềm trên play thôi
- Giao diện xperia biểu tượng hơi nhỏ, 4 biểu tượng walkman, movie... nhỏ và xấu.
Mong đợi đối với loạt sản phẩm mới của sony:
- Phụ kiện kèm theo chất lượng cao hơn. Còn nhớ hồi xưa W800i bán kèm tai in-ear HPM 70 cao cấp lúc bấy giờ. Bây giờ những mẫu như Z1 hay ZU nên tặng kèm những tai nghe cao cấp, cũng là một cách PR cho dòng sản phẩm tai nghe của sony, ví dụ tặng kèm XBA serie chẳng hạn, quảng bá luôn cho dòng balance amature
- VITA OS, đây là câu trả lời cho sự khác biệt. Trước đây Sony Ericsson được yêu thích do firmware tiện lợi, chạy nhanh (thời DB2010, 2020 như K, W serie). Giờ thì dùng android nên có tùy biến đi chăng nữa vẫn cứ là android, giống như các hãng PC có cài cắm thế nào thì vẫn là windows, dẫn đến bão hòa. Phải có một OS riêng, học tập Apple có ios và đã thành công, BB cũng đã từng thành công với BB OS và Nokia cũng đã từng thành công với Symbian.
@cadenlid Học tập Apple còn có lý, học BB và Nokia có mà chết theo sao bác? OS riêng bác nói nghe dễ, Samsung đầu tư rất nhiều vào Bada mà cũng có ra cơm cháo gì đâu. Hệ điều hành di động, ko phải nói làm là làm được, làm ra mà developers ko phát triển app trên nền OS đó là xem như xong phim. Điển hình như Windows Phone của "đại gia" MS mà thời buổi đầu còn ngáp ngáp, ít được ưa chuộng, nếu MS là hãng nhỏ thì chết lâu rồi, nhưng MS giàu sụ đã đổ bạc tỷ USD vào nên giờ nó cũng đỡ hơn trước rồi.
@duyvua Bác ấy cứ tưởng phát triễn os là dễ lắm,ko biết mà nó cứ phán như đúng rồi

Sent from my LT29i using Tinhte.vn mobile app
@nguoithammuu0304 ủa, mình có phán câu nào đâu, bạn đọc kỹ lại đi
nguyên văn mình nói là "mong đợi đối với loạt sản phẩm mới của sony" chứ ko bảo làm ngay lập tức
tin tức của VITA OS mình cũng đã theo dõi cả năm nay rồi, chính vì vậy mình mới nói "hy vọng nhiều vào OS này"
VITA os đã có sẵn, sony vẫn đang làm việc để đưa nó lên mobile, và mình là người dùng mình mong đợi điều đó. Mình nói vậy, rất là lịch sự, cần gì bạn phải dùng những từ như "thánh phán" hoặc "tưởng dễ lắm", nhẹ nhàng thôi bạn. có phải một mình bạn biết làm os khó và tốn nhiều nguồn lực đâu?
@quoccuongcntt.ptit11 buồn cười quá nhỉ, bạn đọc lại từng câu từng chữ trong bài mình viết xem có chữ "dễ" nào không? mình ko hề nói nó dễ dàng thành công, ai chả biết viết OS khó khăn và tốn nguồn lực, có phải mỗi mình bạn biết điều đó đâu?
vấn đề là ở chỗ Sony đã có VITA OS, đã phát triển 2 năm nay, hiện đang là phiên bản 3.01, và Sony có kế hoạch phát triển nó thành os cho điên thoại
Vì sony có kế hoạch, nên mình nói là mình mong đợi OS đó, để được trải nghiệm, nói thế có gì sai nhỉ mà các bác cứ nhẩy vào kêu tưởng làm OS dễ à??? các bác kêu thì kêu sony ý chứ sao lại thắc mắc với e nhỉ, chính Sony có kế hoạch phát triển vita os lên di động, và e chỉ nói nguyên văn là "mong chờ đối với sản phẩm của Sony" thôi ạ 😃
Nhin dt của sony h cứ thấy nó thế nào ấy. Lúc trước mới ra con Z nhin phá cách đẹp mê mẩn. H nhìn hao hao nhau ma giao diện cũng thế ko con thấy hấp dẫn gì cả!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@trankhanh123 Thế chả thấy ma nào chê cái ai phôn mặc dù hơn 7 năm nay Apple chẳng có thay đổi gì thiết kế cả??? Ngồi đó mà chê.
@alap311934 Bạn đã dùng z chưa, nếu chưa dùng thì đừng quote bài mình. Còn nếu dùng rồi bạn cứ dùng thử 3 tháng. Sau 3 tháng thi quote bài mình và nêu cảm nghĩ nhé. 😆 còn iphone thì đối với mình cũng bình thường chả có vẹo gì cả. Thix thì dùng ko thix thì bán. Mình chả là fan của ai cả thấy xấu thì chê thôi. Rieng android mình dùng hầu hết tát cả flagship của các hãng rồi. Cảm nhận về hiệu năng thì mình thấy lg và htc la ngon nhất. Còn bạn bạn dùng đc bn cái rồi ạ. 😃)
@trankhanh123 Vậy theo bạn smartphone có function gì?
@trankhanh123 Bạn này giống mình nè;)
Hy vọng màn hình đc cải thiện,còn mọi thứ thì ok😃
darkera13
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đa phần các tính năng mới mà không mới.
letandat610
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phần cứng của sony hợp tác với phần mền của samsung thì bá đạo.
nhiều bổ sung đáng giá, hehehee, i love sony
Sony mà lại đi cop nhặt nhiều tính năng của Samsung phết.
.
.
.
.
.
.
Trollolo
@hypous Em nó mới thò đầu ra thì đã bị đá phang vào đầu rồi:eek:
vuswt
ĐẠI BÀNG
10 năm
chả cần bổ sung nhiều,chỉ cần nó thay cái màn hình chết tiệt,đỡ hao pin,bớt ám vàng xanh mình tin doanh số sẽ tăng đáng kể
Toàn tính năng hay...ho😁

Tự hỏi sao màn hình tivi Sony rất đẹp, mà màn hình trên điện thoại của Sony còn xấu hơn cả...iPhone 4:D
@Ga_depzai Hay " ế " 😃
aym71080
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xem qua Clip thì hình như Xperia SP sẽ được lên 4.4.2??
Sony nếu vẫn làm việc theo kiểu đem con bỏ chợ thế này... chắc là mãi không khá lên được.

Hãy nhìn vào Samsung mà học hỏi, thiết kế không tinh tế bằng sony nhưng lại được cái phục sau bán hàng rất tốt, Samsung là hãng luôn cập nhật hệ điều hành nhanh nhất trong tất cả các hãng, khoản này chắc là Sony đứng bét bảng.

Bên cạnh đó Sony cần cải thiện về Pin ngon bằng Nokia và màn hình đẹp như LG G2 thì không sớm muộn người dùng cũng sẽ đến với Sony.
@onlinegame24h bài nào của sony củng nhảy vào nhai đi nhai lại điệp khúc đo chứ mình hỏi bạn nếu sony bét thì lg vs htc đứng ngoài luôn à. ss rất nhanh nhưng nó chỉ thay đổi cái thông tin trong phần about phone chứ có khác gì mấy như sony
@duongtunglam tính năng độc đáo và khác biệt. bác làm quá. ko phải là sam fan nhưng cái úp vào mặt để nghe, lật sấp phone để tắt chuông này nọ, samsung với lg đã làm từ thời nào rồi, thế mà ngày xưa bị bảo là rác. còn vào tay sony thì nó thành đột phá. lg update chậm nhưng update lên ko có lỗi tưng bừng như bố sam.
@kajata18 Con samsung wave I có mấy chức năng này rồi
@onlinegame24h tỉnh lại đi bạn.thằng samsung là rởm nhất doddbajn nhìn lại đi nó up lên là có up lại mấy bản vá lỗi vì luôn vội vàng và muốn ăn điểm.đó không phải cách mà sony làm.đừng đem sony ra so với samsung.nhiều lúc bực!!
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
mong rằng mấy em đời cũ như TX vẫn dc lên
hết BW rồi o_O
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Cái tính năng smart backlight trên note II đã có rồi mà ta? thằng này giờ mới bắt chước ak?
Sony dạo này nhiều fan cuồng nhỉ? bài nào về sp Sony cũng thấy bác vào phán...;)
@hoannike Phán gì chứ, hôm triển lãm tại HN cũng háo hức đi xem. Xem mấy cái tivi của Sony từ thiết kế đến màn hình đều ngon. Quay qua xem mấy chú điện thoại của Sony chán ko thể nổi, nhất là cái màn hình. Chú thử hỏi 10 người xem đc bao nhiêu người khen màn hình điện thoại của Sony đẹp vậy?😁
@Ga_depzai dân trong tinhte đa phần chỉ chơi điện thoại nhỉ, điện thoại sony màn hình xấu thì nói dính luôn cả các mảng khác cũng xấu theo, ít ra ga dep zai còn sáng suốt, cái gì có thì nói có ko thì nói ko
@Ga_depzai Chú em chỉ quanh quẩn với quả táo thì làm sao biết đời còn nhiều thứ hay và đẹp hơn nhiều! ;-)
Nhiều tính năng vui rồi đó. Thêm vào camera những tính năng giống G2 và S4 nửa thì ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019