Các vấn đề khi sử dụng 9900 (chia sẻ và trợ giúp)

tommykp
24/9/2011 6:10Phản hồi: 998
Các vấn đề khi sử dụng 9900 (chia sẻ và trợ giúp)

Hi ae,Sử dụng 9900 rất tuyệt vời, nhưng mình nhận ra là chưa có thớt nào chia sẻ kinh nghiệm sử dụng cũng như các mẹo để sử dụng em nó hiệu quả và linh hoạt hơn. Các cao thủ vào trợ giúp ae nữa nhé.- Đâu tiên là mình nhận thấy phần mềm, themes + games cho 9900 ít quá. Gần như là ko có, toàn dùng các pm trước. - Cổng usb thì có vẻ hơi nhỏ so với cable (kể cả cable theo máy hay cable bên ngoài), mỗi lần dùng phải hơi ấn mạnh 1 chút mới vào được 😃 , có ai bị giống mình ko nhỉ ?!?- Pin của bản rom theo máy thì dở quá, trong 1 ngày đã hết dù dùng ko nhiều- Nút Camera thì quá nhạy, chỉ cần chạm nhẹ đã khởi động camera rồi, đôi khi hơi bất tiện khi cầm- Và còn bla bla bla nữa ...

Các phụ kiện hấp dẫn cho 9900 😃

BlackBerry Remote Stereo Gateway
[/IMG]

Convenient Charging Pod

[/IMG]
998 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

idemon
ĐẠI BÀNG
13 năm
mấy ai mua 99 về chơi game đâu bác, nó là micro usb chứ đâu phải mini usb đời trước, vấn đề của 99 là pin thôi 😃
tommykp
TÍCH CỰC
13 năm
mình dùng cable theo máy mà 😔
autumn
TÍCH CỰC
13 năm
bác xem lại thử chứ mình thấy cable theo máy (nếu đúng zin theo máy) thì cắm rất là ngọt mà 😃 khít là chuyện đương nhiên nhưng ko hề gây khó chịu 😃
Games cài FREE từ App World cũng tương đối nhiều mà 😃
ltk201067
TÍCH CỰC
13 năm
bót như vậy mới xướng chứ...ha.ha.ha
teejams
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái gì mới bao giờ chả khít bác ơi, dùng 1 thời gian xem có lỏng toẹt, rộng toác ra không 😁
OS7 mới ra, tính đến hôm nay là có kha khá phần mềm phát hành cho OS7 hơn là hôm em mua rồi đấy (khoảng 1 tháng) thế tức là tốc độ ra phần mềm của các developers cũng là đáng nể đấy chứ.
Games em chả chơi bao giờ, thậm chí xoá cả Brick + Folder Games đi rồi.
Còn topic chia sẻ kinh nghiệm thì có rồi bác ạ. Bác cứ post vào đấy hoặc có gì hay bác cứ update vào đấy.
em thì chưa có để mà trải nghiệm 😁
Mình up lên ROM build 353 pin cải thiện hơn hẳn, có thể sống sót đến hết ngày dù dùng BIS và các mạng xã hội. Tuy nhiên, mấy hôm nay mình gặp phải lỗi không gõ được một số ký tự đặc biệt như tương ứng với phím. Bấm nút Alt và chữ cái thì kết quả như sau:
T: /
Y: "
G: (không ra ký hiệu gì)
H: (không ra ký hiệu gì)
J: (không ra ký hiệu gì)
K: (không ra ký hiệu gì)
L: (không ra ký hiệu gì)
Các phím khác thì ra đúng ký hiệu tương ứng trên bàn phím.

Mình dùng Rogers, bộ gõ tiếng Việt Telex bình thường không phải bộ gõ tiếng Việt nhiều lần.

Đường cùng thì đành phải up lại ROM 😔
khoaviet
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng bị như bạn,đổi về bộ gõ US thì binh thường,chắc do bộ gõ telex thui bạn ạ
nthntcl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thì muốn tìm bộ nhạc chuông của Blacberry, lúc trước dùng O.S. 5 lên OS 6. thì chỉ cần cài thêm vào thôi nhưng từ khi lên OS 7 thì không biết làm như thế nào, mình thích bộ nhạc chuông Blacberry Pro.
cho mình hỏi cái: sao mình chỉnh 3g rồi, hiện lên chữ 3g bên cột sóng luôn mà vô browser ko vô mạng đc vậy. mới xài 9930 cũng như BB lân đầu nên ko bít j hết, mong các pro chỉ giúp
idemon
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn fải đăng ký BIS mới xài 3G dc
Nếu dùng VT thì soạn tin 3G ON gửi 161 là OK, đâu cần đăng ký BIS
nếu dùng BIS, BES thì mặc định có cả 3G và miễn phí phí hàng tháng chỉ tính lưu lượng 1đ/1K thôi, tớ đang xài BIS đây.
Xài 3G hay không đâu có liên quan gì BIS. Đó chỉ là dịch vụ bình thường mà bất cứ điện thoại nào xài 3G nếu sim đăng ký 3G ON là đều xài được hết.
@herohighway Bác kích hoạt servicebook chưa, muốn sử dụng 3G bào browser không xài bis thì phải SB để kích hoạt browser nhé
hongmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
@idemon m có đk bis đâu mà vẫn sài vô tư nè! browser hay opera thì vẫn ngon,
tran_hieu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cho hỏi, mình đang up rom lên 353, nhưng đến đoạn restore app thì không up lại được, khi Bold 9900 của mình boot lại thì màn hình trắng, có 2 dòng nhỏ giữa màn hình là: App Error 606, Reset
Định up lại mà không được.
Có cao thủ nào chỉ giúp cách UP lại trong trường hợp này không? Xin cảm ơn trước.
pvhunt
TÍCH CỰC
13 năm
Bác đã thử tháo pin up bằng loader chưa? 😔
tran_hieu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tôi toàn up bằng loader bác ạ - Cách này là chịu rồi. Để thử theo cách của bác trên kia xem sao.
P/S: - Tôi đang tháo pin lại và UP lại, tình hình có vẻ khả quan...
- Sau 1 hồi lắp pin vào, xuất hiện lỗi 507. Và UP lại theo hướng dẫn của bác tommykp
tommykp
TÍCH CỰC
13 năm
hy vọng là cách này đối với bạn sẽ hiệu quả, chứ mua 9900 để chặn giấy thì đại gia quá :p
tran_hieu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Làm theo cách đó là OK rồi bác ạ 😃 XIN CẢM ƠN!
Có một cách mà mình đang dùng 9900 rogers bản rom 317 pin dùng bis được 2 ngày, đó là khi up rom thì gỡ bỏ social feeds, theo mình cái này chỉ là notification thông báo cho vui mắt, chả cần thiết, ngược lại, không có nó thì thời lượng sử dụng pin tăng đáng kể vì cái feeds này nó connect và refresh liên tục nên rất tốn pin, chia sẻ để các bác tham khảo nhé, hiện tại mình đã hoàn toàn hài lòng với 9900.
pvhunt
TÍCH CỰC
13 năm
Đã search thử các forum nhưng confirm là hiện tại nếu không dùng qua data của nhà mạng thì không vào appworld được. Chịu vậy thôi bác, phần mềm nào bác hay dùng thì backup lại hoặc tìm link down OTA
Hợp lý rồi,
E cũng nghĩ kô phải bây giờ mà sau này cũng thế thôi ạ!

Nhưng ... nếu có thể thì tốt hơn :p bác nào biết xin đa tạ ^^
tommykp
TÍCH CỰC
13 năm
mình cũng nghiên cứu vấn đề này rồi, bắt buộc phải qua data của nhà mạng, ít nhất là khi đăng nhập để họ xác định vị trí của máy (app world có được mở ở nước này hay ko...), sau đó thì có thể chạy qua wifi. Việc này mình có thể test qua wifix.

Mình đã test -> ok
Kiểm tra lại sợi USB đi em trai,amh dùng thấy BT mà!
Hi Cac Bac !
Minh dang dinh mua cai 9900 nhung xem tren mang thay gia moi cua hang mot gia minh hoi kinh nghiem cac bac la mua o dau la ok nhat , hang ko co lo go la hang gi vay ? bac nao chi giup de minh co lua tron mua mot cai ung y ! chu hon 10 trieu mua ve ko ung y thi phi !
pvhunt
TÍCH CỰC
13 năm
9900 là hàng mới,bác cứ nguyên hộp/hoặc ít nhất là nguyên seal máy mà táng là đỡ lăn tăn. Vào mục raovat đấy ạ, xem thương gia nào uy tín, đến tận nơi xem máy mà chén thôi ạ. Giá cả thì giờ cũng như nhau mà. 9900 thì hơn 14tr, 9930 thì hơn 10tr. Hàng không có logo là hàng simfree (bản quốc tế) đấy bác ạ
supperfun
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi , có bác nào mua bb9900 còn seal box không vậy? (roger và t-mobile và free sim).
tommykp
TÍCH CỰC
13 năm
gọi là nguyên seal nhưng mình nghĩ 100% các bác TG đều phải bóc ra kiểm tra trước, 1 số thì "cất" bớt mấy thứ linh tinh giùm bạn luôn 😃
có mình đây 9900 roger nguyên seal box :dance:
obix
TÍCH CỰC
13 năm
😃) sự thật....mình từng mua 1 em nguyên seal box mà không bóc ra nè. Lúc unbox hơi bị run đấy 😃)
Bóc ra mà thấy cục gạch thì .....=))
Chuẩn man! Các bác TG tiện tay lắm.
lovecm
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cho hỏi duyệt web thì có phải backup Service Book như các đời trước hay cứ cắm sim vào là chạy ạ?
khoaviet
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bên vina thì phải backup SB vào thì mới chạy dc bác ạ,còn các mạng khác thì mình hem biết nữa
Mình dùng gói BB mail của Viettel, cứ thế lắp Sim vào là duyệt Web tít mù, chả phải Backup SB gì cả. Máy mình hàng Roger.

Còn về vấn đề phụ kiện thì mình cũng là người khui hộp, thấy cũng ko có gì đặc biệt. Có mê con 9900 này thật, nhưng phụ kiện thì như tất cả các máy trước đây mình dùng: Sạc pin (chung luôn với cable nối với PC, điểm này là khác thôi), tai nghe, mấy quyển sách nhỏ nhỏ (tiếng Anh và tiếng Canada (?), bao da (loại cài thắt lưng được và một miếng lau màn hình. Hết. Tất cả đều mới tinh. Mình thấy các sạc pin này hơi kỳ kỳ, rút đầu sạc là dùng làm cable nối PC.
obix
TÍCH CỰC
13 năm
Sạc mini nó vậy mà.
Mình dùng 9780 cũng sạc mini nhưng thấy nó cũng như sạc Bold 9k mà, chỉ có điều đầu cắm nhỏ hơn thôi
lovecm
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đính chính một chút Unboxing Verizon 9930 không có tai nghe nhé.

Mình hỏi 1 chút là mình dùng sim Mobifone thì cài 3G kiểu ji vậy?
supperfun
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi , để cài pm các bác dùng BDM7 hay BDM6? cám ơn
pvhunt
TÍCH CỰC
13 năm
Làm thế tiết kiệm hơn bác ạ, thay vì ngày xưa trong hộp sẽ có cả 1 củ xạc + mấy loại chân cắm, rồi cả cable nữa. Giờ đều đi theo apple cả rồi, vừa xạc vừa rút ra làm cable, dây ngắn xoẻn đến phát bực 😔

---------- Post added at 08:44 AM ---------- Previous post was at 08:43 AM ----------

6, 7 đều được bạn ạ, nếu dùng 6 thì update lên version mới nhất là 6.1 xxx gì đó mình không nhớ lắm
tommykp
TÍCH CỰC
13 năm
nói đến sạc pin, mình vừa làm 1 cuộc test pin 9900, kết quả như sau để các bạn tham khảo nhé:

Sau khi test 1 tuần bản rom 353 off, mình nhận thấy rằng nếu bật sóng 3G/4G thì pin sẽ tiêu tốn thêm hơn 1%/giờ so với sóng 2G (mật độ sử dụng, chế độ máy và phần mềm không khác nhiều). Do vậy, nếu ko cần thiết, bạn ko nên để sóng 3G và bạn sẽ tiết kiệm được tương đương hơn 20% pin/ngày.

Thêm nữa, 9900 tiêu tốn pin hơn đến 3- 4 lần so với pin 9700 (rom 650) 😔 (đã nghèo lại còn hoang)
autumn
TÍCH CỰC
13 năm
9900 pin chuối vãi các bác nhỉ, nhưng đành sống chung với lũ thôi 😁 để EDGE thấy cũng ko chậm hơn 3G hay H+ là bao, tiết kiệm pin tương đối :D load BBM group 1 chút là thấy tuột 1 đống pin :( chờ 9900 ra pin DLC vậy :D hoặc mua Dock sạc về cắm suốt :D
iphone112i
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tóm lại là cực ức chế với pin 9900. Một thời gian nữa mà không ra pin dung lượng cao, lưng gù cũng được là mình tiễn em 9900 lên đường luôn. Dùng vẫn cực thik nhưng mà ngày sạc 2 lần thì không chấp nhận được Haizzzzzzz
Mình nghĩ là do bạn dùng nhiều quá thôi. Mình cũng để BIS cả ngày, cước tháng khoảng 800-900k, nhưng không có nghe nhạc 2h như bạn => dùng được 1.5 ngày.
bác dùng nhiều tiền thế chắc bis suốt
iphone112i
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uh chắc cả cái vụ rút ra rút vào check facebook nữa. Vẫn rất ức chế với pin 9900 này 😔
Mình dùng BBM khá nhiều, YM ít, sms khoảng 8-10 tin/ ngày, nhận/trả lời email >10 email/ ngày, còn đâu là thoại bác ạ. Cuối tháng nhìn một tập dày thống kê cuộc gọi.
khoaviet
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình dùng bình thường được 2 ngày,chắc do mình không dùng bis.Nói chung với mình thì 9900 pin như thế là quá đủ rồi,nếu thích pin trâu máy khỏe thì các bác có thể dùng thêm 1208 của nokia làm backup😆.giờ đi đâu chẳng có điện,có phải đi vùng sâu vùng xa đâu hehe
Hiện em đang sử dụng gói BIS MAIL của VIETTEL
Các phần mềm như appstore,facebook hay yahoo messenger đều sử dụng được bình thường
Nhưng khi sử dụng brower của máy để lướt web thì ko tài nào vào được.Hiện bảng thông báo : " A communication failure has occurred.The server may be busy, please try again later...."
Bác nào có kinh nghiệm mong chỉ giáo với
Khi sử dụng wifi thì phần mềm lẫn brower đều hoạt động hoàn hảo
Đây là lần đầu em sử dụng BB
Cảm ơn các bác đã quan tâm
khoaviet
ĐẠI BÀNG
13 năm
anh vào phần option-device-advanced system settings-TCP IP chỉnh APN thành v_internet,hai cái user name với password thử để trống xem
AKG
ĐẠI BÀNG
13 năm
MÌnh lướt qua trang C*rckberry thấy dân tình cũng kêu ca về pin nhưng có mấy tips giúp đỡ hao pin, mình thấy cũng hiệu quả. Chắc đa số mọi người biết rồi nhưng vẫn xin post cho ai chưa đọc:
1. Giảm độ sáng màn hình. Mình set về 10, có tick chọn 'Auto dim backlight'. Lúc đầu ko tick để 10 vẫn thấy màn sáng chưng, chọn rồi thì thấy tối hơn, thi thoảng mới sáng lên (cái này chắc do chế độ tự động của máy).
2. Bật wifi khi nào có thể. Nếu bạn đến chỗ nào có wifi (quán cafe hay đang ở nhà) cứ để BB kết nối, sẽ đỡ hao pin hơn khi để máy archieve data từ phone network.
3. Chỉ dùng 3G khi cần. Cái này thì hiệu quả với mình khá rõ. Mình ở Úc, trước giờ để mặc định là 3G, dùng BIS và cứ nghĩ dùng 2G sẽ mất BIS (hơi nông dân 😁). Gần đây mới set về 2G, mất biểu tượng chùm dâu còn EDGE mà thấy mail vẫn push đều đầu, YM, FB vẫn vào tốt. Theo phỏng đoán cá nhân thì ở VN chắc cũng vậy.
4. Còn về cách xạc thì ko nên cắm qua đêm, xạc bất cứ khi nào có thể, không cần chờ đến lúc pin thấp. Không nên để pin quá thấp.
Nguồn:
http://.....berry.com/ten-tips-and-tricks-extend-your-blackberry-battery-life
http://forums......berry.com/blackberry-bold-9930-9900-f235/another-battery-thread-645200/#post6638263
Để vào link các bạn thêm chữ cr*ck thay cho ... nhé.
Bản thân mình thấy rất hữu dụng, đặc biết là link thứ 2 nói khá chi tiết về pin Li-ion và cách take care.
Hi vọng giúp đc các bác phần nào sống chung với pin của 9900 😃.
loay hoay cả đêm mà chả ăn thua hức hức.nản quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019