Cách Ẩn và hiện thư mục, tập tin trong Mac OS

vuhai6
31/7/2012 4:15Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CBDancer
TÍCH CỰC
12 năm
em hay dùng cái tool ShowAllFiles để hiện các file ẩn 😁
Còn 1 cách đơn giản hơn rất nhiều là dùng cái Hiddenfiles dashboard này nhé các thím.
hiddenfiles.zip
Meg2k
TÍCH CỰC
12 năm
Cuối cùng các bác cũng đi lệch khỏi mục tiêu chính của topic 😁 người ta muốn ẩn mà không cần phần mềm của bên thứ 3, nhưng các bác cứ phán là phần mềm này phần mềm kia !
Terminal ! giờ em mới biết là MacOs có cái này,vậy là giống linux
@levu136 Dù giao diện Mac khác Kubuntu/ Linux vài chỗ chứ cách tổ chức gần như là giống hệt. Bạn khỏi phải ngỡ ngàng. Nội không hiệu ứng của Mac là đã giống vài phần rồi. Cả 2 đều thiếu phần mềm là điểm giống nhau nhất. Chẳng qua Mac có hãng Apple nâng đỡ, còn Kubuntu chả ai quan tâm !
Meg2k
TÍCH CỰC
12 năm
@levu136 😁 cái Terminal của MacOSX xài tốt hơn cái PuTTY trên Windows nhiều lắm. Lúc đầu mình cũng tưởng như bạn 😃
@Faceupduytruong Bản thân mình thấy Canonical bỏ rơi Kubuntu là đúng đấy. 🆒 Cứ phải thế thị phần Linux mới phát triển tốt được. 🆒
tunglam2712
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hệ điều hành Mac coi bộ khó dùng nhỉ. Thích quá !
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo em dc biết thì ấn tổ hợp phím Command+Shift+"." thì nó cũng làm ẩn hiện những file ẩn
huyvq
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi hi, thanh ciu bác. Cái này cũng hay. Trc em dùng secret folder như của bác vuhai giới thiệu thấy cũng dc. Mà e lười nên e để hidden cái folder chứa ảnh. Em chỉ cần ấn Command+Shift+"." là nó hiện lên. Khá là nhanh 😃. Em để cái này để chống vợ em bít em đi chụp gái thui. Chứ chả cần bảo mật gì ghê gớm cả 😃)
chicoptm
TÍCH CỰC
12 năm
em ko hiểu ý này
Chỉnh 1 tập tin hay 1 thư mục đang ẩn thành hiện:
chflags nohidden -kéo thả tập tin đó vào khung Terminal-
Nếu đã ẩn thì file đâu có thấy nữa đâu mà kéo thẻ, ai chỉ em gấp được ko?

tinhte1989
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất hay hehehe
Cám ơn bác VuHai nhiều
Đã làm được cám ơn bác chủ thớt
cowboy311
ĐẠI BÀNG
11 năm
xin phép đào mộ tý, mình tạo đc disk image rồi, mọi thứ đều ok có điều cái disk image đó mình del được thì ng khác cũng del đi đc. thế thì cũng ko ổn lắm. Bác nào có cách nào đặt đc pass mà ko cách nào remove đc đi trừ khi có pass or cài lại hdh ko ạ. E cảm ơn !
Xin lỗi cho mình hỏi, cứ mỗi lần mình copy bất kì cái gì ra usb hay ổ cứng ngoài thì mấy cái file hệ thống ẩn mà bạn nói lúc đầu cũng đều tự động bị copy theo, mà lại không thể xoá được mấy cái file đó. Mấy file đó ngốn dung lượng lớn trên usb của mình mà lại không thể xoá đc trên mac. Vậy mình phải làm sao để mấy file đó không tự động copy ra ngoài đc. Xin cảm ơn😃
blackcatzz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em vừa làm theo, hiện file/folder ẩn lên rồi, nhưng mà đến khi em muốn nó ẩn lại thì không được 😔 dùng câu lệnh mấy lần vẫn trơ trơ ra như vậy :( Các bác giúp em với :((
các bác cho hỏi là khi ẩn file đấy đi nhưng nếu có hình ảnh hay video thì nó vẫn hiện lên ở All My Finder thì làm thế nào ạ ? giấu file mà nó vẫn hiện thì làm thế nào ?
a hải cho e hỏi với 😁
WHIT
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình dùng lệnh này mà vẫn ko ẩn đi được
Giúp mình với
vừa lên 10.9 gong
Chính xác. vẫn không ẩn được.
Mình đã thử và không ẩn đi được trên IMAC 10.9 @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp