Cách convert ePubs tiếng việt bằng Calibre

hieubg
28/9/2010 13:48Phản hồi: 247
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn ạ, vì chúng tôi xài các readers khác với của bạn. VD> toi có PRS-650 và Nook Colore nên phải "vất vả" vậy đó.
Khi nào bạn có máy giống chúng tôi thì sẽ biết.

---------- Post added at 10:56 PM ---------- Previous post was at 10:51 PM ----------

Bạn ạ, vì chúng tôi dùng Ereaders khác với của bạn. VD. tôi dùng Sony PRS-650 và Nook Color, vì muốn đọc tiếng Việt trên máy nên phải "vất vả" như vậy đó.
Còn bạn, khi nào bạn có máy giống chúng tôi thì sẽ biết.
Gửi các bạn xài Sony Reader :

Tôi đang xài 950, lúc đầu cũng trục trặc hoài vụ convert tiếng Việt, chép qua chỉ đọc được mấy trang đầu, sau làm theo hường dẫn của tinhte thì đọc tốt, sau khi convert trên Calibre

Thực hiện :

- Phần mềm Calibre
- Font Unicode( download về, extract ra được 4 file, thí dụ GenBkBasR.ttf)

Công đoạn:

- Kết nối Sony Reader và Computer, sẽ hiển thị thư mục Reader
- Vào thư mục READER, tạo 1 folder mới tên là fonts
- Copy hết 4 files font mới download vê vào trong folder fonts này
- Mở Calibre lên, add file ebook muốn đọc
- Chọn Convert Ebook.
- Output format mặc định là EPUB (để EPUB tiện nhất)
- Chọn tiếp Look & Feel
- Vào phần Extra CSS, copy nguyên xi phần dưới đây vào

[MENTION=450545]font[/MENTION]-face {
font-family: "Gentium Book";
font-weight: normal;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasR.ttf);
}

font-weight: bold;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasB.ttf);
}

font-weight: normal;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasI.ttf);
}

font-weight: bold;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasBI.ttf);
}

body {
font-family: "Gentium Book", serif;
}

Note: đảm bảo tên trong ổ fonts phải giống với tên trong Extra CSS nhá, vd GenBkBasR.ttf là phải đúng nhé.

Sau đó nhấn OK là convert cực nhanh, chép từ Calibre về Sony đọc thoải mái .

Nhưng tôi lại không thực hiện được tinh thần topic này, hihi, không unlock các ebook bị DRM khóa, không hiểu sao ./.
Cảm ơn bạn Hiếu. Tôi làm theo cách của bạn khi convert từ prc sang ebup thì ok. Nhưng khi tôi convert từ doc thành html rồi từ html convert qua epub thì vẫn bị lỗi font khi đọc trên Nook Touch. Mong bạn giúp giùm.
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã copy folder Resources vào Calibre và add plugin epub để đính kèm font Gentium vào file rồi, nhưng sau khi convert xong Nook Touch vẫn không đọc được và vẫn sử dụng font gốc của máy để hiển thị file epub. Sau đó mình đã thử copy hai file do chính bạn hieubg convert (Dược thư quốc gia và Câu chuyện chiến tranh Việt Nam) vào thì cũng không hiển thị được.

Mình ngờ rằng cách này chỉ hiệu quả với Sony e-Reader, còn với Nook Touch thì không.

Bạn nào đã xử lý thành công với Nook Touch thì cho ý kiến với.

Cảm ơn nhiều.
Chính xác lá phải copy thư mục Gentium trong resources của bạn hieu vào thu mục calibre/resources/fonts. Nếu bạn đã nhúng được font vào epub rồi thì sau khi chép epub vào Nook Touch, bạn mở sách lên, tap vào cuối màn hình chọn Aatex, chọn publisher Defaults là đọc được liền á. Mình đã làm và đã thành công.

Chúc bạn may mắn

Yesterday
quangnguyenhoang@yahoo.com
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn, mình đã làm được rồi.

Nhân tiện, bạn hieubg cho hỏi: mình không khoái cái font Gentium lắm. Có cách nào embed một font khác vào cũng theo phương thức này không, ví dụ như Palatino Linotype hay Arial chẳng hạn.
Mình cũng cùng một câu hỏi của Petronius. Mong bạn hiếu chỉ giùm. Thấy mấy bạn kia root rồi thay fonts cho Nook Touch thích quá, nhưng mình gà lắm nên không thể làm.
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=80332]yesterday[/MENTION]: mình đã tìm ra cách rồi.

Bạn download phần mềm Atlantis Word Processor về, sau đó mở file nguồn ra (Atlantis support Word, RTF), chỉnh sửa font, cỡ chữ, giãn dòng theo ý mình, tiếp đó chọn Save Special/Ebook. Tới phần Option thì chọn Embed font. Như vậy file Epub tạo ra sẽ có font tích hợp. Bạn có thể sử dụng font nào tùy thích (như mình đang dùng Palatino Linotype).

Đây là link download (ser*al nằm trong file .nfo):

http://thepiratebay.org/torrent/6203988/Atlantis.Word.Processor.v1.6.5.4.Regged-F4CG
Cảm ơn Petronius. Cách này mình cũng biết. Cách này chỉ xử lý file .doc thôi.
Cái mình muốn là embed font bằng calibre giống bạn hieubg kìa để convert từ prc --> epub, hay một dạng bất kỳ -->epub đó bạn.
Đang chờ bạn hieubg đây.
Mà mình thấy đối với file .doc thì bạn chuyển sang pdf hay hơn là epub đấy. Vì khi chuyển sang pdf dung lượng nhỏ hơn nè, Nook Touch vẫn tự động dàn trang lại, mà khỏi phải lo vấn đề font gì cả (font thì xử lý trong word rồi chuyển sang pdf)
Chào các bạn, mình vừa post 1 thread giới thiệu plug-in Calibre mình tự viết. Plug-in đã được test thử trên cả Nook và Nook Touch, có giao diện để chỉnh lựa chọn dùng font hệ thống hoặc font tự chép, hoặc nhúng font. Cả ba phương pháp đều hoạt động. Một số sách không được format tốt cũng đọc được.
Tham khảo thêm thread "plugin-calibre-chinh-font-tieng-viet-cho-epub-work-100%" nhé

p/s Mình là thành viên mới nên chưa được gửi Link !
Ko bik có ai gặp trường hợp như mình ko. Có 1 vài file prc mình convert qua epub thì Nook touch đọc tốt. Nhug cũng có mấy cái chỉ hiển thị cover.... Bác nào có cách khắc phục ko. Thanks
cám ơn bác, em đã làm đc ^^
lostangel
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình làm theo hướng dẫn mà convert xong bỏ vào nook color vẫn bị ô vuông. Có ai bị như vậy ko? Xin chỉ cách khắc phục.
Thanks
thanks mod.
Dear bạn, mình add plugin Calibre.ePubsFonts vào thì có lỗi như sau:
calibre, version 0.8.16
ERROR: Unhandled exception: <b>BadZipfile</b>:File is not a zip file

Traceback (most recent call last):
File "site-packages\calibre\gui2\preferences\plugins.py", line 290, in add_plugin
File "site-packages\calibre\customize\ui.py", line 339, in add_plugin
File "site-packages\calibre\customize\ui.py", line 54, in load_plugin
File "site-packages\calibre\customize\zipplugin.py", line 159, in load
File "zipfile.py", line 712, in __init__
File "zipfile.py", line 746, in _GetContents
File "zipfile.py", line 761, in _RealGetContents
BadZipfile: File is not a zip file

mình đã thử down file đó về 3 lần đều bị lỗi vậy. Liệu có phải bản calibre mình mới down khác bản của bạn ko ?
Bạn test hộ mình nhé.

http://www.mediafire.com/?mgid9gy1o1n76ns pass là tech24.vn

Đây là file PDF, mình đọc bằng đủ loại chương trình trên eee pad đều không được. Cài calibre convert sang epub được nhưng một số trang đầu hình ảnh bị lỗi (cái này không quan trọng) và từ phần chính cuốn sách thì font bị lỗi cả (cái này mới quan trọng).

Thanks nhé.
Mình vô 2epub.com nó conv rất tốt, fonts cũng OK mà.
Cái file epub plugin có 2 phần, phải extract ra rồi add plugin vào calibre còn font thì copy vào folder cài calibre
Hi bạn, mình down về và extract ra thì chỉ có 1 file embedfont_plugin.py chỉ có 6KB, trong khi file Calibre.ePubsFonts.zip down về là 341 KB. Có thể file zip bị lỗi gì đó. Hay bạn gửi lại cho mình file zip được ko ?

Mình đã thử lại bằng trình duyệt firefox, file đó nhảy vào IDM và extract ra đã đủ các thành phần rồi, mình đã cài được font rồi. Trước có thể do mình dùng opera và file down về có định dạnh zip, mở ra thì chỉ có 1 file.

Nhưng mình convert thử thì vẫn bị lỗi font, mình cũng thử copy hết các font của window vào trong folder font của calibre, tắt calibre di thử lại thì vẫn lỗi vậy.

Đây là 1 đoạn ví dụ:
Trúã thaânh möåt doanh nhên thaânh àaåt, giaâu coá vaâ laâm chuã vêån mïånh cuãa mònh chùæc chùæn laâ àiïìu àa söë moåi ngûúâi ai cuäng mong muöën. Vêåy thò, chuáng töi xin múâi baån haäy cuâng chuáng töi ài trïn cuöåc haânh trònh kyâ diïåu naây àïí khúi dêåy têët caã nhûäng khaã nùng tiïìm êín bïn trong baån vaâ cuâng vúái nhûäng ngûúâi xung quanh laâm www.toitaigioi.com

Bạn thử convert file mình định convert xem thế nào?
File đấy lúc download thì save vào hdd chứ đừng mở luôn, mình thử down bằng firefox mở luôn thì chỉ có mỗi file .py nhưng mà save vào rồi mở thì mới có đầy đủ. Cái sách pdf kia bạn phải thử convert ra html xem mà ko bị lỗi về font thì khi convert ở calibre mới đọc đc. với lại file đó lúc convert qua html bằng arobat thì đòi pass.
Convert sách online: Để chuyển đổi các định dạng này về các định dạng quen thuộc, bạn có thể sử dụng trang web www.2epub.com với điều kiện duy nhất là có kết nối Internet. Bạn nhấn nút Browse để chọn tệp tin cần chuyển đổi rồi nhấn nút Upload Files, quá trình này diễn ra nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào dung lượng tệp tin bạn upload.
Ok man, mình đã thử và chắc là do file đó dùng font đặc biệt. Mình cũng đã tìm được soft đọc được pdf ngon trên android rồi, thanks bạn nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019