Cách dùng Redsn0w 0.9.14b2 đưa phone về DFU ko cần nút HOME & tạo Custom FW nhúng SHSH để hạ cấp

thangbom203
19/12/2011 6:18Phản hồi: 673
Cách dùng Redsn0w 0.9.14b2 đưa phone về DFU ko cần nút HOME & tạo Custom FW nhúng SHSH để hạ cấp
Redsn0w 0.9.14b2 giúp bạn có thể hạ baseband từ 6.15 về 5.13.04 để bạn có thể dùng full GPS và ultrasn0w trở lại.

1. Kết nối iphone của bạn vào máy tính bình thường, sau đó click Jailbreak để redsn0w kiểm tra bạn đang ở BB hay model của phone bạn
  2. Kế tiếp bạn chọn "Downgrade from iPad baseband" option
  3. Giờ bạn bắt đầu tắt phone và đưa về chế độ DFU mode
+Quá trình flash baseband sẽ rất lâu khoảng 8 phút, ráng kiên nhẫn chờ. Sau khi hoàn thành phone của bạn sẽ tự động reboot.
+Giờ các iphone 3G/S có baseband cao hơn > 5.13.04 có thể flash bb 6.15, sau đó dùng redsn0w hạ bb về 5.13.04
+Đối với iphone 3GS nếu bạn có số serial từ trái qua ( từ số thứ 3-5) nếu bạn lớn hơn 133 (tuần 34 của năm 2011) thì bạn sẽ ko thể flash bb 6.15 vì sẽ bị NO ALL.

Update #1: Nếu bạn vẫn còn dùng ultrasn0w sau khi về 5.13.04 thì bạn nên gỡ bỏ Mobile Subtrate và ultrasn0w, sau đó cài lại 2 cái này để fixes crashes và “No Signal”.

Cách đưa về DFU MODE IPSW cho các phones bị hư nút home

Các thứ cần chuẩn bị:

+Tool redsn0w 0.9.14b2
+Bản Firmware

B1: Giờ bạn bắt đầu mở redsn0w bằng cách click chuột phải và chọn Run as administrator

B2: Chọn Extras option

Quảng cáo

B3: Chọn Even More option

B4: Chọn DFU IPSW

B5: Click Ok

Quảng cáo

B6: Chọn bản firmware mà bạn đã down về trước đó (hoặc bản custom mà bạn đã tạo bằng redsn0w), sau đó click open

B7: Giờ Redsn0w sẽ tạo ra 1 file DFU MODE IPSW

B8: Khi tạo xong sẽ có thông báo file đó nằm chỗ nào, click OK

+Lúc này bạn mở itune browse đến file DFU-mode IPSW mà redsn0w vừa tạo để bắt đầu restore

+ Khi restore xong màn hình của bạn vẫn màu đen và nằm ở DFU bạn tiếp tục dùng redns0w jailbreak, sau khi jailbreak xong thì phone bạn sẽ vào được màn hình springboard

Thế là xong giờ bạn có thể mở itune để restore

Nguồn: iclarified.com

=======================================================================

Đã có redsn0w 0.9.12b2 để jailbreak untether ios 5.1.1:
Update #1: Bản update này cho phép bạn muốn cài đặt rocky racoon hay ko bằng cách dùng cách DFU ramdisk hoặc cách backup/ restore. Bản này cũng đồng thời sửa lỗi iBook cho iphne 3GS old boot.​
Hỗ trợ devices:
  • iPhone 4S
  • iPhone 4
  • iPhone 3GS
  • iPad (3rd gen)
  • iPad 1
  • ipad 2
  • ipod touch 3G
  • iPod touch 4G
  • Apple TV 2G
Hướng dẫn dùng redsn0w 0.9.12b2 jailbreak A4 devices:

+iPhone 4
+iphone 3GS
+iPod touch 3G/4G
+Pad 1

Bước I: Giờ bạn mở redsn0w và click jailbreak

Bước II: redsn0w sẽ hiện ra thông báo là bạn muốn dùng DFU ramdisk hay cách backup/restore, bạn nên chọn DFU ramdisk để có thể jailbreak được sạch sẽ và tránh lỗi( không áp dụng A5 devices), chọn YES

Bước III:
A4 thì bạn nên đưa về DFU mode
A5/A5X thì bạn không cần cứ để bình thường, sau đó click NEXT

A5/A5X thì sẽ theo hướng dẫn này:
http://www.iclarified.com/entry/index.php?enid=22352

Bước IV: Giờ bạn đưa phone về DFU mode:

+ Tay trái nhấn power và giữ 3 giây
+ tay trái vẫn giữ power và tay phải giữ tiếp nút home 10 giây
+ tay trái thả nút power và tay phải tiếp tục giữ nút home 15 giây, khi có thông báo bạn đã đưa về DFU thành công thì nút NEXT sẽ hiện ra để click next cho redsn0w tiến hành jailbreak

Bước V: bước này bạn tick chọn cydia để install cydia và cũng là để active cho các máy lock, nếu là máy world (hoặc máy của nhà mạng, VD: AT&T ở US) bạn phải đồng thời tick chọn Deactivate, sau đó click next

Và sau đây redsn0w sẽ tiến hành jailbreak, khi jailbreak xong redsn0w sẽ thông báo DONE và bạn có thể bỏ tool đi nhưng không được rút USB ra khỏi iphone và máy tính, để redsn0w tiến hành install cydia, bạn sẽ thấy dòng chữ chạy, kế tiếp hình trái khóm chạy, sau khi xong xuôi device sẽ tự động khởi động lại và bạn có thể nghịch cydia.

Đã có redsn0w 0.9.11b4 các bạn có thể vào dùng thử ha

Custom firmware là gì?

+ Dev Team đã viết ra tool Redsn0w chạy trên nền Window để tạo bản custom firmware

+ Custom firmware là một dạng firmware được chỉnh sửa lại từ firmware gốc và khi restore firmware này thì iphone sẽ không bị nâng baseband, và sẽ giữ lại bb hiện có trong iphone, nhiệm vụ kế tiếp là của ultrasn0w. Ultrasn0w sẽ unlock cho các bb: 4.26.08, 5.11.07, 5.12.01,5.13.04, 6.15.00 và bb 1.59.00 của iphone 4.

+ Hướng dẫn build bản custom có nhúng SHSH và các bản custom của mình ở bên dưới:

Một số thứ cần chuẩn bị chung cho các máy trước khi ReStore Custom FW:

- Máy cần có đủ pin, tối thiểu >30% hay đầy pin là tốt nhất nhằm tránh khi RS gây ra lỗi đáng tiếc. Cọng cáp USB chuẩn theo máy hay đang sử dụng tốt.
-Bản custom firmware.
-Cập nhật bản itunes mới nhất: website của apple.
-CÁC TOOLS CẦN CHUẨN BỊ TRƯỚC KHI BẮT TAY VÀO LÀM:
+FIRMWARE GỐC: http://www.idownloadblog.com/iphone-downloads/

The Download Section

Download iOS firmwares for iPhone, iPad, iPod touch and Apple TV. Links to download jailbreak tools such as Evasi0n, Absinthe, RedSn0w, PwnageTool...
idownloadblog.com

+REDSN0W TOOL:
+Link phụ:
+LẤY SHSH bằng tiny umbrella: http://thefirmwareumbrella.blogspot.com/
The Firmware Umbrella - TinyUmbrella
thefirmwareumbrella.blogspot.com

Thực hiện kiểm tra trước khi RS FW:

+Các bạn cần kiểm tra file host xem nó có chỉ về sever cydia hay không (áp dụng khi restore các bản fw mà apple đã close sign SHSH) bằng cách thêm dòng 74.208.105.171 gs.apple.com
+Còn nếu các bạn restore bản fw mới nhất mà apple vẫn còn sign SHSH thì các bạn phải trỏ file host về server của apple bằng cách thêm dấu “#” đằng trước 74.208.105.171 gs.apple.com

Cách truy cập vào file host:

-Trên win xp: C:Windows/System32/drivers/etc và mở bằng notepad.
-Trên win 7: Bạn chạy notepad với quyền administrator bằng cách click chuột phải vào notepad, chạy Run as administrator, sau đó click vào open và tìm đường dẫn tới C: Windows/ system32/ drivers/ etc.
-Trên Mac: vào go-go to folder-gõ vào /etc nhìn cửa sổ mới mở có file host kéo ra desktop open sau khi chỉnh sữa nhấn dấu x thì nó hỏi muốn save lại không? chọn save sau đó kéo file host mới sửa vào trong /etc/ nó đòi chứng thực sự thay đổi-OK
-save và khởi động lại máy để hoàn tất

--------------------------------------------------------------------------------------------

Cách dùng redsn0w nhúng SHSH vào bản custom đối với A4 devices (đã có save SHSH) để hạ cấp firmware:

+Từ bước 1->9 mình giới thiệu khái quát về tool làm sao để just boot khi chưa có jailbreak hoàn chỉnh (gọi là tethered jailbreak), thoát chế độ recovery, và đưa idevices về chế độ DFU mode
+Từ bước 10->17 mình hướng dẫn dùng redsn0w để tạo bạn custom có nhúng SHSH, vì từ firmware 5.0.x trở đi, bạn phải nhúng SHSH vào custom firmware mới hạ cấp được

Bước 1: mở redsn0w và chọn extras xong click next

Bước 2: nếu devices bạn chưa có untethered jailbreak thì bạn có thể vào option just boot để boot cho device của bạn lần đầu tethered jailbreak để vào cydia, hoặc mỗi khi reboot lại iphone

Bước 3: Muốn đưa về được chế độ DFU mode bạn phải kết nối idevices của bạn vào máy tính trước sau đó tắt nguồn, lúc này mới hiện nút NEXT để bạn click vào và mới bắt đầu thực hiện theo tool redsn0w:

Bước 4: Tay trái nhấn power và giữ 3 giây
Bước 5: tay trái vẫn giữ power và tay phải giữ nút home 10 giây
Bước 6: tay trái thả nút power và tay phải tiếp tục giữ nút home 15 giây, khi có thông báo bạn đã đưa về DFU thành công thì bạn click next để redsn0w chuẩn bị làm việc

Bước 7: Option Recovery fix: giúp bạn có thể thoát khỏi chế độ recovery fix
Bước 8: bạn có thể save SHSH và gửi lên server cydia bằng cách chọn option SHSH blobs, sau đó chọn Fetch

Bước 9: khi redsn0w không tự chọn firmware cho bạn thì bạn có option Select Ipsw
Bước 10: option Custom Ipsw:
bạn có thể tạo custom firmware để giữ lại basband khi nâng firmware mới

Bước 12: giờ bạn có thể browse chọn bản firmware bạn cần tạo sau đó click open là xong để cho redsn0w làm việc tạo bản custom, sau khi xong sẽ có bản custom firmware dạng NO_BB_update firmware ngay màn hình chính của bạn

Bước 13: bước này các bạn có thể build bản custom có nhúng SHSH để có thể restore lại bản ios 5.0.x cũ hơn bằng cách chọn option SHSH blobs:

Bước 14: chọn option Stitch

Bước 15: giờ bạn bắt đầu browse đến bản NO_BB_iPhone3,1_5.0.1_9A405_Restore mới vừa được tạo ra ở màn hình và chọn open:

Bước 16: giờ bắt đầu chọn SHSH trùng với firmware mà bạn cần restore về bằng cách click vào Local, chọn SHSH và click open

Bước 17: giờ là bạn để tool redsn0w tự build bản custom có nhúng SHSH như hình dưới

Sau khi xong bạn có file SHSH như hình và bắt tay vào restore như hướng dẫn bên dưới

Cách dùng redsn0w 0.9.12b1 jailbreak ios 5.1.1 cho tất cả các devices trên nền Window:

CÁC TOOLS CẦN CHUẨN BỊ TRƯỚC KHI BẮT TAY VÀO LÀM:
+FIRMWARE GỐC + iTOOLS: http://www.idownloadblog.com/iphone-downloads/

The Download Section

Download iOS firmwares for iPhone, iPad, iPod touch and Apple TV. Links to download jailbreak tools such as Evasi0n, Absinthe, RedSn0w, PwnageTool...
idownloadblog.com

+REDSN0W TOOL:

Redsn0w dùng để jailbreak untethered cho ios 5.0.1 cho tất cả các A4 devices, iphone 4S và ipad2:
Bước 18: Giờ bạn mở redsn0w và click jailbreak

Bước 19: giờ bạn kết nối idevices của bạn vào máy tính, tắt idevices, và sau đó click Next

Bước 20: giờ redsn0w sẽ hướng dẫn bạn đưa phone về DFU mode

+ Tay trái nhấn power và giữ 3 giây
+ tay trái vẫn giữ power và tay phải giữ nút home 10 giây
+ tay trái thả nút power và tay phải tiếp tục giữ nút home 15 giây, khi có thông báo bạn đã đưa về DFU thành công thì bạn click next để redsn0w chuẩn bị làm việc

Bước 21: bước này bạn tick chọn cydia để install cydia và cũng là để active cho các máy lock, sau đó click next

Cuối cùng bạn cứ để cho redsn0w làm việc, ko đụng đến máy cho tới khi idevices jailbreak và khởi động lại hoàn tất, lúc đó bạn mới rút cáp ra.

Cách khắc phục lỗi khi không ghép được SHSH file vào bản custom firmware trên Window7:

Special Thanks to hoaniphone15, hiphhh

======================================================================

Phần này mình chỉ làm để bổ sung thêm để cho đầy đủ tính năng của tool redsn0w mà thôi, dùng redsn0w để hạ cấp firmware cho iphone 4S, ipad2/3

Lưu ý:
+Chỉ áp dụng cho chip A5 ở redsn0w 0.9.11b2 các bạn ha
+Không áp dụng với A4 devices
+Không áp dụng với devices không có SHSH
+Không áp dụng với các devices muốn dùng ultrasn0w hay gevey để unlock vì tool này sẽ nâng baseband
Link phụ:
Bước 22: Mở redsn0w 0.9.11b2 (Windows / Mac).
Bước 23: kết nối idevices của bạn với máy tính PC or Mac
Bước 24: bạn chọn Extras

Bước 25: bạn chọn option Even More

Bước 26: chọn Restore

Bước 27: Trước tiên bạn chọn firmware mà bạn muốn hạ cấp về bằng cách bấm vào IPSW. Redsn0w sẽ cần bản firmware gốc 5.1.1 vì vậy bạn nên download về sẵn

Bước 28: Bước này bạn sẽ browse đến SHSH mà bạn đã lưu sẵn ở trên máy bằng cách chọn option Local và chọn SHSH, click open
Bước 29: Nếu bạn không save SHSH sẵn ở trên máy thì chọn option Remote (nếu bạn đã save trước đó trên Cydia). Redsn0w sẽ tự động đưa phone của bạn về chế độ recovery mode để lấy SHSH từ Cydia’s servers.
Bước 30: Bấm Next.
Bước 31: Lúc này Redsn0w sẽ tự động nhúng SHSH vào firmware mà bạn muốn hạ cấp về và sẽ tự đông restore.
Bước 32: Giờ bạn có thể ngồi hưởng thành quả

Trích nguồn Redmond Pie

Các bản custom dưới đây khi restore thì iphone sẽ không bị nâng baseband và sẽ giữ lại bb hiện có trong iphone, nhiệm vụ kế tiếp là của ultrasn0w. Ultrasn0w sẽ unlock cho các bb: 4.26.08, 5.11.07, 5.12.01,5.13.04, 6.15.00 và bb 1.59.00 của iphone 4. Install ultrasn0w fixer bằng cách vào cydia->source->edit->add source: http://cydia.myrepospace.com/smolk/ ,
Sau khi install ultrasn0w fixer xong, search->ultrasn0w->install ultrasn0w là unlock phone của bạn.

Down về và nối file 001 .ipsw, 002 .ipsw, ...v...v... nối lại bằng công cụ HJsplitter

và đây là công cụ kết nối fileHJsplitter: thangbom203
IREB 3.x.x-5.x.x-RC5: http://www.filefactory.com/file/c2ab364/n/tbom203-r5.zip

pass: tbom203atforumtinhte

Bản custom 5.1.1 (như bản gốc nhưng không nâng baseband và cần sim nhà mạng để active), dùng IREB-RC5 đưa phone về DFU mode xong rùi mở itune shift+restore bản custom, sau khi restore xong dùng redsn0w 0.9.11b4 jailbreak để có cydia+active. Yêu cầu dùng itune version 10.6 trở lên:

Bản custom cho iphone 4 lock và world:

File1: thangbom203
File2: thangbom203
File3: thangbom203
File4: thangbom203

special thanks to baonguyen999
673 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thangbom203 nhanh ghê nhỉ 😃 tính post rồi mà thangbom203 đã post :dance:
vào website của dev-team thấy update, và coi diễn đàn mình chưa thấy ai post nên em mới post cho mọi người hay, nhưng chức năng tạo custom fw cho window còn phải đợi dev-team update bản mới 0.9.9b9b
mrdaihiep
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng là anh em tinh tế nhà ta ! lẹ tay thiệt :ninja::eek:
nhanh để có tin tức cho mọi người thui;)
mrdaihiep
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng tính viết , nhưng chưa kịp thì thấy bạn đã viết :dance:
hih
@thangbom203 hạ xuống chắc ko cần tạo custom cho A5 đâu nhỉ! cứ ghép shsh vào FW gốc cũng đc đó! vửa ghép xong nhưng chưa dùng thử! để mai nếu rảnh thì đem e 4s ra chém thử xem sao!!
Untethered JB hay bản beta vậy bác.🆒
Vẫn là Tethered bạn à, nó bảo là kì nghỉ giáng sinh và năm mới sắp đến rồi, nên ai cũng bận rộn. Tuy nhiên, mọi người cứ yên tâm là các Jailbreaker vẫn ở nơi họ cần phải ở cho đến khi công cụ JB untethered mới xuất hiên.
Còn về bản này thì nó fix vài cái như fix lỗi ibooks khi sử dụng bản cũ bị văng ra.
Ko cần phải trỏ firmware về 5.0 nữa.
Support iphone 4 bản 8Gb
v.v.
Thêm 1 sự lưa chọn mới . test cái mới thôi ;)
md07
TÍCH CỰC
12 năm
bản này chỉ khác là khi jb ko cần chọn 5.0 để jb 5.0.1
jaibreak 5.0.1 un la greepoin chu ko phai redsn0w dau
THế lỡ mình đang JB bằng redsnow, mà tool lại là greenpoison thì liệu có JB lại được ko?
Hay phải restore bản clean và JB lại bằng tool đó.
Vì hiện tại 5.0.1 không lưu SHSH nên nhỡ khi untethered cho 5.0.1 được mà nó lại ra đến 5.0.2 thì chả phải là ko restore được nữa à😔
Ai bít vụ này trả lời giúp mình với!
LAX Girl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Oh ai nói với bạn cái này vậy ....?
Vậy thì bạn nên nhanh tay save shsh ngay đi
Máy này khi mình lấy thì không hề có 1 cái SHSH nào cả. Mà dùng Tiny mới nhất thì không thể lưu được bất kì SHSH nào cả.
Mà theo mình theo dõi mấy hôm nay thì hình như đối với ioS5 thì SHSH đã bị vô hiệu.
Mình có hiểu nhầm chỗ nào ko😔 Mún về 4x lắm mà ko bít làm sao cả.
Máy mình Lock, dùng Snowbreeze tạo custom để restore 5.0.1
Bạn tham khảo topic này cuả mình để biết cách lấyhttp://www.tinhte.vn/f163/luu-y-tiny-umbrella-ver-5-10-01-save-shsh-5-0-1-apticket-update-578893/
oh, mình đã lưu được 2 SHSH của 5.0.1 và 5.1b1!
Thanks bạn nhìu lắm!
Nhưng... sau này có dùng được không ta >"<
Sẽ có ích về sau
ibook hết bị crash rồi ^^!
Bản này fix iBook mà bạn ;)
có ai thử trên 4s chưa vậy?
Cái b9 này xài tương tự như cái b7 lúc trước dùng cho 5.0
Dùng SnowBreeze và iBooty, ko dùng redsnow cũng sẽ ko bị crash iBooks!
Cái này đâu jb được 4s đâu,nó fix lỗi ibook bị văng ra thui.
Ở trên có nói là ultrasn0w sẽ update vào thứ 2 support ios 5.0.1 nhưng không hỗ trợ bb mới và có thể build fw custom trên windows, thế thì ngon rồi 😃
fix như thế nào các bác hướng dẫn em với ạ
khoapct
TÍCH CỰC
12 năm
Đã có redsn0w win 0.9.9b9b tạo custom cho WINDOWS 😃
modloki
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã test fix được lỗi ibooks 1.5 h vô ngon lành bác nào có cuốn sách nào hay hay giới thiệu mình với
Fix thế nào vậy bác ?
modloki
ĐẠI BÀNG
12 năm
thì bạn cứ just boot lại bình thường thôi
chọn fw nào bạn ? 5.0 hay 5.0.1 ?
ko phải chọn gì cả
bác dịch tiếng việt cho e với, dốt nát tiếng anh quá ^_^
đã vào được cydia chưa nhỉ các bác?
khi khởi động lại có bị ăn táo không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019