Cách hạ cấp BB từ 06.15 xuống 05.13.04 để unlock và phục hồi GPS = Redsn0w tool!

BUNTEK
18/6/2012 7:53Phản hồi: 232
Cách hạ cấp BB từ 06.15 xuống 05.13.04 để unlock và phục hồi GPS = Redsn0w tool!
iPhone Dev Team hôm nay đã thông báo cho người dùng iPhone cách hạ cấp baseband bằng redsn0w tool mới.Nó giúp cho người dùng đang sử dụng baseband 06.15 của iPad trên iPhone3G hoặc iPhone3GS.
Một tin đáng vui mừng cho những ai đã và đang sử dụng iPad Baseband để UNLOCK và mất đi tính năng GPS bây giờ đã khôi phục lại hoàn toàn.

Thông thường người dùng muốn unlock iphone 3G hay 3GS thì phải add baseband 06.15 và sau đó dùng ultrasn0w để unlock và tất nhiên vượt qua cả BB 05.13.04.Với khả năng mới của tool, bạn có thể hạ cấp từ BB 06.15 đến 05.13.04 (ngay cả khi bạn chưa bao giờ có BB 05.13.04 trên thiết bị đó trước khi nâng cấp lên iPad BB - 06.15).

Đối với iPhone với baseband 04.26.08, 05.11.07, 05.12.01, 05.13.04 thì có thể unlock với ultrasn0w. Ngược lại với những iPhone 3GS và 3G Lock với baseband cao hơn là 05.14.02, 5.15.04, 5.16.00, 5.16.02 thì không thể unlock trực tiếp với ultrasn0w được nên muốn unlock thì phải nâng cấp baseband lên 06.15.00.

Topic tham khảo thêm của thành viên homlee: Unlock iPhone 3G, 3GS Lock Baseband 5.14.02, 5.15.04, 5.16.00, 5.16.02

Với Redsn0w tool v0.9.14 Beta1 này thật sự mang đến cho bạn cái tốt nhất của việc UNLOCK đó là:
Khả năng tương thích ultrasn0w baseband bình thường với GPS đầy đủ - hoạt động tốt.

1. Click nút "Extras-> Chọn IPSW" trong redsn0w tool sẽ hiển thị thông báo cho bạn biết firmware ver nào mà bạn đã cài đặt & đang sử dụng trên máy ( những máy 3GS New BootROM có thể bỏ qua bước này và sẽ không bị ảnh hưởng gì cả).

2. Tắt máy iPhone của bạn ("slide to power off").Bước này rất quan trọng để tránh những vấn đề rủi ro khi quá trình mount ramdisk đang chạy!

3. Trở lại màn hình đầu tiên và bấm vào nút "Jailbreak". Kích hoạt tính năng "hạ xuống từ iPad baseband", Disable Cydia nếu bạn đã có nó được cài đặt trước đó và click nút Next tiến hành qua các bước về DFU ramdisk bình thường.

Sau khi ramdisk chạy xong bạn thấy nó tiếp tục chuyển qua chạy Pwnapple, cuối cùng bạn sẽ đến bước "Flash Baseband".
Bước này chiếm một khoảng thời gian rất dài để hoàn thành và sẽ không có bất kỳ thông tin phản hồi trong khi nó đang thực thi. Bạn cứ để yên cho nó thực thi khoảng từ 3-8 phút!
Khi quá trình ramdisk đã thực hiện xong, nó sẽ tự động khởi động lại điện thoại của bạn.

Đối với những người đang lưởng lự và tự hỏi nếu mình có thể update 3G hoặc 3GS lên 06.15 chỉ nhằm mục đích để hạ cấp về 05.13.04 thì câu trả lời là "có" cho người dùng 3G, và "có thể" cho các máy iPhone 3GS.

Quảng cáo

Chú ý quan trọng: Baseband iPad không tương thích với các máy 3GS được sản xuất tuần 34 năm 2011 hoặc sau đó.Nếu bạn có một chiếc iPhone3GS trong đó các chữ số 3-5 của Serial Number là 134 hoặc sau (xx134 ...), bạn không nên cố gắng cài đặt baseband 06.15 3GS nó sẽ làm hỏng iPhone của bạn.
Hãy cảnh báo!

Link download Redsn0w tool v0.9.14 Beta1:

Update #1:
If you’re still using ultrasn0w after going down to 05.13.04, many people have reported that re-installing Mobile Substrate and/or ultrasn0w fixes crashes and “No Signal”.​
-> Nếu bạn vẫn còn sử dụng ultrasn0w sau khi đã hạ cấp xuống 05.13.04, nhiều người đã thông báo lại rằng cần Re-installing Mobile Substrate và/hoặc ultrasn0w để fix lỗi "Không có tín hiệu" - No Signal sau khi hạ cấp.​

23/06/2012
Update #2: There’s a subset of 3GS iPhones that won’t take the downgrade. We now understand why (they use a slightly different NOR chip), and should be receiving a loaner of such a phone on Thursday the 28th. After we have one in hand we’ll tweak the redsn0w payload to handle that variation too!

MuscleNerd đã tìm ra nguyên do tại sao 1 số iphone 3GS ko thể hạ được iPad BB 06.15 xuống 05.13 sau khi thực hiện đúng các bước.Do hơi khác biệt về NOR Chip với người dùng.

it's due to variations in the NOR chip.The payload can be changed to handle the differences but I need one in hand to test.

Quảng cáo

Như vậy Redsn0w tool sẽ được update sớm nhất có thể sau ngày thứ 5 tuần tới (28/06/2012) sau khi Anh ta có 1 chiếc 3GS iPad BB khác trên tay do 1 người dùng cho mượn (máy này ko hạ thành công) để anh ta kiểm chứng trước khi chính thức phát hành update tool hỗ trợ 3GS hoàn chỉnh hạ cấp iPad BB xuống 05.13

Do đó những bạn đang dùng 3GS hiện tại chưa hạ được BB cố gắng đợi thêm thời gian ít nhất là cuối tuần sau để thực hiện lại nhé!

Đây là các bước tiến hành hạ cấp:
Note : Fw = Firmware ; Reds = Redsn0w​
B1.
Kết nối iPhone vào PC chạy Redsn0w tool với quyền Administrator bằng cách Click phải chuột trên Reds tool và chọn Run as administrator
B2.
Redsn0w tool sẽ tự động detect Fw mà máy bạn đang dùng
Ở đây bạn cần down fw gốc về trước theo xác định fw của Reds tool bên trên để tiến hành các bước tiếp theo.
B3.
Nhấn nút Extras để vào quá trình chọn Fw mà B2. đã xác định
B4.
Chọn fw theo hình đính kèm các bước
B5.
Redsn0w tool successfully identified fw
Đồng thời xác định iPhone của bạn đang là model OLD bootrom hay NEW bootrom để bạn tuỳ chọn trước khi jailbreak (các bạn kiểm tra kỹ số S/N theo hướng dẫn của tool)

Nếu iPhone 3GS của bạn là new bootrom (trên tuần 40) thì chọn "Yes", ngược lại bootrom cũ thì chọn "No" :

Kiểm tra trên serial number : số thứ 3 phải là 9, 2 số kế tiếp theo phải nhỏ hơn 40, vd : 88934 : bootrom cũ , 88942 : bootrom mới, ngoài ra số thứ 3 của serial number lại khác 9 là loại bootrom mới.
B6.
Nhấn nút BACK để quay lại tiến hành jailbreak​
B7.
Nhấn nút JAILBREAK để tiến hành jailbreak phone​
B8.
Quá trình chuẩn bị cho uploading ramdisk​
B9.
Click chọn mục downgrade BB iPad - hạ cấp iPad baseband.​
Không cần click chọn Install Cydia khi máy bạn đã có.​
B10.
Đưa iPhone về DFU mode để tool tiến hành jailbreak và hạ cấp BB​
B11.
Tool bắt đầu chạy exploiting with limera1n, patching kernel, flash BB process.Các bạn cần kiên nhẫn chờ tool chạy (thời gian chiếm khoảng vài phút)​
B12.
Tool chạy hoàn tất và thông báo DONE, đồng thời lúc này trên iPhone sẽ bắt đầu chạy lệnh để flash BB​
iPhone của bạn sẽ hiển thị biểu tượng pwnapple (trái dứa chạy) + "Flashing Baseband”. Nó sẽ mất 1 khoảng thời gian để hoàn thành và sẽ không có bất cứ thông tin phản hồi nào trong quá trình đang chạy.Sau khi ramdisk/flash BB đã hoàn thành, iPhone của bạn sẽ tự động reboot lại.
B13.
iPhone tự động khởi động lại và bây giờ BB của bạn đã về lại 05.13.04 để UNLOCK với Ultrasn0w tool và điều quan trọng là tính năng GPS đã được khôi phục lại!​
Chúc các bạn tiến hành hạ cấp BB thành công!
File PDF hướng dẫn hạ cấp nếu các hình ảnh link bên trên bị die do Photobucket:
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
Nhanh thiệt. Chắc bác nào soạn bài này trc để sẳn. Chờ link là up liền. Em cũng định như thế 😁
có link trên iPhone Dev Team rồi. Nhưng nghẽn mạng, chưa thể vào được. Anh em nào vào được xin post link lên đây với. Thanks!
nc_online
ĐẠI BÀNG
12 năm
link trên, anh em down đi....
trên topic dính em đã update, thanks anh
@thangbom203 Nếu thangbom203 sửa Subject như thế cho Topic sẽ đi lạc chủ đề trước đó và nội dung trong bài đang nói.Có thể sẽ làm cho Topic rối thêm đó! 😃
@thanhnh091 có gì sáng em sẽ edit lại chủ đề, giờ phê quá rùi anh thành hihihi, thanks anh
tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa thay pin cho con 3gs xong nữa chứ. Vui quá đi mà.
blooddivine
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tommy442 Bác này giống mình,vừa thay lúc sáng xong;)
vui quá hehe
có bác nào thành công chưa?chiều mới có máy test😔
@tai80 Cũng giống bạn 😃 sẽ xử lý con 3GS ở nhà và Feeback thông tin cho AE ngay khi xong.Nếu bạn nào có trên tay thì có thể action trước.
Dev Team test rồi nên yên tâm mà làm!
Chờ mãi, giờ mới chịu ra tool hạ cấp. Bác thanhnh091 nhanh thiệt.
@bach_pro1111 hihihi em cũng hổng thua à nha
kiwihuce
ĐẠI BÀNG
12 năm
có bác nào làm thành công chưa vậy
@kiwihuce sao bạn lại hỏi vậy, dev team đã chạy thành công mới phát hành tool chứ
tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
NÓ bắt phải xoá cydia à, vậy cài xong rồi làm sao cài lại cydia nhỉ.
@tommy442 Nếu đã có Cydia rồi thì bỏ qua và bạn đừng stick chọn Cydia - Disable Cydia đi như MuscleNerd đã nói trong Blog đó.
Nội dung chính xác : Enable the “Downgrade from iPad baseband” checkbox, disable Cydia if you already have it installed
quoctin2610
ĐẠI BÀNG
12 năm
ua j la tuan 35 2011 cung chua lam duoc luon.bo tay
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
hehe..đã hạ xuống BB 5.13.04 thành công rùi các bác ah..mừng quá..:X:X
tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
Mình bị bào lỗi ở đoạn slide to power off khổ ghê.
blackcat66
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tommy442 cũng vừa bị đang chạy lại 😁
màn hình Iphone hiện lỗi
Code:
ERROR!
Please perform a clean "slide to power off" and try again.
Như vậy chúng ta lại phải làm lại từ đầu à các bác?
tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
@doubleh_v CHính xác. mình đang bị đây. làm lại từ đầu đang chạy chưa thấy lỗi.😁
Đã xong, k báo lỗi. giờ cứ để cho nó chạy.
@doubleh_v Thực hiện lại đi bạn.
Các bạn lưu ý MuscleNerd thông báo :
"If you still see 06.15 after the full process, just try again (the downgrade code minimizes risks but false positives are possible)"
-> Nếu bạn vẫn thấy BB 06.15 sau khi thực hiện quy trình đầy đủ thì chỉ cần cố gắng chạy tool lại một lần nữa.

https://twitter.com/MuscleNerd/status/214634688512409602
chắc vậy bạn ơi, làm xong 1 lần vẫn 6.15 searching suốt, đang làm lại đây. Tks bác chủ thớt.
tommy442
TÍCH CỰC
12 năm
Đã XONG 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019