Cách khắc phục lỗi danh bạ cho iPhone 4S, iOS 5.1 (chưa Jailbreak)

4/4/2012 11:8Phản hồi: 8
Những anh em nào đang dùng iPhone 4S, bản Lock, iOS 5.1, đang dùng R-sim thì đều bị lỗi danh bạ không hiện tên người gọi đến mặc dù trong iPhone đã có tên và contact của người đó.

Trên diễn đàn này cũng có nhiều cách khắc phục rồi. Một trong những cách khắc phục đó là JAILBREAK máy để có thể vào được các File System của Iphone 4S để chỉnh sửa.

Vấn đề nằm ở chỗ: iOS 5.1 trên iPhone 4S hiện chưa Jailbreak được, và do đó không thể truy cập được vào các file hệ thống để chỉnh sửa.

Có một cách làm khác thủ công nhưng khắc phục được nhược điểm nêu trên, đó là đổi đầu số 0 trong dãy số điện thoại thành +84. Tuy nhiên, với những bạn có contact lên tới vài trăm, thậm chí hàng nghìn người trong danh bạ, thì cách làm thủ công nêu trên quả thật là mất thời gian, mệt mỏi và nhàm chán.

Vậy chẳng nhẽ những người dùng iPhone 4S, Lock, iOS5.1 cứ phải chờ đợi cho tới khi có Jailbreak để khắc phục được lỗi hiển thị danh bạ? Trong khi chẳng biết đến bao giờ mới tool Jailbreak.

Mình cũng từng đau đầu về vấn đề này vì danh bạ của mình có tới gần 800 số. Nếu đổi thủ công thì rất cực mà lại mất thời gian. May mắn thay, sau một hồi tìm tòi, dò dẫm, mình cũng tìm ra cách khắc phục được lỗi này bằng một số lệnh rất cơ bản trên Microsoft Office. Dù đây chưa phải là cách tối ưu nhất, nhưng theo mình, nó là cách làm nhanh đối với những người có nhiều contact.

Các bước thực hiện như sau:

1, Bạn đưa contact của bạn lên địa chỉ Gmail của bạn (nếu chưa có thì bạn nên lập một địa chỉ Gmail). Với những người sử dụng smartphone thì hầu hết contact đều được sao lưu lên Gmail, tiện lợi và dễ import vào điện thoại mới mỗi khi thay đổi điện thoại. Ở đây mình xin phép không trình bày cách đưa danh bạ lên Gmail.

2, Bạn mở Gmail ra, vào mục Contact (ngay dưới Mục Mail bên trái)

3, Click vào More à Chọn Export à Export Contact

Ở mục: Which contacts do you want to export? Bạn chọn All Contacts

Ở mục: Which export format? Bạn chọn Google CSV format (for importing into a Google account).

Sau đó, click Export. Kết quả của quá trình này, ta có một file EXCEL, có tên mặc định là google.csv.

Quảng cáo

Giờ hãy mở file này lên = Notepad.

Trong notepad, bạn sẽ thấy các contact trong danh bạ của mình. Giờ ta thao tác để đổi toàn bộ số 0 ở mỗi số điện thoại thành +84 bằng lệnh Ctrl + H.

Vấn đề nằm ở chỗ: nếu dùng lệnh trên thì cả những số 0 ở giữa số điện thoại sẽ đều trở thành +84 hết. Ví dụ sđt: 0904550099 thì khi ta Ctrl + H để replace tất cả số 0 bằng số +84, thì ta sẽ có số: +849+84455+84+8499. Nếu lưu ý một chút thì ta có thể thấy, toàn bộ số điện thoại trong danh bạ của chúng ta sẽ được lưu ở dạng: “Tên trong danh bạ….My Contacts,,,Mobile,09xxxxxxxx,,,,,,,,,,,,,,,,. (hoặc… Mobile,01xxxxxxxxx)

Vậy giờ ta chỉ cần copy cả cụm: “Mobile,09xxxxxxxx”, sau đó ấn lệnh Ctrl + H và Replace All bằng cụm: “Mobile,+849xxxxxxxx”

Cũng có trường hợp một người có 2-3 số điện thoại, và được lưu lại dưới các mục khác nhau trong iPhone như:

Other, 09xxxxxxxx
Work,09xxxxxxxx

Quảng cáo

Home,09xxxxxxxx

Ta chỉ cần làm thêm một số thao tác để Replace All các cụm trên bằng:

Other,+849xxxxxxxx
Work,+849xxxxxxxx
Home,+849xxxxxxxx

Ok. Done. Giờ ta save Notepad lại.

4, Bước tiếp theo, ta lại vào Gmail, Click Contact, chọn More, Click Import, sau đó Browse tới File Notepad vừa lưu lại, chờ vài giây là Gmail sẽ import song.

Lưu ý: Để tránh trường hợp import contact (sau khi đã đổi +84) chồng lên contact (đầu số 0) có sẵn trong Gmail, thì bạn nên xóa Contact (đầu số 0) trong Gmail đi rồi mới import contact (sau khi đã đổi +84) vào Gmail hoặc import nó sang một địa chỉ Gmail mới. Theo mình, để an toàn, bạn nên Import nó sang một địa chỉ Gmail mới.

Cuối cùng, bạn chỉ việc import contact từ Gmail sang iPhone 4S là song. Từ nay, không e ngại nỗi lo không hiển thị tên người gọi đến nữa.

P/s: Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, xin chia sẻ với anh em tinhte. Chắc hẳn sẽ có nhiều cách làm khác, nhanh và hiệu quả hơn. Tuy nhiên, trong topic này, vui lòng không bàn đến những câu chỉ trích đại loại như: dài dòng, mất thời gian, cách kia, cách nọ hay hơn… vì nếu bạn có những cách làm hay hơn thì hãy post lên diễn đàn để cùng chia sẻ với những người khác. Tránh trường hợp, không post lên nhưng vẫn cứ CHÉM GIÓ.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lên cho các anh em dùng iOS 5.1, iPhone 4s thấy
Ý kiến đóng góp rất hay nhưng không cần dùng tới Gmail đâu bạn. Bạn có thể xài Itool để xuất danh bạ ra file .CSV
Rồi edit lại theo cách của bạn nongdanthoidaiwto đã chia sẽ ở trên
Sau đó vẫn dùng itool để copy danh bạ ngược lại vào iphone 😃
p/s: nhớ delete danh bạ cũ đi trước khi copy danh bạ mới vào nhé!
Hay, đúng là mình phải làm như vậy mới có thể nhận ra tên trong danh bạ 😃
cũng hay.đánh dấu phát. 😁
ntuan1348
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng làm theo cách dùng iTools export contact, rồi dùng Excel chỉnh sửa thành +84..... -> done
hay
penhoc122
TÍCH CỰC
11 năm
thêm +84 thì viber nó không nhận danh bạ đó, làm sao để viber nó nhận danh bạ đã thêm +84 đây mọi người
no9999
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đã đổi được theo hướng dẫn của bạn rồi. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019