Cách khắc phục máy Lumia bị treo trong thời gian dài khi reset hoặc update

Duy Luân
13/10/2013 22:42Phản hồi: 116
Cách khắc phục máy Lumia bị treo trong thời gian dài khi reset hoặc update

Nhiều máy Lumia của Nokia bị tình trạng máy treo rất lâu ở màn hình có bánh răng xoay xoay, có khi đến vài ngày, trong lúc xóa dữ liệu để reset máy hoặc khi cập nhật phần mềm. Để xử lí vấn đề này, Nokia mới đây đã cập nhật phần mềm "Nokia Software Updater (NSU) for Retail" lên phiên bản 4.1.0, trong đó có một tùy chọn "My device does not boot up" để dùng khi máy không thể khởi động lên được. Mình có thử reset chiếc Lumia 925 của mình nhưng nó không bị tình trạng đứng như mô tả nói trên, do đó mình chưa thể thử tính năng khắc phục mới của NSU. Mình chia sẻ hướng dẫn sử dụng NSU lên đây để anh em nào đang bị thì có thể thử xem sao nhé.

Các bước thức hiện:
  1. Tải về phần mềm NSU for Retail phiên bản 4.0.1 rồi cài vào máy tính Windows 7 hoặc Windows 8 của bạn
  2. Kết nối Lumia vào máy tính bằng cáp USB, chạy NSU lên và chọn tùy chọn "My device doesn't boot up."

3. Ở màn hình "Recover Windows Phone 8 device", nhấn Next

4. Khi màn hình "Please follow these instruction..." xuất hiện, bạn nhấn giữ phím nguồn + phím giảm âm lượng cùng một lúc cho đến khi nào máy rung lên, sau đó nhấn phím OK trên màn hình NSU.

5. Khi máy tính xác nhận model máy Lumia của bạn thì NSU sẽ tự động làm tiếp phần còn lại. Máy sẽ hỏi bạn có muốn flash và khôi phục lại máy bằng một tập tin có dung lượng khoảng 1GB hay không. Chọn OK và chờ cho đến khi máy của bạn sống lại là xong.
Các bạn lưu ý rằng mình không chịu trách nhiệm nếu máy của bạn bị brick hay không chạy lên được.
Nguồn: My Nokia Blog
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bấm phím nguồn power với volumn down khoảng 10s là hết khỏi phải kết nối máy tính, đã bị 2 lần.
@archi-T Chưa bị chưa biết mới nói vậy, bị đi rồi có bấm đằng trời xách ra Care là tốt nhất. Tui đã bị
@vanthaoasr Không thấy câu đã bị 2 lần và thử như vậy hết sao
ngoctu0607
ĐẠI BÀNG
11 năm
@archi-T mình cũng vậy, cũng bị đâu hai ba lần gì đấy và cũng làm giống như bạn làm rồi thì cũng chạy ngon hết. Lần đầu bị tưởng làm sao đã tính mang lên care rồi đấy nhưng sau cơn mưa trời lại sáng 😁:D:D
lamtn06424
ĐẠI BÀNG
10 năm
@archi-T Mình làm theo cách này, thấy nó rung 1 cái, rồi hiện lên màn hình có chữ Nokia... thấy vui quá tưởng hết treo, ai dè nó lại vào chạy bánh răng tiếp.. hức
lamtn06424
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamtn06424 mình tiếp tục làm thêm 2 lần như vậy nữa, mà nó cứ rung rồi vào lại bánh răng. oác
Cái này bị nhiều lắm rồi.em 620 mỗi khi reset lại treo hoài.phải tháo pin rồi mớ lên mấy lần.
Cái khuyến cáo không chịu trách nhiệm nếu brick làm mất tin tưởng quá.😆
@quoccuongcntt.ptit11 hay vậy.. nhà sx đã phải phát hành ra bộ tool để khắc phục mà bác chỉ tháo pin ra là xong.. thánh cmnr.. 😕
Những ngày gần đây, WP được quan tâm và chăm sóc chu đáo quá nhỉ!
download nó tại đây nhé bà con
http://www.wpcentral.com/comment/583135
ubslum
ĐẠI BÀNG
11 năm
hôm bữa có cái máy cũng bị màn hình vầy, để nó chạy vậy khoảng 15-20 phút là vô dc win :|
Về tay MS cái là ngon ngay ý mà, tại MS no chơi đểu No de nó mua lại đấyo_O
phat11
TÍCH CỰC
11 năm
@thieplq đúng là đểu thật. thanh niên nghiêm túc Nokia bị anh Mai cồ mun troll dữ quá. thâm còn hơn tàu.
Em dùng WP từ hồi xách tay SS Focus, dùng cả tháng chắc đôi lần treo, tháo pin hoặc bấm liệt là hết. cơ bản WP rất lành, k sợ brick đâu
tommykp
TÍCH CỰC
11 năm
"...máy treo rất lâu ở màn hình có bánh răng xoay xoay, có khi đến vài ngày..." bác nào kiên nhẫn chờ được thì cũng bái phục 😁
chuot2411
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tommykp bên wpv có bác kia để 3 ngày rồi mới lên forum hỏi đấy
@tommykp tháo thẻ nhớ ra là chạy ngon ngay..trước mình cũng bị như vậy
cái này con 920 hay bị nè, mà bị nặng nữa là đằng khác
lỗi này có từ lâu rồi mà giờ nokia mới update phần mềm để sửa, thật ra sau khi lên Amber thì lỗi này không thấy xuất hiện nữa 😃
@alittleduck Bạn cứ an tâm là wp và ios càng cập nhật nhiều tính năng thì lỗi sẽ càng nhiều và chờ cập nhật sửa chữa. Vì là os đóng nên chờ người dùng phản hồi và tìm ra lỗi xong rồi mới fix và test. Còn android thì mở nên dev nhiều và phát hiện khá nhanh kèm theo biện pháp fix lỗi ngay khi google còn chưa kịp biết.
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@ragefighter dùng nexus 7 bị lỗi cảm ứng đây mà đợi mãi vẫn chả có pack sửa lỗi đây này 😆
@ngoc1414 Cái đó là lỗi phần cứng chứ có phải phần mềm đâu. Tf300T mình xài cũng bị y chang như vậy. Do cọng dây cáp cảm ứng asus gắn bị lỏng nên xảy ra hiện tượng này. Bạn chỉ cần tháo ra lấy băng keo cố định cọng dậy lại thì hết àh. Vì thế mà dù bạn có cập nhật fw cũng chẳng bao giờ hết vì đó là lỗi phần cứng. ^^. Đưa đây tui sửa giùm cho khỏi cần cái update pack nào cả.
@ragefighter nó mà hỏng thì..... 😁

Kuro Keita sent this from GT-N8000 :3
620 tháo pin được à?
@phan.phuong dc chứ
hoancanon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phan.phuong máy nào cũng tháo được hết, không tháo được thì làm sao thay pin được
@hoancanon thấy nó bắt ốc không biết tháo ntn, co ai làm cái clip minh họa hem nhỉ
Lỗi này do ai chưa update lên hay bị. Sau khi lên Amber rồi thì hình như không bị nữa
ái hậu
ĐẠI BÀNG
11 năm
hix,có ai bị lỗi như mình k?mình dùng 1020 sài thì mọi chức năng đều ok,chỉ có điều máy hay thường xuyên TỰ KHỞI ĐỘNG lại,một ngày có thể bị từ một đến hai lần,nhưng cũng có ngày lại ko bị,có bạn nào bị như mình k cách khắc phục tình trạng này thế nào?😔xin giúp đc giúp đỡ
cuongvta
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ái hậu Flash lại rom amber Việt cho em nó đi. Hoặc khôi phục cài đặt gốc cho máy xem thế nào.
ái hậu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuongvta máy mình là at$t,lúc vừa mới mua mình có khôi phục một lần tới giờ,hic
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ái hậu MANG RA CARE ĐI BÁC
ái hậu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoaihungtv ngại đem ra đó lắm,mình xem có ai bị rồi chia sẽ với nhau cho biết,cái này cũng ko nghiêm trọng
lắm
ngoctu0607
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ái hậu mình nghĩ cách hay nhất giờ là CA E KE thẳng tiến 🆒;)😁:p
L720 up amber trong vòng 5h,em tưởng bị treo giò rồi ai ngờ ko bị hên quá
@fastlove chắc có lẽ do người dùng ít quá. cơ mà dùng điện thoại Lumia nhìu lức ức chế thật. khởi động lại là cứ xác định 90% là màn hình đen thui. trong khi rõ ràng lúc nhấn nút nguồn máy nó rung lên rồi. lạ 1 cái là máy vẫn nhận dc cuộc gọi, tn...chỉ là màn hình ko lên nên ko cách nào xem hay trả lời dc
@fastlove htc8s up 5 phút ok chả thấy sao cả
@võ thanh hưng có lẽ nào ......... Qua dùng htc đi cho lành
@arcwin 5h cơ ak lâu vãi . chắc là mjnh mang da quán rùi 😃😃;)
vphuc161
TÍCH CỰC
11 năm
chỉ cần đem ra tiệm nhanh chóng
cuongvta
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kinh nghiệm là trước khi reset all setting WP, thì sẽ xóa hết các game đầu tiên vì các game đa số dung lượng rất lớn, sau đó là xóa hết các apps, rồi bấm reset độ 5 phút là máy trở về nguyên bản như ban đầu 😃
Con 920 ngày trước bị lỗi này phải để đấy 7-8 tiếng mới được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019