Cách khởi động máy tính bằng bàn phím và chuôt?

Thảo luận trong '[Win] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi hoank53, 1/9/09. Trả lời: 17, Xem: 12933.

1. hoank53

hoank53 Thành viên

Em đã vào Bios, chỉnh chỗ Power by mouse về chế độ Enable và chõ Power by keyboard ở chế độ password (đã nhập pass), sau đố em ấn F10 để Save lại, nhưng khi em tắt máy đi, thử khởi động bằng bàn phím và chuột lại không thấy nó khởi động gì cả. BÁc nào biết về món này thì bảo giùm em với.(Nguồn của em là 470W).
    Cho em hỏi thêm cái nữa là khi mình đặt chế độ khởi động bằng bàn phím thì có thể tắt chức năng của nút khởi động trên cây đc không?

:
  2. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Bác dùng Main gì thế, Bios của hãng nào thế. Mà sao lại phải khởi động bằng chuột và bàn phím nhỉ, bấm công tắc thì đã sao nhỉ :)

3. tuanbkqn

tuanbkqn Thành viên

Giờ e mới nghe thấy cái này,e có dell inspiron 1525,có làm được cách này không các bác ?

4. viet040584

viet040584 Thành viên

Ồ nghe hay nhỉ hôm nay mới nghe thấy, cái này hay đây,cung thử chút,em phòng mấy đại ca 3 tuổi nhà em cái!
    -----------------------------------
    Now 8700G

5. hoank53

hoank53 Thành viên

có cánh rồi đây các bác ơi,
    Ban đầu bác phải vào Bios, chọn Manager Power, sau đó chọn chố power by mouseEnable (để khởi động bằng chuột).
    BÁc nào thích khởi động bằn bàn phím thì chọn cái dòng Power by keyboard, đặt nó là Enable hoặc Password.
    Nếu chọn là Password thì bán chọn tiếp dòng Power password, ấn Enter rồi nhấp pass (từ 1-5 ký tự).
    Sau đó ấn F10 để lưu lại.
    Sau này muốn khởi động bằng bàn phím có password thì bác gõ [Emter] [Pass của bạn] [Enter].
    Nếu ở trên, chỗ dòng Power by keyboard bác chọn là Enable mà không chọn password thì khi khởi động bác chỉ cần ấn Power ở trên bàn phím thôi.(Tùy tưngf bàn phím mới có).
    Nếu muốn khởi động bằng chuột thì bac double click là ok ( có thê click đến 3-4 phất đấy)

xlive thích nội dung này.
  6. Daviddv9prada

Daviddv9prada Thành viên

Cái cách này mình nhớ từ thời còn sử dụng Windows 98 đã vọc rồi mà, chắc có lẽ cũng gần 10 năm rồi. Xưa như trái đất.

7. hoank53

hoank53 Thành viên

Thế à lần trước em hỏi chẳng có bác nào trả lời em cả.Pùn ghê

8. ger'sKing

ger'sKing Thành viên

Hehe, Mấy hôm nay mất mạng giờ mới có. Cái này thì mình dùng lâu rồi. Đúng như bạn nói nếu như đặt pass có nhiều hơn một ký tự thì phải gõ Enter > Pass > Enter Nhưng nếu đặt pass 1 ký tự thì chỉ cần nhấn phím đó là nó bật nên luôn rồi. Đặt power by mouse thì cứ nháy đúp là nó chạy :D:D:D

9. muitendenvn

muitendenvn Thành viên

Lap xong xài dc đâu bạn :)

hic vẫn không đủ 30 ah ....

10. tuananhhut87

tuananhhut87 Thành viên

Cái này bác nào biết chút ít về phần cứng là làm đựoc ngay mà ..
    Bác mở case ra sẽ thấy công tác nguồn được nối với 4 dây điên cắm vào main ...Em đã từng rút hết các nút nguổn ra và lấy chìa khoá xe máy cám vào cho nó tiếp diện trực tiếp là khởi động đựoc ...
    nếu các bác muốn tắt nút nguồn thì tháo dây nút nguồn với main ra và thay vào đó là 1 công tác điện 2K mua ngoài chợ và giấu nó trong case Lúc đó sẽ có nút nguồn khác :D

11. Daviddv9prada

Daviddv9prada Thành viên

Đọc kỹ lại xem người ta hỏi gì? Linh ta linh tinh

12. ger'sKing

ger'sKing Thành viên

Bạn không có ý định khuyên người khác dòng cái dây đó và nối với bàn phím đó chứ :eek::baffled5wh::D

13. xlive

xlive Thành viên

Chức năng này mình thấy và sử dụng trên desktop rất lâu rồi, qua vài máy mình thấy tùy mỗi mainboard có cách chỉnh chọn lựa khác nhau trên bios, cùng thêm chức năng hen giờ tự động bật máy nữa (sáng tới cty thì máy đã tự động mở sẵn trước vài phút rồi, chỉ việc sử dụng thôi ko cần đợi), và có cả mất điện có lại tự khởi động máy. Các bạn có thể nghiên mày mò chút trên bios là có thể làm dc theo yêu cầu (mỗi chức năng trong bios có ô hướng dẫn ở đó luôn, bạn có thể đọc để thêm thông tin)

14. hoank53

hoank53 Thành viên

Cho em hỏi là nếu dùng cái này nhiều liệu có ảnh hưởng tới main hok nhỉ?

15. ger'sKing

ger'sKing Thành viên

Mình dùng cả năm nay rồi mà chưa thấy có sao cả. Mình luôn khởi động bằng bàn phím đó (vì chỉ cần nhấn một phím là máy đã mở rồi mà) Đỡ hỏng cái nút nguồn bắt mắt ở Case hehe

16. hienqt

hienqt Thành viên

Minh dung main intel D915 thi lam the nao de khoi dong bang ban phim va chuot dc. Co Pro nao chi ho minh voi. (thong cam phan men go TV cua minh bi vi rut an nen khong go TV dc)

17. Daviddv9prada

Daviddv9prada Thành viên

Bạn cứ vào Bios xem nó có hỗ trợ không đã, nếu nhìn thấy mục tương tự như bạn ở trên thì làm tương tự là được.

18. bjnh em

bjnh em Dự bị

mọi người giúp mình tắt chế độ đó đi với. từ lần mình dùng win 8 pro thì chiếc dektop của mình lại bị lỗi đó. mình đã vào trong bios chỉnh rồi nhưng k sao tắt được. a.e nào giúp mình cái.