Cách phân biệt iPhone 4 bản lock và world

MacAir
6/9/2010 17:50Phản hồi: 16
E đang kết con iPhone 4 và đợi giảm giá thêm chút nữa để mua nên mạo muội hỏi các bác làm sao để phân biệt iPhone 4 là bản lock hay bản world khi máy nguyên seal. Còn dựa vào máy tính và iTunes thì ko kể vì đi mua hàng chưa chắc mình đã có máy tính để kiểm tra. Thanks các bác
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhưng mà đúng là phải dựa vào máy tính đó bác ah , bác mua xong bác trả tiền rồi bắt nó bóc ra cắm Sim Active xem có sóng ko ? nếu đc thì là W mà là Lock thì ko có Sóng , cái đó bác biết mà ! ngoài ra ko có cách nào khác cả bạn ah ;)
MacAir
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tại e thấy các bản 3G và 3GS đều có cách phân biệt qua vỏ hộp
Phân biệt kiểu gì bạn ? :rolleyes: ( hàng nguyên chưa bóc Sel )
MacAir
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế cái model máy ko ghi ở ngoài vỏ hộp cho mình xem để tra code của nước phân phối ah bác?
vnvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bản lock thì có thêm dòng ICCD, world thì không có
phuongthy
TÍCH CỰC
14 năm
Bác cho hỏi thăm, có đúng như bác nói là ICCID không có số, mà chỉ toàn số 0 là hàng world không?
hộp thì người ta đổi mấy hồi bạn à, chỉ còn cách khi đi mua cầm cái sim đi, reset máy gắn sim vào xem có nhận khong thôi bạn à!
sonbca
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hộp i4 cũng như 3Gs thôi. Lock thì thấp hơn world, đáy hộp có logo nhà mạng (at&t). Để tối về nhà sẽ post ảnh.
Restore lại là xong sao cứ phải xoắn thế nhỉ
Bạn ý bảo ko kể vì chưa chắc đã có máy để kiểm tra - tức là chưa có Lap đó 😃
Việc phân biệt lock hay world thông qua vỏ hộp không chính xác. Hộp cao hay thấp CHỦ YẾU là do cục sạc to hay nhỏ. Từ 1/2010 trở về trước hàng phân phối cho châu Âu có hộp rất cao là do charger kèm theo máy khá lớn và cồng kềnh nên hộp to theo. Nhưng từ 2/2010 trở về sau, hàng châu Âu (như Pháp, Đức, ...) nhỏ hơn phân nửa vì cục sạc rất mỏng và gọn. Vinaphone cũng bán bản world mà cái hộp cũng mỏng đó bạn.
Còn cái ICCID đó là thế này: khi trong iPhone có sẵn simcard của nhà mạng (nghĩa là thường lock theo nhà mạng đó) thì trên hộp in sẵn ICCID CỦA SIMCARD luôn. vd như Mỹ chẳng hạn. Nhưng lưu ý 1 điều: "CÓ ICCID LÀ BẢN LOCK" KHÔNG CÓ NGHĨA "KHÔNG CÓ ICCID LÀ BẢN WORLD". T-mobile của Đức không cung cấp sẵn simcard trong máy nên trên hộp không có ICCID nhưng nó vẫn là LOCK theo t-mobile. Viettel của Việt Nam cũng bán bản LOCK nhưng trên hộp cũng không có ICCID vì simcard không có sẵn trong máy.
Thêm nữa, việc Apple cung cấp dịch vụ "Authorised unlocking" cho các nhà mạng càng làm việc phân biệt LOCK-WORLD khó khăn hơn nữa vì có thể bản đó vốn LOCK nhưng nhà mạng cung cấp dịch vụ Authorised unlocking thì iPhone không còn lock nữa mà sẽ chấp nhận tất cả thẻ sim GSM, tức là trở thành world.

Như vậy để phân biệt lock-world hiện nay mình đề nghị như tsau:
-Cách 1: Xem số Model number trên hộp, lưu ý 2 (hay 1) chữ cuối. Vì số model này khác nhau với các thị trường khác nhau nên có thể đoán là lock hay world. Tuy nhiên cách này có khi không hiệu quả như Việt nam ta vừa bán world (vina) vừa bán lock (viettel) nên qua số model MC131VN thì không bit nó là W hay L.
Một số thị trường luôn bán iPhone WORLD:
ZP/A: Hongkong
ZA/A: Singapore
MY/A: Malaysia
TH/A: Thailand
T/A: Italia
...
-Cách 2: cách hiệu quả nhất và khá chắc ăn: RESTORE TỪ ITUNES. Nếu sau khi restore mà iPhone tự activate và nhận sim thì ok.

Thêm: giả sử người bán nói máy này brandnew, nguyên seal , cái gì cũng nguyên thì bạn có thể check thêm bằng cách lên trang:
Sau đó điền cái Serial number (cũng in trên vỏ hộp) và check xem sao. Nếu kết quả là "Your iPhone há not been activated" thì có thể nói hàng đó nhiều khả năng mới nguyên vì chưa kích hoạt. Cách này để đề phòng các gian thương renew máy lại rồi đóng seal lại và bảo là hàng brandnew.
nofear80
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin chào các bác!
Mình mới mua 1 con iphone4 từ người bạn có Model: MC603B, Serial number: 5K034C07A4S, Imei: 012426001835472, Iccid: 89840485020423283683
Máy hiện đang sử dụng firmware 4.0.2, nên mình ko dám restore, cũng ko dám nâng cấp. Nên mình không biết là bản Lock hay World nữa.
Ai biết kiểm tra giùm mình nhé!
Cám ơn rất nhiều!
Thằng em mới mang qua mình e iP4 này. Mình nghĩ chắc là bản Lock từ Canada rồi nhưng bạn nào rành check lại giúp mình với nhé,Cảm ơn nhiều.

imei .…
model MC603C/A.
serial 87034CFZA4S
Canada có cả 2 loại nên ko nói chính xác được ngay đâu mà còn xem bạn đang dùng FW nào & Modem FW bao nhiêu nữa :p
FW 4.2.1 / 03.10.1 bạn ah. Cảm ơn bạn.
Nếu bạn đang dùng bình thường ở VN thì World vì BB 03.10 chưa Unlock được :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019