CÁCH SAO LƯU VÀ KHÔI PHỤC IMEI (FILE EFS) CHO GALAXY-S4-GTI9500/GTI9505

lamkhatoco
28/5/2013 13:48Phản hồi: 176
CÁCH SAO LƯU VÀ KHÔI PHỤC IMEI (FILE EFS) CHO GALAXY-S4-GTI9500/GTI9505
Hiện nay một số bạn bị mất IMEI của máy khi up rom do đó mình hướng dẫn cách sau để các bạn làm theo và sau đó có thể up rom thoải mái mà không sợ mất IMEI nữa:

Thư mục EFS là một trong những thư mục quan trọng nhất cho tất cả các điện thoại thông minh. Nó chứa dữ liệu quan trọng như Wi-Fi, Bluetooth và địa chỉ MAC IMEI (nv_data.bin). Vì vậy, bạn vô tình xóa hoặc bị mất thư mục này, bạn sẽ không thể thực hiện cuộc gọi điện thoại vì số IMEI của máy đã mất (máy bạn sẽ trở thành vô dụng), do thiếu điều quan trọng là bạn không sao lưu các thư mục EFS. Bạn có thể mất nó dễ dàng khi cài đặt Rom hoặc qua trình up không làm đúng hướng dẫn có thể dễ dàng bị hỏng máy.

Làm thế nào để sao lưu Galaxy S4 EFS?

1. Trước hết, cài đặt PhilZ Touch CWM cho Galaxy S4 GT-I9500 / PhilZ Touch CWM cho Galaxy S4 GT-I9505
2. Khởi động vào PhilZ cảm ứng CWM.

3. Vào Backup and Restore.
4. Chọn Custom Backup and Restore.
5. Sau đó bấm vào Custom Backup Job.
6. Bỏ chọn tất cả mọi thứ.
7. Sau đó chọn lại Backup efs
8. Chọn >> Start Custom Backup Job <<.
9. Chọn Backup To External Sdcard.
10. Đây là hình ảnh file đã backup xong khi mở trong Root Explorer.

P/s: Từ bản MEA Sam sung chuyển một số ứng dụng, file dữ liệu sang thẻ nhớ nên nó nằm trong đường dẫn sau: Storage/extSdcard/clockworkmod/custom_backup/.efs_backup
* Nếu máy bị mất IMEI thì làm tương tự nhưng đến bước 5 thay vì chọn như trên thì ta chọn:
5. Sau đó bấm Custom Restore Job.
6. Chọn Resrore efs.
7. Chọn >> Start Custom Restore Job <<.
Bây giờ thì bạn đã có lại IMEI cho dế cưng của mình rồi nhé!

Quảng cáo

176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thêm nữa là nếu máy bị mất IMEI thì làm tương tự nhưng đến bước 5 thay vì chọn như trên thì ta chọn:
...
5. Sau đó bấm Custom Restore Job.
rồi làm tương tự.
...
Nhưng mong rằng không ai bị mất IMEI để phải làm bước này !

Thank lamkhatoco nhiều 😃 . Đề nghị anh harrynghiem cho vào topic tổng hợp nào!
@Dr.Love Mọi người giúp với !!mình đang sử dụng máy samsung galaxy s4 korea,mình muốn root lại máy mà không được và lại imei của mình báo không hợp lệ(nhưng vẫn có một ít sóng)ko hiểu tại sao.mọi người giúp đỡ càng sớm thì càng tốt!!hihi
Hic hic hay quá biết thêm 1 thứ sẽ giúp mình bớt ngu thêm chứ không bao giờ thừa cả. Nếu ai muốn thì cứ up rom korea vào hay chịu chơi thì Japan í (của Docomo..) thì sẽ thấy liền...😁 Cảm ơn bác chủ nhé.
@pond1597 Đời nó trớ trêu lắm bác ạ. Người cẩn thận có backup thì chẳng mất, kẻ không cẩn thận không backup lại hay bị mất :D
Ai đang sài CWM khác thì Efs pro trên pc mà backup.

Mỗi lần up rom là backup all. Cẩn thận là trên hết 😁

Bài này hay. Thêm 1 cách để bk emei nữa
Drak
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhsangmobile Ủa cái đấy update hỗ trợ s4 rồi à thím? Có link cho mình xin với
@Drak Ai nói ko hỗ trợ, thím ko có link, có file thôi, link hỏi anh google dùm 😁
daogiahieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi, thế những trường hợp nào thì mình bị mất IMEI thế nhỉ ?
Hay là cứ up rom hên xui thì mất ?
@daogiahieu Đã chọn lại backup efs chưa?
daogiahieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamkhatoco thanks bạn mình làm được rồi, hóa ra đọc thiếu bước chọn backup efs 😁
@lamkhatoco Vậy muốn có CWM cảm ứng thì máy phải root rồi phải ko bạn? Vậy trong khi root để có CWM cảm ứng mà máy mất IMEI thì làm thế nào?
@lamkhatoco bác cho em hỏi, em đả backup imei rồi nhưng restore lại thì nó tắt máy khởi động lại nhưng vẫn không có lại imei được là sao bác, thử dùng rôt ẽplore để copy thu mục efs nhưng vẫn không được, bác restore nhu thế nào chỉ gíup em với
a lâm ơi làm rồi mà k tìm ra phần nào để kiểm ra cả . hok biết có thành công hok nữa
@kutung0_0 Có nhắc đến ở bài chủ đề rồi mà, lại còn cả ảnh nữa, em không đọc kĩ gì cả???
hok ý e là e đã làm đúng hết xong 9 bước r . nhưng e vào thẻ nhớ phần clockworkmod nó trống k . k có thấy giống cái nào giống hình 10 cả . vào data thẻ cũng k thấy lun
@kutung0_0 Phải dùng root expolore mới xem được (10. Đây là hình ảnh file đã backup xong khi mở trong Root Explorer).
chắc tực học máu chết quá làm đúng rồi mà anh . 9. Chọn Backup To External Sdcard. lun rồi nó chạy chạy xong rồi mà kiểm ra = rootexplorer nó chỉ co clockworfmod thôi no k có file custom_backup >"<cách làm của e đến đây nè

@phamvankhoa mình đã tìm thấy file backup , nó không phải ở thư mục này đâu : data/media/clockworkmod/custom_backup/.efs_backup mà là ở thư mục này cơ : storage/extSdcard/clockworkmod/custom_backup/.efs_backup
@haianh_119 Thanks bạn 😃
@haianh_119 Sau khi Samsung update từ bản MDK lên các bản sau này thì SS đã chuyển một số ứng dụng, file sang thẻ nhớ do đó nó thay đổi đường dẫn là đúng rồi nhưng mình backup vào thẻ nên nó cũng nằm trong thẻ thôi.
@phamvankhoa bạn huóng dẫn cho mình cách bcup bản rom đang dùng tren CWM mình mới dùng s4 mà
Xongp bước 9 là có rồi chỉ cố điều em kiểm tra sai theo ảnh của em thì đó là bộ nhớ trong???
@lamkhatoco Xl. Máy N7100 theo cách này backup imei được không bạn.
@zeradry✓ Mình không dùng N7100 nên không kiểm tra được, bạn thử kiểm tra xem cài được CWM cảm ứng có tính năng backup imei không.
hehe mò 1 hồi cũng thành công nhưng k hiểu mình làm kiểu nào . e làm đi làm lại cách đó hoài r nó cũng thành và cũng có hình 10 r . có công mài sắt có ngày chai tay quả k sai haha
e cảm ơn anh lâm . mà a lâm cái backup cái này xong phá vô tư hả a . k còn sợ bị gì nữa hả a . máy còn bảo hành nên còn phá phá khi nào khôn thì thôi hehe
lamkhatoco: bạn cho mình hỏi là cài cái Philz touch CWM này thì chỉ là cài CWM thôi chứ đâu phải kernel phải ko bạn? đâu có bị mất kernel hiện tại của máy phải ko?
A lâm thế backup vậy là đủ phải k a ? Có cần check hêt backup lun 1 lần k a?
Held với máy em làm nhw vậy xog thì bật không lên @@

Bác Lamkhatoco cho em hỏi: ở bước 1 khi vào download thấy có 4 file. Phải download cả 4 file này về hay chỉ cần down 1 file về vậy bác? Up qua Odin hay qua recovery vậy bác?

Bác hướng dẫn cụ thể hơn ở bước này chút nhé. Thank bác nhiều.
@anhtuanitc1 Chỉ cần down 1 file thôi:
- Nếu máy đã root, cài CWM theo hướng dẫn trong chủ đề Ở ĐÂY thì bỏ qua bước 1 nhé.
- Còn chưa có CWM thì down file mới nhất 5.05.0 (up qua Odin thì down file có đuôi tar.md5) còn đã có CWM thì down file có đuôi .zip về flash.
Đúng rồi bạn chỉ là cài CWM, không mất Kernel của máy.
Backup một lần là đủ cho chắc ăn thôi chứ mất IMEI là hiếm. Mong rằng đừng ai mất.
Thực hiện đúng hướng dẫn xong em phải vào Reboot máy trong CWM chứ. Bây giờ tháo pin ra chứng 1 phút rồi ấn giữ Power để khởi động lại.
@lamkhatoco ý e là ngoài IMEI có cần backup thêm gi k vay a ? mong a chỉ bảo thằng em
@kutung0_0 Cái đó tuỳ từng người sử dụng thôi có thể backup Rom, file, các ứng dụng...
kiwi47
TÍCH CỰC
11 năm
Cho mình hỏi sau khi backup, mình Full Wipe hoặc chọn phần Restore trong máy (nó có hỏi Clear All Data) thì có bị mất cái backup này ko vậy các bác
@kiwi47 File backup imei nằm ở thẻ nhớ mà bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019