Cách stream live bằng máy quay handycam

langtulovely
12/7/2014 15:48Phản hồi: 8
Hi mọi người,
Chuyện là mình muốn dùng máy quay handycam để streamlive trực tuyến lên youtube, mình có test bằng webcam thì ok, nhưng khi mình kết nối máy quay vào qua cổng HDMI thì laptop không nhận tín hiệu. Mình muốn hỏi là:
1. Làm thế nào để laptop nhận máy quay như 1 webcam?
2. Cần những thiết bị, phần mềm nào để phục vụ cho công việc streamlive từ máy quay này?
3. Kết nối máy quay qua cổng nào thì ok cả hình lẫn tiếng, không bị giựt, lag (bỏ qua nguyên nhân về đường truyền internet)
4. Mình stream qua hangout của google thì khá đơn giản, mình tìm hiểu thì còn có phương pháp mã hóa, giải mã FMLE gì gì đó, không rành về kỹ thuật lắm, nên mong mọi người giúp đỡ.
Mình cảm ơn.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

avid_liquid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@avid_liquid cám ơn bạn.
giả sử trường hợp máy quay mình không có cổng 1394 thì sao, mình muốn live stream qua cổng HDMI thôi thì phải làm thế nào 😃
avid_liquid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langtulovely Vậy bạn phải mua card hỗ trợ đưa tín hiệu HDMI vào máy tính.
Nhiều người cứ nhầm là trên máy tính có cổng HDMI - đó chỉ là cổng để out tín hiệu chứ không phải là in tín hiệu
@avid_liquid Bạn ơi "card hỗ trợ đưa tín hiệu HDMI vào máy tính" là card gì, ở đâu bán vậy bạn? Mình muốn connect HDMI out của camera với laptop để live streaming, nhờ bạn tư vấn giúp loại camera và các phụ kiện đi kèm với.
avid_liquid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuananh782 https://www.blackmagicdesign.com/products/decklink
đây bạn ơi - tùy bạn lựa chọn
Em cũng đang thắc mắt như bác, máy quay của e chỉ có đầu USB - A/V - DC , vậy có thể dùng đầu USB đi cáp ra đầu HDMI không các bác, em có nghe nói đầu HDMI nó hổ trợ âm thanh khỏi phải dùng đầu dây riêng, bác nào có kinh nghiệm giúp em với.
Cho mình hỏi chút là máy quay của mình là Sony HXR MC2500 có công Cổng BNC để out hình ra và cổng RCA để out tiếng thì làm như thế nào? Dùng card hay cáp nào để live stream được?
@hoangtu_kimkhoi : máy quay của Sony HXR MC2500 của bạn cổng BNC là out đường composite video ( analog ) hoặc hdmi ( digital ) .
Nếu bạn muốn dùng hdmi thì có thể dùng các loại card kỹ xảo như trên gợi ý ( decklink của blackmagic ...)
Hoặc muốn dùng cổng BNC bạn có thể tìm 1 số card hỗ trợ capture analog video vào máy tính, của Pinnacle ...chả hạn + còn audio thì làm thêm bộ Jac chuyển từ hoa sen sang 3 li cắm vào đường Mic của máy tính để capture ...
Câu trả lời là stream được nhé !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019