Cách sử dụng đồng hồ thông minh Pebble với điện thoại BlackBerry 10

Duy Luân
20/7/2014 23:48Phản hồi: 86
Cách sử dụng đồng hồ thông minh Pebble với điện thoại  BlackBerry 10

Pebble và Pebble Steel là hai chiếc smartwatch được thiết kế để sử dụng với Android và iOS, mặc định nó không hỗ trợ BlackBerry. Tuy nhiên, với vài tinh chỉnh nhỏ và cài thêm phần mềm, chúng ta hoàn toàn có thể sử dụng ngon lành chiếc đồng hồ thông minh của mình với các máy BlackBerry 10 hiện nay. Khả năng thông báo cuộc gọi đến, hiển thị tin nhắn, email, thông báo Facebook... đều được hỗ trợ, thế nên bạn có thể xài hầu hết những tính năng cơ bản của Pebble. Chúng ta có thể làm được điều mà tưởng chừng như không thể, và thú vị hơn là lại làm nó một cách khá dễ dàng nữa chứ. Mời các bạn xem bài hướng dẫn sau đây.

1. Yêu cầu trước khi tiến hành:
2. Cài đặt trình điều khiển cho máy BlackBerry 10:

Trong bài viết này mình sẽ nói đến 2 ứng dụng có thể dùng để điều khiển Pebble từ BB10, bao gồm ứng dụng Pebble chính chủ và ứng dụng Text2Watch.

A. Ứng dụng Pebble chính chủ

Đây thực chất là một app Android, tuy nhiên chúng ta có thể dễ dàng cài nó lên thiết bị BB10 của chúng ta để thực hiện việc ghép đôi với đồng hồ Pebble. Bạn nên xài ứng dụng Snap để tìm, tải phần mềm Pebble về và cài đặt vào thiết bị BB10 của mình để có phiên bản mới nhất.

Sau khi cài xong, bạn hãy chạy ứng dụng Pebble lên, nó sẽ yêu cầu bạn bật kết nối Bluetooth và tiến hành ghép đồng hồ với điện thoại. Hãy làm theo từng bước một như hướng dẫn trên màn hình, cơ bản chỉ là việc nhấn xác nhận thôi chứ cũng không có gì phức tạp.

Lưu ý:

• Bạn nên ghép đôi Pebble với máy BB10 bằng app, đừng ghép thủ công trong phần cài đặt vì sẽ đảm bảo rằng bạn ghép đôi thành công.
  • Khi được app Pebble hỏi về việc cấu hình "Enable Notification", hãy nhấn nút "Not Now" để bỏ qua bởi vì BB10 không hỗ trợ tính năng này. Nó là của Android.
Một khi đã thiết lập hoàn tất, bạn sẽ thấy trên màn hình ứng dụng Pebble hiện ra hình cái đồng hồ tương ứng với màu chiếc Pebble của bạn. Từ đây bạn có thể tải thêm mặt đồng hồ hoặc cài đặt các ứng dụng Watchapp cho Pebble, thậm chí là tải về bản cập nhật firmware mới cho đồng hồ nữa.

B. Ứng dụng Talk2Watch

Đây là một app native của BlackBerry, và nó được thiết kế để chạy, gửi thông báo từ máy BB của chúng ta sang đồng hồ Pebble. Ứng dụng này chỉ nên chạy SAU KHI bạn đã cài đặt app Pebble chính chủ và thực hiện công đoạn ghép đôi cũng như cài thêm mặt đồng hồ.

Tải về ứng dụng Talk2Watch tại đây (miễn phí trên BlackBerry App World)

Quảng cáo

Sau khi đã cài xong Talk2Watch, bạn hãy chạy nó lên. Đây là giai đoạn mà chúng ta sẽ thiết lập cho điện thoại gửi thông báo sang đồng hồ. Thực chất thì app chính chủ Pebble cũng làm được điều này, tuy nhiên mình thấy rằng thông báo không ổn định, khi có khi không, đôi khi lại hay mất kết nối giữa chừng nên mình ưu tiên dùng Talk2Watch hơn.

Trong giao diện chính của app, thực hiện những bước sau:
  1. Nhấn vào nút More ở cạnh dưới màn hình > Settings
  2. Chọn dòng Bluetooth > tick chọn vào tên đồng hồ Pebble của bạn
  3. Nhấn nút Back để quay trở ra, nếu bạn đã ghép đôi thành công Pebble với máy BB 10 và Talk2Watch nhận thấy điều đó thì sợi dây ảo trên màn hình sẽ đổi thành màu xanh lá cây
  4. Nhìn lên cạnh trên màn hình, bạn sẽ thấy hàng loạt biểu tượng điện thoại, tin nhắn, Facebook... thích nhận thông báo nào từ điện thoại gửi sang thì chạm vào nó. Riêng với Facebook, Twitter bạn sẽ được yêu cầu đăng nhập vào tài khoản của mình.
  5. Nhấn nút Test ở cạnh dưới màn hình để đảm bảo rằng mình có thể nhận thông báo.
  6. Bắt đầu sử dụng thôi!

3. Vài lưu ý khi dùng Pebble với máy BlackBerry 10:
  • Hiện tại các app điều khiển không thể hiển thị được tên người gọi đến trên Pebble, điều này sẽ được khắc phục trong bản OS 10.3 sắp tới.
  • Nếu ứng dụng Pebble chính chủ thường hay chạy ra đột ngột, bạn có thể gỡ nó ra khỏi điện thoại của mình. Nhưng lưu ý là để cài mặt đồng hồ hay update firmware thì bạn phải cài nó vào lại chứ Talk2Watch không thể giúp bạn thực hiện 2 thao tác này.
  • Nếu bạn gặp tình trạng không thể ghép đôi đồng hồ với điện thoại:
    • Khởi động lại máy BB10 của bạn.
    • Còn trên Pebble, vào menu > Settings > Bluetooth > kiểm tra xem có tên điện thoại nào khác tồn tại hay không. Nếu có, bấm chọn vào nó, sau đó chọn Forget. Khởi động lại Pebble.
    • Tiến hành ghép đôi lại bằng ứng dụng Pebble chính chủ.
  • Nếu bị đứt kết nối thường xuyên, bạn có thể thử vào Settings trên máy BB10 > Networks and Connections > Bluetooth > Discoverable > ON. Mình thấy bằng việc bật Discoverable thì kết nối không bị đứt nữa nhưng không rõ tại sao. Các bạn cứ thử nhé!
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như ít người quan tâm tơi BB nhĩ?
có BB10 nhưng không có pebble. bác hướng dẫn em kết nối với cái này với, mới ship từ Thuỵ Sỹ về

em pair hoài ko đc 😔
@xxxphantomxxx Nếu cái vỏ bằng vàng thật thì vẫn quá chất, gấp trăm lần loại đồng hồ tàu mấy chục ngoại chợ ;)
dash.oad
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xxxphantomxxx Cái này phải ghép đôi với bút mực "cảm ứng" Parker từ Mỹ thì mới được bác ạ
@xxxphantomxxx Hay !
chắc đồg bộ giờ giữa đt và đồng hồ 😁
huycpham
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn bái viết hữu ích từ bác! Cảm giác dạo này bác để ý BB hơi nhiều, phải chăng bác đã yêu em nó?
@hoanggiaovien1 ngưng kết nối bên app chính chủ "Pebble" rồi kết nối bên talk2watch là dc nha bác.
@tetepro Của mình dùng ngon rồi bác ạ, chỉ có điều chưa đưa được thông báo zalo qua pe thôi
@hoanggiaovien1 hôm qua mới cài cái callerwatch, nó gửi tên người gọi qua Pebble dc rồi á bác.
@tetepro mình mua cái pro rồi. Ngon lành mọi thứ. Nhưng mỗi zalo không tải tin nhắn được
Mình sẽ nghiên cứu ngay 1 em Pebble để thử liền, hehe
Chúc mừng tinhte.vn đã quan tâm hơn đến BlackBerry để mang lại cho cộng đồng thêm những lựa chọn có giá trị. 😆
KuTom1
CAO CẤP
10 năm

KLQ: Nhìn từ góc độ này thấy màn hình đồng hồ đẹp hơn của BB. Bao giờ màu đen trên điện thoại (màn hình màu) đẹp như vậy nhìn mới "xướng", nhìn mãi cũng không nhức mắt.
@KuTom1 Có mấy con cao cấp nó đen như vậy rồi mà bạn 😁 mấy con AMOLED cũng vậy
KuTom1
CAO CẤP
10 năm
@Duy Luân Chắc 100% không? Màu đen trên màn Amoled chưa thể bằng màu đen dùng công nghệ mực điện tử E-Ink trên chiếc Pebble này được đâu.
@KuTom1 Không
chauphu02
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời BB và Pebble,thanks mod đã có bài viết rất hay,bổ ích
ntnam0709
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết rất hay. Cám ơn @Duy Luân giới thiệu một tính năng nữa của bb cho ae tinhte quan tâm đến bb và pebble.
ở Việt nam chỗ nào bán pebble vậy ạ?
riêng về đồng hồ trên dt thì chưa thấy cái nào đẹp như trên bb , mỗi lần bảo vào dock , găm sạc , hoặc bật đồng hồ lên là nhìn xướng cả mắt hehe
vẫn thích Pebble nhất trong các smartwatch trên thị trường, nó là cái giống cái đồng hồ nhất và phục vụ tốt nhất với nhu cầu xem giờ. những tính năng smart kèm theo chỉ là phụ/
Test pebble với windowsphone đi Duy Luân ơi. Có app windowsphone cho pebble mà 😃
@kid_kun Có mà không ngon, không xài được nên mình không viết bài 😁
anmayvip93
ĐẠI BÀNG
10 năm
bây giờ mua Pebble thì giá khoảng nhiêu là oke nhỉ. Thèm quá cơ mag sjnh viên
Discoverable có từ thời bbos nhưng mình không hiểu sao Duy Luân on mà vẫn sử dụng được bluetooth nhỉ, hay 2f nó nhắt 1 lần
nohope
ĐẠI BÀNG
10 năm
KLQ nhưng mình xài G2 nhưng chả biết làm sao send third party notification ra pebble cả. Chơi COC mà ko thấy nó gửi notification ra pebble. Hồi xài iphone 4s thì ngon lành. Có ai biết làm sao chỉnh trên G2 ko?
PhucKK
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn bác Duy Luân đã post bài về BB. Lâu rồi mới lại thấy tinh tế viết về BB như thế!
Hay tuyệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019