Cách sử dụng giao diện Facebook mới trên Android

Duy Luân
3/4/2014 15:26Phản hồi: 178
Cách sử dụng giao diện Facebook mới trên Android

Trong nhiều tháng qua Facebook đã bắt đầu thử nghiệm một giao diện mới cho ứng dụng Android của mình với phong cách phẳng và hiện đại hơn. Một số người dùng nằm trong chương trình Alpha và Beta của Facebook đã thấy giao diện này xuất hiện nhưng rồi lại mất đi bởi vì thực chất nó được kiểm soát bởi phía server của công ty, một số người khác thậm chí còn chẳng thấy bóng dáng nó đâu. Tuy nhiên, nhiều người dùng trên mạng xã hội Reddit mới đây cho biết rằng khi họ thử cài Facebook bản 9.0.0.0.18, tức bản alpha mới nhất, thì ai cũng được sử dụng giao diện mới. Mình cũng đã thử và đã thành công nên chia sẻ cho anh em cách thực hiện.

Có hai cách để làm việc này:

1. Tham gia vào nhóm Alpha của Facebook
  • Nếu bạn đã từng tham gia nhóm thử nghiệm Beta thì hãy rời khỏi Google Group này
  • Tham gia vào chương trình alpha tester tại đây, đảm bảo rằng bạn đã nhấn nút "Become a tester"
  • Nhấn vào đường link trong trang ở trên để tải về Facebook bản alpha
  • Đăng nhập vào Facebook sau khi đã cài đặt và bạn sẽ thấy được giao diện mới.
2. Cài đặt trực tiếp tập tin APK

Cách này đơn giản và nhanh chóng, tất cả những gì bạn cần làm là cài đặt tập tin APK này (link dự phòng) vào máy, tương tự như khi cài bao phần mềm Android khác mà thôi. Hạn chế của cách này đó là nếu Facebook có một bản beta mới thì bạn sẽ không được cập nhật tự động. Bạn nên gỡ bỏ app Facebook đang cài trên máy trước khi cài bản alpha này.

Lưu ý: Nếu bạn đã thực hiện những bước trên nhưng vẫn chưa thấy giao diện mới, bạn hãy vào Settings của hệ thống > Apps > Facebook, đảm bảo rằng ứng dụng Facebook đang chạy là bản 9.0.0.0.18 hoặc mới hơn. Sau đó, cũng ngay tại khu vực này, các bạn nhấn nút "Clear Data" rồi chạy lại app là được.

Nguồn: Reddit
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái app facebook mới này mỗi lần kéo trang new feed từ trên xuống thì thanh menu Status ẩn, kéo từ dưới lên lại hiện. Cảm giác rất khó chịu. phần hiển thị lại bị mất đi 1 chút nữa. Đẹp mà bất tiện quá.
galamco
TÍCH CỰC
10 năm
phải công nhận là cái app fb trên ios ngon hơn android
nhưng cái fb mess thì android ngon hơn nhiều
ducminh60
TÍCH CỰC
10 năm
đã thử và đã thành công 😃
dmufo8469
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy mod với bạn mod nói chuyện hay vãi, quên luôn cả cảm nhận về bài viết😁
Nhớ ko lầm thì 3 chức năng mới ở dưới là đạo bên app Google Plus thì phải 😁
ruckus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Chuẩn luôn. Kể cả cái hiệu ứng tự động ẩn của bạn ở trên nói cũng là học hỏi từ app Google+.
@ruckus cái đấy là hiệu ứng của iOS 7 mà
tutranv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ruckus Bó tay 2 ông này, cái hiệu ứng thì có thể nói ăn cắp, chứ 3 cái nút đó có từ thời Napoleon rồi, nhưng mà nằm ở trên -_-
Sáng nay mở máy lên có sẵn, nhưng xem thông tin vẫn là phiên bản 8.00.xxx? không hiểu sao nhưng thấy giao diện phẳng có vẽ đẹp hơn
Đã thử và kết nhất chức năng mới: bình luận bằng hình ảnh. Thế là android đã đuổi kịp ios
quangia_003
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chaihanoi2012 Chức năng đấy có lâu r mà bác 😁
@chaihanoi2012 cái này trên android đã có từ cả tháng trước rồi. có điều hình như ko phải ai cũng đc bật thôi
bandbu
TÍCH CỰC
10 năm
@FullOfLove cả tháng đâu, e thấy từ cái thời nào rồi :v, từ cái đợt á đù đang hot là e đã làm dc rồi
@chaihanoi2012 Bình luận bằng hình ảnh có trên bản chính thức rồi mà, mới cập nhật chắc bạn ko để ý
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
8.xx mà vẫn phẳng =.=
bane 9.xx chỉ hơn là coi đc các icon cảm xúc
jokerhung
ĐẠI BÀNG
10 năm
dao diện mới có vẻ đẹp :v
minh3ko
TÍCH CỰC
10 năm
Thank mod nha.
nhemdaika
TÍCH CỰC
10 năm
e cũng đã cập nhật bản này, thấy ko thích lắm 😔
@nhemdaika Ai chỉ em quay về bản cũ với :( cài bản cũ mà thoát ra vào lại là lại bản mới :(
nhemdaika
TÍCH CỰC
10 năm
@boybl1990 có về đc đâu bạn.
mình cũng dùng bản mới mà
Toni Teo
TÍCH CỰC
10 năm
Đang xài bản 8.x.x cũng y hệt như vầy 😁

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
econan1214
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ mình cách sử dụng app Youtube với 😃
Mình đc lên từ bản 7.xx và có cmt ảnh từ 8.xx và bi giờ đang xài 9.xx 😁
thinghe
ĐẠI BÀNG
10 năm
của mình đã đổi qua giao diện này nhưng qua tới nay lại trở về giao diện cũ nhưng có thêm phần cmt hình ảnh bên android rồi
chungnt88
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trước mới cập nhật không quen nên ko thích.
Giờ thì đỡ hơn rồi ạ (y)
hdanhbka
ĐẠI BÀNG
10 năm
HTC có người nhà ở tinhte roài, cứ hễ liên quan đến đt Android thì là ảnh của One B-)
@hdanhbka duyluan xài htc one chứ đâu
vào appstore mình toàn down bản cũ nhất về xài bản mới rất hay bị lỗi load hình , cũ xài ổn định hơn
@hdanhbka vì mình xài One, thế thôi 😁
celebs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Công nhận là nhìn One vẫn đẹp nhất , One mới ra nhìn k thích bằng !
duyson_88
TÍCH CỰC
10 năm
@hdanhbka ghen tị à ? sam fan , apple fan ? có biết rằng htc one là sản phẩm nổi bật nhất năm ko. và đương nhiên tinh tế fai chọn sản phẩm nổi bật để viết bài
hdanhbka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duyson_88 Việc gì mà bạn phải nhảy dựng lên với hàng loạt dấu hỏi như thế. Không giống fan htc lắm, quietly brilliant ko như thế 😃. Mình nói vui vẻ thôi chứ có đưa ra quan điểm gì đâu. Nói bạn buồn chứ Htc thì mình đã xài từ cách đây hơn 12 nam rôi, giờ cũng đang xài one thôi..
Tự nhiên lôi quan điêm fan phiêc vô đây mât Vui!
vanthu76
ĐẠI BÀNG
10 năm
chẳng biết cái này thế nào chứ dùng FB messenger tức không chiụ được.gởi tin nhắn mà 15 phút sau nguời nhận mới thấy.
kiennams
TÍCH CỰC
10 năm
@vanthu76 mình vẫn chat bt trên tất cả các mạng di động và wifi mà.2 tuần trước thì nó chặn băng thông k chat dc nhưng 1 tuần này thì đã ngon lành trở lại rồi
chiếm diện tích (bực với bội)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019