Cách tạo ảnh panorama xoay 360 độ như google streetview

danghaibang
6/6/2014 4:31Phản hồi: 9
như tiêu đề, xin mấy pro chỉ giáo cách thực hiện chụp và ghép ảnh cho em với ạ, em chỉ có con máy compact cùi thôi ạ 😔
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với các ảnh trên google Street thì được chụp bằng các máy ảnh chuyên dụng chụp 360 độ. Sau đó họ dùng một tool để view lại cái ảnh đó dưới dạng 3D. tớ ko biết máy ảnh kỹ thuật số bt có thể làm được ko. Nhưng với ảnh panorama thì chắc khó mà được kết quả như google.
danghaibang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@docntt mình nghĩ làm được vì trên điện thoại android hình như có tính năng photosphere cũng làm ra ảnh như vậy được
@danghaibang Cái chính là làm sao tạo được ra một bức ảnh 360 độ chính xác đó bạn. Còn bạn kia hỏi là làm thể làm để tạo ra đó với con compact thì bạn cũng có thể dùng một số dụng cụ bên ngoài để tạo ảnh. như ống kính mắt cá, nhưng chất lượng thì ko tốt 😃
danghaibang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@docntt có phần mềm nào tạo hiệu quả tương tự như photosphere mà trên máy tính không nhỉ ?
@danghaibang Cái Này mình ko rõ 😃 lần trước mình có code flash để view được thôi 😃 nhưng mà ảnh nó cũng đòi hỏi đầu vào ác lắm 😃 ko thì cũng xấu 😃
tiwenger
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo ình biết thì nếu dùng ios thì có thể làm được với ứng dụng photo sphere camera. Còn với android thì chỉ có máy nexus hay sao ak.
Còn cái code để chạy trên web như thế nào thì có pro nào giúp em ko ạ?
wazomba
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chụp ảnh 360 ở VN có nhiều rồi mà, mấy cty chụp ảnh kiểu này như maxo.vn đó.
Bạn vào gg mà xem thật kĩ. Khi xoay ảnh có những chỗ bị mờ, bị thiếu hình. Như vậy coa thể hiẻu nó dùng nhiều camera chụp rồi ghép lại. Với máy ảnh 120 độ thì chỉ cần 4 cái là đủ. 3 cái xung quanh 1 cái phía trên. Vấn đề là dùng cônh cụ gì.
Chứ nếu dùng lăng kính để chụp thì chỉ ra 1 ảnh duy nhất dạng phẳng thôi
wazomba
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kocannickdau Hình trên gg streetview chụp hàng loạt nên chất lượng thấp lắm, không chau chuốt nên nhìn chung lỗi rất nhiều. mấy chỗ dịch vụ chủ yếu chụp bằng máy dslr rồi dùng pm chuyên ghép lại nên sẽ cho chất lượng tốt hơn rất nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019