cách tạo boot bằng usb nhah gọn mất 15giây

Thảo luận trong '[Win] Phần mềm' bắt đầu bởi lamborghini_08, 18/5/12. Trả lời: 130, Xem: 488301.

1. lamborghini_08

lamborghini_08 Thành viên

không khó chút nào.mình thao tác thật nhah và thấy quá dễ dàng cho những ai đã dùng vô vàn cách tạo boot từ usb khác mà mãi k làm đc;) trên tinhte mình chưa có nên chia sẻ cho mọi người nha!

Ghost máy bằng USB đơn giản - nhanh và tiện lợi. Máy tính bất ngờ hỏng ổ đọc đĩa VCD,DVD,hay k có ổ đĩa,hoặc đĩa hiren boot của mình bất ngờ bị hỏng. k sao hết,làm theo cách sau chỉ mất 15s là bạn vẫn có thể ghost lại máy thật nhah gọn mà k cần đĩa boot hay ổ đĩa j cả:)

Bạn cần có 3 tool sau:

1/HP USB Disk Storage Format Tool (để format USB boot từ Dos á!)
    2/files boot (để tạo bootable cho USB)
    3/file ghost ver 11.0.0 for DOS (khi boot dc thì chạy file này mới vào ghost được!)
    Ps: đừng chú ý vào mấy cái trong ngoặc làm j kẻo đau đầu k hiểu ^^
    Link down 3 tool trên:
    Để thực hiện, bạn cần có một USB (hoặc 1 thẻ nhớ nếu bạn có đầu đọc hoặc Laptop có khe đọc thẻ nhớ) , backup lại toàn bộ dữ liệu quan trọng trên USB (hoặc trên thẻ) vì sau khi chuẩn bị format đây sẽ mất hết dữ liệu đó (lưu ý nha!!!!!!!!!!!)
    Bắt đầu:
    Bước1: Cắm USB của bạn vào máy tính rồi chạy file HPUSBFW.EXE
    (nếu là win7 thì nhớ Chuột phải rồi chọn "chạy với vai trò người quản trị" hoặc " Run as Administrator..." nhé)
    Trong mục Format Options: click chọn Quick FormatCreat a DOS startup disk , click chuột vào nút 3 chấm [...] để browse đến thư mục boot files (đến cái tệp vừa down về & giải nén). File system thì FAT hay FAT32 đều dc (ko chọn NTFS nhé )
    Sau đó bạn click nút Start để format. Lưu ý là toàn bộ dữ liệu của bạn sẽ bị xóa sau khi format.
    bước2: Sau khi format xong, bạn chép file Ghost trong tool vừa đc giải nén vào USB
    Bước3: Bây giờ bạn reset lại máy rồi chọn boot từ USB (nhấn F9 hoặc F12 hoặc Del để vào bios ..tùy loại máy để chọn boot từ usb),trong cửa sổ command, bạn gõ lệnh
    ghost hoặc ghost.exe đều đc rồi enter
    Bây giờ thì bạn đang ở trong môi trường ghost 11.0.1 , bạn có thể tạo file image để backup hoặc restore lại file image bạn đã created từ trước!
    Hay hơn nữa bạn chép cả file ghost vào USB, USB 1gb là ok rồi
    bài viết sưu tầm và đc viết chi tiết lại để mọi người dễ làm theo hơn,Click thank nhiệt tình nhé:)

:
    ktsuce, flysmile222131, xtrai.style65 người khác thích nội dung này.
  2. manhcuong808yl

manhcuong808yl Thành viên

dow về chạy báo file hỏng, nản

3. lamborghini_08

bạn dùng win j? mình làm vẫn bt

4. tuananh_tlu

tuananh_tlu Thành viên

thank. rất tuyệt

5. manhcuong808yl

manhcuong808yl Thành viên

m dùng w7 ulti

6. lamborghini_08

mình win7 ulti như bạn,vừa có dịp ghost lại xong,dùng ngon

7. duongvantrinh_qn

duongvantrinh_qn Thành viên

file ghost nẹn mà sao bạn cho vào hết được trong 1 usb 1 gb

8. lamborghini_08

ghost xp nhiều bản dưới 700mb thì 1gb thoải mái mà pro​

Thanh Duy Vu thích nội dung này.
  9. chinh_rider

chinh_rider Dự bị

thanks bạn

10. minhluong80

minhluong80 Thành viên

đơn giản mà hay. Thank bạn!

lamweb2tr thích nội dung này.
  11. xuantien021189

xuantien021189 Thành viên

12. bboy_hero

bboy_hero Thành viên

thanks chủ pic đã share , đơn giản hiệu quả :)

lamborghini_08 thích nội dung này.
  13. manh_vtt49

manh_vtt49 Thành viên

14. shinichi2

shinichi2 Thành viên

không thành công ! Nó hiện microsoft 1981 - 1998 hix

15. chuchim_nho_nho

chuchim_nho_nho Thành viên

moi nguoi cho em hoi ngu ti.ghost có nghĩa là gì vì sao lại ghost.em ga ve máy tính nen hoi nhu vay do.thank truoc

16. lamborghini_08

ví dụ e có 1 bức ảnh đẹp,e sợ mất hoặc hỏng. vậy e sẽ sao chép copy cái ảnh ấy lại rồi paste nó vào 1 chỗ nào đấy để lưu trữ (đây có thể hiểu là quá trình e tạo file ghost).đến 1 lúc nào đó ảnh kia của e bị hỏng thật thì e lấy lại cái ảnh trc kia đã sao chép ra dùng lại (đây có thể hiểu là quá trình bung file ghost) =>2 chiếc ảnh chẳng khác nhau tí nào cả;) vậy Ghost nó cũng lai lái mang máng như thế đấy. thông thường e cài lại win máy tính,sau 1 một thời gian sử dụng máy bị lỗi win thì e lại phải ngồi cài lại=>quá trình ấy rất mất thời gian và tốn công sức phải k, vậy nên ngta sinh ra GHost để khắc phục nhược điểm trên. sau mỗi lần cài win và cài 1 vài phần mềm cần thiết hay dùng nhất-ngta sẽ lưu lại hiện trạng của cái máy tính ấy tính từ lúc vừa cài win xong và cất giữ cái File Hiện Trạng ấy đi,đến 1 lúc nào đó máy chẳng may bị lỗi win thì ngta bung lại cái File Hiện Trạng ấy ra,máy tính lại về nguyên hiện trạng lúc ban đầu:) và quá trình ấy chỉ mất 1 vài phút so với việc phải ngồi cắm mặt toát mồ hôi để cài lại win

chuchim_nho_nho thích nội dung này.
  17. chuchim_nho_nho

chuchim_nho_nho Thành viên

em hieu rui thank anh nhieu nha.có gì ko hieu em hỏi sau nha.chúc anh vui luon vẻ.̉

18. Trần Anh Tuấn

Trần Anh Tuấn Thành viên

zậy là seo bác Untitled.

19. lamborghini_08

làm lại đi bạn,mình k bị gặp lỗi này.nhớ làm hệt hướng dẫn là đc.

20. Trần Anh Tuấn

Trần Anh Tuấn Thành viên

uh. để mình coi lại.tks bác nhiệt tình.

lamborghini_08 thích nội dung này.