Cách tạo ra 1 usb Hiren s Boot

Thảo luận trong 'Phần mềm - Games' bắt đầu bởi lylong, 19/9/08.

1. lylong

lylong Thành viên

Hôm nay mình hướng dẫn các bạn làm đĩa cứu hộ bằng USB mà lúc nào cũng có bên mình. Bạn có thể tận dụng USB có dung lượng nhỏ làm đĩa boot thật tiện lợi.

Nếu chúng ta có sẵn 1 USB 2GB mang theo mình cùng với những bộ cài đặt cần thiết thì tốt biết bao. Lưu ý là bạn sẽ phải dùng USB với dung lượng tối thiểu là 128MB để chứa Hiren's Boot image và các file khởi động (~80MB)

Sau đây là vài bước đơn giản mà bạn có thể tự tạo USB khởi động với những công cụ của Hiren's Boot cho riêng mình.

1. Download tiện ích tạo file boot cho USB tại đây: extract-boot-files.zip
    Giải nén tập tin sẽ tạo ra thư mục BootUSB và copy file Hiren's BootCD.iso ( bản mới nhất là 9.2) vào thư mục BootUSB
    2. Tiếp theo bạn chạy file Get_Boot_Files.cmd từ trong thư mục BootUSB để chương trình copy các file cần thiết vào thư mục C:\USB.

3. Bây giờ lại download tiện ích USB Disk Storage Format

4. Giải nén và chạy file USB Disk Storage Format, ở đây ổ USB của tôi là ổ H:\, có thể là ổ khác trên hệ thống của bạn, chọn hệ thống file (File system) là FAT, tên cho ổ USB (Volume label) thì tùy bạn, đánh dấu chọn vào mục Creat a DOS Bootable Disk, mục Using DOS system locate at mặc nhiên được chọn, tiếp đó gõ "C:\USB" (không có dấu nháy kép) vào ô trống bên dưới hoặc nhấn nút Browse để duyệt đến thư mục lưu các tệp tin khởi động đã tạo ra ở trên.

5. Hãy chắc chắn là đã sao lưu hết dữ liệu trên USB của bạn trước khi nhấn nút Start để bắt đầu định dạng ổ USB.

6. Sau khi kết thúc quá trình định dạng USB, bạn hãy copy toàn bộ nội dung thư mục C:\USB đã tạo ra ở trên ra ổ đĩa USB của bạn

chú ý: Không ghi đè file IO.sys khi được hỏi có ghi đè hay không. Xóa file JO.sys (chứ không phải IO.sys) trên USB

7. Copy toàn bộ thư mục BootCD từ Hiren's BootCD image lên USB

Và bây giờ bạn có thể cảm thấy thoải mái khi mang bootable USB gọn nhẹ hơn là CD to đùng và chậm chạp.

8. Cuối cùng là sau này muốn nâng cấp phiên bản của Hiren's Boot, bạn chỉ việc copy lại thư mục BootCD trong Hiren's Boot ISO mà thôi, đỡ phải vứt đi 1 cái CD như "ngày xưa". Thật tiện lợi phải không?

Chúc các bạn thành công!:angry6wn:

( Ng : Hoàng Thi )
    :
    VietJ, quang_tuyen5669, limgiang5 người khác thích nội dung này.
  2. Tonhanhnhat

Tonhanhnhat Thành viên

Em down hết về rồi .Sau khi giải nén Hiren's BootCD.iso rồi cho vào BootUSB rồi kick Get_Boot_Files thì nó báo ko có file Hiren BootCD. thế là sao ạ . File Hiren's BootCD.iso em down về là 75,6 còn giải nén ra là 76,2MB. Chẳng hiểu sao copy vào trong BootUSB mà nó vẫn báo không có file đó
  3. lylong

lylong Thành viên

..ÀH..bạn đã nhầm lẩn nơi này nhé,
    bạn làm thế này nhé:
    sau khi tải hiren boot Cd 9.2.rar về các bạn giải nén, trong đó có flie Hiren.s boot cd.9.2.ISO, Bạn không nên giải nén file này mà copy truc tiếp nó vào Boot USB luôn nhé, sau đó mở Get_boot_files.cmd là nó sẽ tìm thấy.
    - sau này sang bước 7 muốn có foder boot CD thì bạn giải nén Hiren.s boot cd.9.2.ISO này ra là có Boot CD trong đó
    Có thắc mắc cứ nhắn tin trao đổi vào topic và phản hồi cho Long biết nhé
    Chúc các bạn thành công
  4. phamcan50

phamcan50 Thành viên

Bác ơi! Lằng nhằng khó làm theo quá! Kể như bác có cái folder làm sẵn rồi, anh em chỉ việc copy và paste vào ổ USB mà dùng được thì hay biết bao!!!
    He...he
  5. lylong

lylong Thành viên

Hay nhỉ....pải tự làm bạn à...pải format tren usb của mình chứ....Chỉ tận tình vậy r mà còn không chịu tìm hiểu thì pó tay pác luôn:D.Pác cứ tìm hiểu, khi làm được điều gì đó thì mình thấy vui lắm.Như tui vậy đăng bài mà được trao đổi cùng anh em thì cảm thấy vui...nên càng say mê... pác làm thử xem..không có sẳn đâu pác ơi...hehehee:D:D:D
    mlnyou thích nội dung này.
  6. mlnyou

mlnyou Thành viên

cám ơn bạn 1 cái để bạn lên tinh thần mà típ tục nghiên cứu , sưu tầm nè !
  7. lylong

lylong Thành viên

cám ơn nhé...:D:D:D. Tinh thần lên tới đầu rồi...:D
  8. nguoilinh

nguoilinh Thành viên

Nhưng thông báo cho các bác biết là chỉ dùng với main nào có tích hợp Boot bằng USB thôi nhé, còn các laptop, desktop không có boot bằng USB thì đi chỗ khác chơi nhé...
  9. thaihavo

thaihavo Thành viên

Hay quá, cảm ơn nhiều nha, tiếp tục phát huy đi bạn ơi !
  10. lylong

lylong Thành viên

Có chữ thank kià pác..:D.hehehe.....Dù sao cũng có phản hồi là vui r...Đươc chia sẽ cho các bạn, mà có phản hồi là vui rồi....từ từ mà nghiên cứu nhé...
  11. conan6270

conan6270 Thành viên

cảm ơn bạn nhiều nha, mong rằng bạn sẽ phát huy thật nhiều tài năng của bạn
    lylong thích nội dung này.
  12. lylong

lylong Thành viên

uhm...hy vọng rằng những gì mình chia sẽ dù là nhỏ bé cũng sẽ giúp ích cho các bạn...có được sự phản hồi của các bạn là Long rất vui..thank bạn nhé...chúc các ban vui vẽ
  13. hoangsys

hoangsys Thành viên

Anh ơi sao em làm như anh hướng dẫn nhưng chạy được vào nomal ghost thì nó báo thiếu file là sao nhỉ.
  14. JimmyFong

JimmyFong Thành viên

À bạn ui.mình cũng vừa làm xong 1usb để boot mà trong lúc làm mình làm sai quá trình j đó nên giờ boot k được.PC nó báo là Boot k được kêu bỏ đĩa hệ thống winXP vào.mà giờ mình đem usb ra tiệm để làm lại.mở máy lên xong mình cấm usb vào khoảng được tý thì máy tự reset rùi vào win k được luôn.máy báo là disk error.giờ mình phải làm sao.có cách nào để cho USB của mình trở lại bình thường được k.chứ k lẽ giờ mình bỏ nó :((.giờ con usb của mình giống phá hoại quá :(
  15. itcule1899

itcule1899 Thành viên

khổ thế, em có đĩa hiren 9.9 rồi, nhưng không biết file hiren't bootcd.iso là file nào và lấy ở đâu? e ko biết gì, các anh giúp e với
  16. limgiang

limgiang Thành viên

Thank bác !
    Để em thử rồi hỏi lại bác sau !
  17. nhandt

nhandt Thành viên

link die roi chủ thớt ơi , up lại dùm em với .Thank
  18. vudungnet

vudungnet Thành viên

Cái này áp dụng cho ổ cứng gắn ngoài được ko bác?
    :D