Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách xử lý ảnh bị viền tím.

Duy-My
4/9/2009 11:55Phản hồi: 12
Cách xử lý ảnh bị viền tím.
Bác haxua83 có hỏi về cách xử lý ảnh chụp bị viền tím nên em mở topic này viết bài hướng dẫn ...

Ảnh bị viền tím của bác haxua83 (chưa xử lý)

Hình 1

Cách xử lý :

Nhấn Ctrl+u để mở Bảng Hue /Saturation
Trg bảng Hue/Saturation setup như hình minh họa (hình 2)

Hình 2

Lưu ý quan sát xem viền tím có màu Cyan hay Blue. Trg VD này viền tím có màu Cyan nên trg mục Edit ta chọn Cyan, nếu viền tím có màu blue thì các bác nhớ chọn Blue.

Nhấn OK viền tím sẽ biến mất (xem hình 3)

Hình 3

Chúc các bác thành công.
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh ơi, hình sau khi sử lý thì mất tím. Nhưng lại thấy có viền hồng. 😔
Uh nhỉ, thanks bác, nhờ bác nói em mới thấy ... hi hi ... trường hợp này thì theo em chỉ còn nước dùng công cụ Clone Stamp thui, hơi mất thời gian nhg cũng giải quyết được ... bác nào có cách hay hơn thì góp ý thêm nha!

Đây là hình em thử xử lý thêm với Clone Stamp Tool (chỉ làm sơ chứ chưa làm kỹ)
Hay quá ! Thanks Bác Duy My, mình bị nhiều hình viền tím do chụp macrô bằng kính tự chế thì phải ...hay là nguyên nhân nào khác ?😁
Mình có thể xử lý bằng replace color thì sẽ ít bị ảnh hưởng màu tới các vùng khác của ảnh.
image-adjustment-replace color...
chọn cái eyedrop (nhỏ mắt) nhấp vào vùng ven xanh tím
giảm satuation
đơn giàn mà hiệu quả
Đối với những bác khi đi chụp về mà bắt buộc phải rửa ảnh ngay thì em có cách khắc phục nho nhỏ bằng phần mềm light room tuy nó sẽ cải thiện được rất tốt đối với ảnh ít bị viền tím còn đối với ảnh bị nhiều thì có lẽ các bác nên bỏ thêm thời gian làm như trên như chỉ dẫn của bác loveskystudio hay của bác Duy My đều tốt

ảnh trước khi sửa

Đầu tiên bác mở ảnh bằng light room lên sau đó vào phần develop để chỉnh sửa ảnh

sau đó các bác tìm đến bảng detail nằm phía bên tay phải của màn hình và trong bảng này có mục chromatic aberration bạn tìm đến mục defringe và chọn all edges để chương trình sẽ quét toàn bộ tất cả các vùng ảnh của bạn và tìm viền tím

sau đó các bạn chỉnh lại 2 thanh công cụ bên trên (red/cyan và blue/yellow) kéo nó qua phải hoặc trái cho đến khi nào vừa ý thì thôi

ảnh sau khi xử lý xong

haxua83
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cám ơn bác DuyMy, loveskystudio em phải thử nghiệm ngay mới được, ống kính Macro này kèm theo nên chất lượng kém (để lại viền tím khi chụp)
Đang bị chứng bệnh này, nghiên cứu thôi
rất hữu ích tks ad nhé!
duylinh9
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá :x, chụp macro hay bị ntn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095