Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài Beats Audio lên các laptop sử dụng codec IDT bằng cách sửa lại trình điều khiển

Mr.K tinhte
30/7/2013 19:6Phản hồi: 89
Cài Beats Audio lên các laptop sử dụng codec IDT bằng cách sửa lại trình điều khiển
Trong năm 2011, HP đã bắt đầu cung cấp các máy tính cá nhân được trang bị hệ thống Beats Audio. Với một phần mềm Equalizer cùng một số thiết lập sẵn, tối ưu hóa cho âm thanh đầu ra chất lượng cao hơn, dành cho dòng máy tính xách tay cao cấp Envy. HP hiện nay cung cấp Beats Audio trong gần như tất cả các máy tính xách tay của mình, máy tính để bàn TouchSmart, và máy tính bảng.

Chừng hơn một năm trước, vì tò mò xem nó có gì đặc biệt không nên mình đã tải về bộ driver audio của HP ENVY 14 và phát hiện đó là driver cho audio codec IDT (Intergrated Device Technology / SigmaTel). Thế là mình tìm cách cài nó trên con HP ProBook mình đang dùng, sử dụng codec IDT 92HD81. Sau khi thử nghiệm với các thông số khác nhau trong bộ driver, kết quả là nó hoạt động rất tốt với tai nghe, Equalizer, lọc nhiễu microphone, tất cả các settings hoạt động. Riêng chỉ có loa ngoài mình không có điều kiện để so sánh, nhưng theo đánh giá của mình là tạm ổn (vì loa ngoài máy mình nghe cũng bình thường). Lí do mình post bài là để mọi người test thử và cho cảm nhận, vậy làm sao để cài đặt? Và chỉnh sửa bộ driver như thế nào?

1. Trước tiên, yêu cầu tối thiểu là máy bạn phải được trang bị chip xử lí âm thanh (audio codec) của IDT và có tên trong danh sách sau (theo bộ driver mình tải về, của TouchSmart):

IDT 92HD75B3
IDT 92HD81
IDT 92HD87

IDT 92HD91
IDT 92HD95
IDT 92HD99

2. Máy bạn phải cài Windows Vista, 7 hoặc 8 (32 hay 64bit đều được)
3. Download bộ driver này về.
4. Extract bộ driver ra folder nào đó.

5. Bắt đầu công đoạn quan trọng nhất! Đầu tiên, bạn phải check xem codec của mình là loại nào, có được hỗ trợ hay không bằng cách click phải chuột lên biểu tượng Computer, chọn "Manage". Sau khi cửa sổ Computer Management mở ra, tiếp tục chọn "Device Manager" bên khung trái, khung bên phải bạn mở rộng mục "Sound, video and game controllers". Ở bước này bạn có thể thấy hơn 1 thiết bị đang chạy trên hệ thống, có thể là HDMI audio với một thiết bị audio nữa (card âm thanh) vd: ADM High Definition Audio Device, IDT High Definition Audio CODEC... Nếu bạn chưa cài driver của nhà sản xuất phát hành thì mặc định Windows đặt tên nó là High Definition Audio Device. Bạn click phải chuột rồi chọn Properties, tiếp đến chọn thẻ "Details", dòng Property bạn chọn là "Hardware Ids", xem thông số của nó có phải là HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_xxxx&SUBSYS_xxxxxxxx (xxxx tuỳ codec nó sẽ khác nhau nhé), nếu VEN_ (Vendor ID) không phải là 111D thì bạn kiểm tra với "High Definition Audio Device" còn lại, nếu vẫn không phải 111D thì codec của bạn không phải do IDT sản xuất! Với các bạn đã check mà codec là của IDT thì tiến hành các bước tiếp theo:

- Trong bộ driver vừa Extract, bạn mở folder WDM/Vista/ rồi tìm file "Stwrt.ini" đối với Windows 32bit, "stwrt64.ini" Windows 64bit, mở file ini tương ứng với phiên bản Windows của bạn rồi ấn tổ hợp "Ctrl + F" nhập vào ô "Find what:" ID của bạn, vd của mình là VEN_111D&DEV7605 rồi ấn Find next cho nó tìm. Khi nó tìm được kết quả, bạn xem dòng đó liên kết đến file nào, nhìn ở cuối dòng đó có =WRT_M11-7A.INI chẳng hạn. Quay lại folder WDM/Vista/ tìm file WRT_M11-7A.INI đó, mở lên rồi tìm tiếp đoạn có "CodecName =" vd của mình là: CodecName = "92HD81" - vậy 92HD81 là tên codec của mình!

- Sau khi có tên của codec, quay lại folder WDM/Vista/ nhập vào ô search (ô tìm kiếm) góc trên bên phải của cửa sổ Windows Explorer là "content:beats" (không ngoặc kép), làm như vậy nó sẽ chỉ tìm những file có nội dung chứa từ "beats" bên trong, kết quả ta được một số file ini, copy ra một folder khác để lọc tiếp cho tiện, search tiếp "content:92HD81" thay 92HD81 bằng codec của bạn nhé! Vd của mình còn lại các file: WRT_M11-7A.INI; WRT_M11-7.INI; WRT_M11-6.INI ... copy ra folder khác, hoặc ghi lại danh sách mấy file này. Đây là config file cho codec của bạn!

- Trong bộ driver đã extract, bạn tìm và mở file "HP_WRT_M12_SRS&BeatsV4.bld" bằng notepad, đoạn:

Quảng cáo

HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_76E0&SUBSYS_103C1960=WCD-00C2.ini

thì bạn thay bằng VEN, DEV và SUBSYS của bạn nhé, WCD-00C2.ini bạn thay bằng một trong các config file khi nãy lọc ra, sẽ tiến hành test từng config xem cái nào ổn nhất! Thay xong tìm tiếp bên dưới dòng AddInf32Line hoặc AddInf64Line tuỳ phiên bản Windows, lại thay tiếp VEN, DEV, SUBSYS vào dòng đầu tiên cho dễ tìm, xong thì save lại! Vào folder WDM/Vista/ tìm và sửa tiếp file Stwrt.ini, STWRT.INF hoặc stwrt64.ini và STWRT64.INF.

- Vậy là bạn đã mod xong driver, bây giờ chạy file Setup.exe và cài như bình thường nhé! Riêng với Windows 8, bạn phải tắt Driver Signature Enforcement (search Google "Disable Driver Signature Enforcement") thì mới cài được nhé!

Giờ thì mở nhạc và trải nghiệm thôi nào! Bạn nên thử với tất cả config file lần lượt từng cái một để so sánh nhé! Chúc vui với Beats Audio và âm nhạc của bạn! ;)

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

akiravjp
TÍCH CỰC
11 năm
test zoo 😁
vytintin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đánh dấu thử xem

Sent from my ME172V using Tinhte.vn
akiravjp
TÍCH CỰC
11 năm
Mr.K tinhte bác giúp em phát, id của em:HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_76E5&SUBSYS_103C193E&REV_1003

em làm mà toàn error với lại not support 😔
akiravjp
TÍCH CỰC
11 năm
à thôi máy em nó có dts sound rồi 😁 không khác là bao :D
Ảnh chụp màn hình (2).png
@akiravjp Bạn xài máy HP đời mã mấy mà có DTS sound+ vậy .xin bạn giúp đỡ. Mình thích nghe nhạc nhưng tìm nhiều dòng đời Hp không cài Dts hết được bạn ạ..Cam ơn..
huy trieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao em làm rồi nhưng nó k hiện beat vậy chủ thớt
huy trieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
akiravjp : phần mền đó tên gì vậy bác
akiravjp
TÍCH CỰC
11 năm
@huy trieu k phải nó có sẵn rồi vì máy e có hỗ trợ mà
me7allica
ĐẠI BÀNG
10 năm

Làm đến đoạn này không hiểu nữa, bạn nói rõ hơn được không?
me7allica
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cài vô được rồi, nhưng mà sao nó không lên giao diện như vậy?
Đã làm thử nhưng fird nó ko ra cái tên trong bảng ini 😔
laucahl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi làm được roài. Kể ra thì bác Mr.K tinhte chỉ dẫn theo hướng trên máy bác nên khóm hiểu. Tinh thần của phương pháp chủ yếu là chỉnh đúng lại tên của Driver cho phù hợp với ID của driver trên máy mình thôi. Cứ chỗ trên mấy file Stwrt có ID giống ID driver trên máy mình nhất thì thay thế vào (ID mà không giống tại phần SUBSYS thì sửa lại cho đúng với ID máy cũng được) . Em đang thử rồi thấy loa to hẳn panel beats audio cũng hiện lên rồi chưa biết âm thanh thế nào đây...
@laucahl Bác giúp em được ko ạ :
HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_7603&SUBSYS_103C3658
thanks bác nhiều ạ làm mãi vẫn ko được
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trocngo86 Của bạn test 3 file WRT_M6-3.INI, WRT_M6-8.INI và WRT_M6-8A.INI nhé!
em thay rồi nhưng cài xong driver là bị lỗi luôn anh config giúp em máy file để em cho vào bộ setup xem có bị lỗi ko ạ, cảm ơn anh nhiệu ạ, em dùng win 8 x64, các bác giúp em với ạ
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trocngo86 Bạn tắt Driver Signature Enforcement chưa? Bạn search Google: Disable Driver Signature Enforcement on Windows 8 nhé, mình dùng 8.1 nên hơi khác 1 chút, tắt xong Driver Signature Enforcement thì cài Bình thường
@Mr.K tinhte Bác ơi cái này em làm kỹ thuật nên em biết, em còn tạo phím tắt để khởi động vào chế độ Driver Signature Enforcement cho nhanh mà, cái quan trọng em edit mấy file kia nó lỗi hay sao mà bị treo máy mất tiếng, nên em nhờ bác có kinh nghiệm edit lại giúp em để em cài đặt lại thôi ạ
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trocngo86 Ok! Lát mình edit cả 3 cái bạn test từng cái một nhé
@Mr.K tinhte Vâng em cảm ơn anh nhiều ạ
ôi dào bác tải ngay cái pm DJ nhạc về...chả khác gì cái này...có khi beat còn hay hơn...
Anh Mr.K tinhte edit giúp em chưa ạ?thanks anh nhiều
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trocngo86 Của bạn đây!! Vừa rồi mình bận quá bạn ơi, quên béng đi ấy, giờ ít vào tinhte lắm! Extract ra bạn tìm trong folder "trocngo86_Files" nhé! Nếu chạy Setup không được thì cài bo, chọn havedisk nhé
http://www.mediafire.com/download/x6c6jmmjrwvshms/Beats_63555.zip
@Mr.K tinhte Cài xong bộ này vẫn ko hiện icon beat khi cài báo lỗi -2147024894
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trocngo86 Uninstall bộ IDT cũ, vào Recovery > Advanced Startup ... restart và khởi động ở chế độ Disable Drivers Digital Signature Enforcement ... Chạy setup bình thường, nếu nó báo lỗi mở Devices Manager rồi Update drivers thủ công, chọn have disk browse đến %ProgramFiles% (32/64)/.../../.. file stwrt/64.inf nhé! Thường thì cài xong nó chỉ hiện trong Control panel, restart nó mới hiện tray icon (chưa start service). Mình test con Dell Inspiron 17 cũng 92HD75B3 như bạn, work ok, con này default là SRS sang Beats hai con sub dưới gầm đập bồm bộp luôn 😆 Nếu vẫn không work .. xin chia buồn với bạn!
Về cơ bản, khám lâm sàng registry thì beats hoạt động bằng một vài thông số:

Với compressor:
Compression Attack: 9904 ( Chưa rõ tính ra là bao nhiêu ms )
Compression Ratio: 208 ( Ratio 2:8:1? )
Compress Release: 9904 ( Chưa rõ tính ra là bao nhiêu ms )
Threshold: 0

Với HPTone:
Speakers On: 2 Band: Bass cutoff: 300Hz / Treble cutoff: 14KHz / Gain: 4Db (Thang -12 đến + 4Db)
Speakers Off: 2 Band: Bass cutoff: 300Hz / Treble cutoff: 14KHz / BGain: -12Db TGain: 4Db (Thang -12 đến + 4Db)

Headphone/Line Out On: 2 Band: Bass cutoff: 65Hz / Treble cutoff: 14KHz / Gain: 4Db (Thang -12 đến + 4Db)
Headphone/Line Out Off: 2 Band: Bass cutoff: 65Hz / Treble cutoff: 14KHz / BGain: -12Db TGain: 4Db (Thang -12 đến + 4Db)

Limiter với ratio 8?
mấy bác giúp e với ạ, IDT của e là
HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_76D1&SUBSYS_10280502
mà sao e tìm miết ko có, chẳng lẽ máy e ko hỗ trọ hả các bác ???😔
lọ mọ đến giờ đã tìm ra cách để giải quyết đc vấn đề.
vào trang chủ hp để down driver audio về cho đời máy của em cài vào máy... nhưng trong control panel ko hiện ra beats control... e bung thử driver vừa tải về, thấy vẫn có icon của beats... -> như vậy có nghĩa là beats control tích hợp sẵn trong driver... nhưng driver đã tải trực tiếp từ trang chủ hp cho đời máy của e. -> nan giải....
nhưng e lại nghĩ tại sao ko thử tìm 1 driver mới hơn, phù hợp với máy của mình... em cài DriverEasy (cái này phần mềm hỏi google ra ngay) .. down IDT mới về... chạy... chờ... khởi động máy... và thấy em nó lù lù trong control panel... và bây giờ thì hưởng... he he
@radiore Chúc mừng bác máy em dv6 210 cto đời cũ rồi nên chỉ có cách mod thôi, mà mấy bác kia ko giúp em haiz
Thanks anh để em tést ạ
Bác thớt kiểm tra giúp mình với, ID giống với bác nhưng khi find thì nó ko ra.
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhsebinhyen Bạn gõ thiếu _ ở DEV rồi còn gì, bạn thay mỗi SUBSYS = của bạn là được, ngay chỗ dòng đầu tiên =M11_7A ấy. Tải file này mình edit rồi nhé!
http://www.mediafire.com/download/9cry186upgswp7t/Beats+63555&inf.zip
@Mr.K tinhte Thanks bro! Nghỉ giống nhau nên cop từ cai ID trong trang đầu, thiếu mất dấu "_". Để mình down đoạn trên về cho nhanh.
dinhkhoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác chủ giúp mình với làm theo nhưng có đoạn bác viết tắt quá ko hiểu đc
của mình đây :
HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_7605&SUBSYS_103C176C&REV_1001
Đoạn này :
" - Trong bộ driver đã extract, bạn tìm và mở file "HP_WRT_M12_SRS&BeatsV4.bld" bằng notepad, đoạn:

HDAUDIO\FUNC_01&VEN_111D&DEV_76E0&SUBSYS_103C1960=WCD-00C2.ini

thì bạn thay bằng VEN, DEV và SUBSYS của bạn nhé, WCD-00C2.ini bạn thay bằng một trong các config file khi nãy lọc ra, sẽ tiến hành test từng config xem cái nào ổn nhất! Thay xong tìm tiếp bên dưới dòng AddInf32Line hoặc AddInf64Line tuỳ phiên bản Windows, lại thay tiếp VEN, DEV, SUBSYS vào dòng đầu tiên cho dễ tìm, xong thì save lại! Vào folder WDM/Vista/ tìm và sửa tiếp file Stwrt.ini, STWRT.INF hoặc stwrt64.ini và STWRT64.INF. "

1 - đầu tiên mình thay bằng ven dev subsys của mình rồi
2 - wcd-00c2.ini ở đâu, thay tức là copy mấy cái cònfig tìm đc bên trên dán đè lên à ?
3- bên dưới dòng AddInf64Line của mình :
AddInf64Line=DestinationDirs,SRS.CopyList=11,SRSLabs\%SRS_SYSFX_PREMIX_CLSID%
AddInf64Line=STHDA.NTamd64,AddReg=ST.AddReg,ST.Nodes.AddReg,ST.Config.AddReg,ST.Effects.AddReg
AddInf64Line=STHDA.NTamd64,CopyFiles=ST.Sys.CopyList,ST.DLL.CopyList,SRS.CopyList
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,SRSLabs\%SRS_SYSFX_PREMIX_CLSID%,slapoi64.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,SRSLabs\%SRS_SYSFX_PREMIX_CLSID%,slprop64.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,SRSLabs\%SRS_SYSFX_PREMIX_CLSID%,sluapo64.dll,1
AddInf32Line=STHDA.NTx86,DelReg=ST.DelReg,ST.Effects.DelReg
AddInf32Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEA32A.dll,1
AddInf32Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EED32A.dll,1
AddInf32Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEG32A.dll,1
AddInf32Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEL32A.dll,1
AddInf32Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEP32A.dll,1
AddInf64Line=STHDA.NTamd64,DelReg=ST.DelReg,ST.Effects.DelReg
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEA64A.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EED64A.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEG64A.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEL64A.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,EEP64A.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.CopyList,stapo64.dll,,,4
AddInf64Line=ST.Dll.CopyList,stcplx64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slcshp64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slh36064.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,sltshd64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,sluapo64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slapoi64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slcc3d64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slcsii64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slgeq64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slhlim64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slinit64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slmaxv64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slprop64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slvipp64.dll,,,4
AddInf64Line=SRS.CopyList,slviq64.dll,,,4
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,stapo64.dll,1
AddInf64Line=ST.Dll.RegisterDlls,11,,stcplx64.dll,1

thay tiếp ven dev subsys vào dòng đầu tiên cho dễ tìm là sao ? bác viết kiểu này đánh đố nhau quá
4 - Vào folder WDM/Vista/ tìm và sửa tiếp file Stwrt.ini, STWRT.INF hoặc stwrt64.ini và STWRT64.INF
Của mình win 64 vào 2 cái kia chắc rồi nhưng sửa là sửa cái gì ????

Mong lần sau bác viết rõ ràng hơn chứ viết kiểu này khác nào làm khó nhau, có thêm hình càng tốt
Dù gì cũng cám ơn bác trc
Mr.K tinhte
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhkhoi Lại same codec rồi, bác tải file http://www.mediafire.com/download/9cry186upgswp7t/Beats 63555&inf.zip về extract ra, mở 3 file HP_WRT_M12_SRS&BeatsV4.bld + STWRT64.ini + stwrt.ini lên, Ctrl + H, nhập ở Find what là 103C1631 và replace with là 103C176C rồi chọn Replace all nhé, làm tương tự cả 3 file, save lại rồi cài!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019