Cài đặt nhanh Mac OSX Mountain Lion 10.8.5 bằng Windows (08/07/2014)

son01490517
9/4/2013 8:3Phản hồi: 3.098
Sau khi đã nghiên cứu đủ lâu, hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn cách cài MAC OSX trên pc, laptop. Thực ra có 2 cách cài: 1 cách là tìm hiểu bản chất, 1 cách là mỳ ăn liền. Do guide kia đang được xây dựng nên hôm nay mình sẽ hướng dẫn cách làm kiểu nhanh (mỳ tôm)

Topic gốc của anh robinjack , người đem phần mềm tuyệt vời này từ bên Liên Xô (chấm Mỹ) về cho anh em 😁
Code:
http://www.tinhte.vn/threads/cai-dat-lion-10-7-3-chi-can-3-phut.1178274/

Bộ cài này do mình trực tiếp làm từ bản retail nên các bạn yên tâm nhé

Changelog - Có gì hot

08/07/2014:
+ Xóa hết các plugin trong FakeSMC để chống lỗi cho các máy đời cũ
+ Cập nhật một số tool

19/09/2013 :
+ Update lên phiên bản 10.8.5
+ Thêm 3 lệnh boot mới cho ai không vào được bằng lệnh bình thường (xem trong khung phía dưới). Lệnh pcibegin cho VAIO core 2 duo - core i gen 1 hay máy nào bị đứng ở pci configuration begin, lệnh rollback cho 1 số main MSI mới, lệnh elitebook cho 1 số máy elitebook. Nếu dùng cái nào mà vào được mac thì ngay lập tức các bạn vào folder other kext(ngoài desktop)/special và cài kext tương ứng trong folder theo tên lệnh đã dùng. Sau đó khởi động không cần thêm lệnh "Kernel Cache" đó nữa
Code:
"Kernel Cache"=\pcibegin
"Kernel Cache"=\rollback
"Kernel Cache"=\elitebook
+ Rollback driver USB, PCI, AHCI về 10.8.4 để đảm bảo độ ổn định của USB 3.0
+ Xóa 1 số driver gây lỗi KernelCache (bản cài này không chắc chắn tương thích với cpu Haswell - core i đầu 4)
+ Bổ sung 1 số tool hay cho tinh chỉnh hệ thống
+ Một số phần có hướng dẫn hình ảnh

20/06/2013 :

Quảng cáo

+ SHA-1 : 344B1D7428F96C936874D14FA968AC58E05E3AC6
+ Bỏ password mặc định từ bản này và lệnh boot Wait
+ Xóa toàn bộ driver card màn hình để đảm bảo độ bá đạo của bộ cài, từng loại card cụ thể xem hướng dẫn trong readme ngoài desktop
+ Bỏ GraphicsEnabler=Yes, đặt SMBIOS về MacPro3.1
+ Xóa ApplePs2/Trackpad để đảm bảo Trackpad chạy với tất cả các loại máy (chế độ 1 ngón)
+ Thay driver USB 3.0 PXHCD bằng Generic XHCI để tương thích với Asus đời Ivybride
+ Sửa lỗi font chữ khi đọc trên một số trang web
+ Update VoodooHDA lên 2.8.4
+ Patch Trim cho anh em dùng SSD

09/04/2013 :
Password admin trong bản 09/04 này là 1 dấu cách (ấn nút cách 1 lần vào ô password)

Quảng cáo

+ MD5: FC75B7CD0DF02A1B6A7ADD41FF20A237
+ Bản MACOSX 10.8.3
+ Kext cài thêm : VoodooHDA 2.8.2 (âm thanh), PXHCD (USB 3.0),ApplePS2, ACPIPs2Nub (phím chuột laptop - ps2),FakeSMC,NullCpu, ioahciblock (quan trọng), 3rdParty SATA, 3rdParty SATA (râu ria), Realtek81xx (mạng dây Realtek của ln2xmac), ALXEthernet (mạng dây Atheros), Intel E1000 (mạng dây Intel)
+ Kext patch lại: IOAHCI (chống waiting for root khi dùng KernelCache), IO80211 (patch phần wifi Atheros, device id 2a, 2b, 2e), AppleRTC (chống reset bios khi khởi động lại)
+ Kext xóa đi: AppleHPET, các kext nvidia (có bản lưu ngoài desktop)
+ Các Tool : Kext Ultility, Kext Wizard, Multibeast 5.2.1, System Info, DSDT Editor, IORegistry, Chameleon Wizard ...
+ Các phần mềm : Yahoo, Skype, Chrome, Teamview, Carbon Copy Cloner, Firefox, VLC ...

1, Link tải bộ cài và phần mềm R-driver Image full (Fshare): http://pastebin.com/0wyhYt4t

Anh em cần bản nào thì vào link đó rồi ấn nút vàng góc trên bên phải, có tí quảng cáo coi như là hỗ trợ dev :D

2, Đưa nội dung file ảnh vào ổ cứng:

+ Chia ổ đĩa trong máy tính sao cho có 1 phân vùng định dạng NTFS (cố gắng tạo được kiểu Primary) với dung lượng tối thiểu là 50GB
+ Cài phần mềm R-Driver Image vào máy (đang chạy Windows), tick phần 4725_EN
+ Mở phần mềm, chọn Restore from an image, chỉ đường đến file arc
+ Trong khung Image, ấn vào tên phân vùng có sẵn (để ý tên của nó). Ở khung Destination ấn vào tên phân vùng mà ta đã tạo. Xong bước này ta sẽ thấy có 2 gạch đỏ đánh dấu -> Next
+ Nếu phân vùng của ta là Primary (xanh đậm) ta chọn Active, phân vùng Logical (xanh nhạt) ta chọn Logical
+ Các bước sau dùng tùy chọn mặc định và Start rồi ngồi chờ. Xong khởi động lại máy

3, Boot vào HĐH MAC
+ Ở menu khởi động (nếu có), nhìn lên phía mấy dòng đầu xem nó ghi là ATI, Intel hay Nvdia. Đây là card màn hình hđh nhận và ta sẽ sử dụng nó trong các bước phía dưới
+ Dùng nút lên xuống di chuyển xuống phân vùng MAC vừa tạo (tên ở trên), gõ lệnh boot ở đây nếu cần
+ Enter, nếu thấy các dòng chạy tiếp là được

4, Nếu đã vào được :
+ Giới thiệu qua các công cụ: Kext Ultility để cài (mở phần mềm ra, cancel, kéo kext vào, nhập pass , chờ xong) và rebuild kext (mở pm ra, nhập pass, chờ xong) , Chameleon Wizard để chỉnh SMBIOS và file cấu hình boot, System Info để xem cấu hình, Ioregistry để xem các thông tin cao cấp khác
+ Đọc kỹ file readme để biết cách cài driver card màn hình
+ Kext pin nằm trong mục Battery của Folder kext
+ Một số tool khác các bạn tự tìm hiểu, mình sẽ giải thích nếu cần thiết

5, Nếu không vào được: 1 số triệu chứng và nguyên nhân phổ biến
+ Chương trình R-Driver không cho Restore vào : có thể xoá phân vùng ở đó đi và restore vào phần
unallocated (tối thiểu 50GB). Sau đó có thể Active sau. Cảm ơn bác nguyenlong_yt

+ Máy nhận ATI: tạm thời boot với lệnh trong dấu ngoặc kép: "GraphicsEnabler=No" (lệnh boot phải gõ chính xác cả chữ hoa lần chữ thường)
+ Máy HP lúc boot bị lỗi, ở màn hình lỗi có ghi chữ "Lapic": khởi động với lệnh "lapic_kernel" hoặc "cpus=1"
+ Máy chờ lâu không vào, hiện lên Still Waiting for Root: xem đã chỉnh SATA Mode về AHCI chưa (hoặc có thể là Native hay Enhanced) với 1 số main trên máy bàn

+ Máy không nhận loa : vào setting phần Sound rồi chọn thử các mục khác nhau trong phần output. Nếu không được có thể vào Setting/ VoodooHDA rồi chọn mục mình cần (Vd Speaker) rồi thử kéo các cột có thể kéo lên tối đa rồi chỉnh đến khi nào chấp nhận được

+ Card mạng Realtek không vào mạng được : xem #1598
6, Phần dành riêng cho card ATI4xxx và 5xxx nếu không được : Ở ĐÂY
7, Bonus: USB khởi động cho các máy bị boot0 error hoặc bật lên vào thẳng Win :

http://www.mediafire.com/?b6jcnpdftk7kpc3
3.098 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình cài 10.8.3 dính lỗi usb 800000 gì gì đấy 😔 giờ đang xài ngon lành 10.8.2 😃
@anhminhvip bác chụp màn hình xem nào
@son01490517 mình cũng tải bản giống y như bản 10.8.2 mà 10.8.3 thì lỗi ngay chỗ đó. còn 10.8.2 thì đang xài ngon lành cành đào 😁

Hình ảnh0633.jpg Hình ảnh0634.jpg Hình ảnh0635.jpg Hình ảnh0636.jpg
Hình ảnh0633.jpg
Hình ảnh0634.jpg
Hình ảnh0636.jpg
Hình ảnh0635.jpg
@anhminhvip Bác ơi giúp mình xíu đc k???hix mình cài mac ox x 10.8.2 xong giờ boot thẳng vào mac lun k có tuỳ chọn windows 8. giờ phải làm sao để boot vào win đẩy???? mà nếu vào win thì cài easybcd add entry mac MBR hay default mac vậy bác???
Van Thu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@son01490517
Rất mong bác chủ topic làm dùm mình một bản dạng file ARC 10.8.0 để cài trên máy Sony Vaio thì tuyệt cú mèo.

Mình đã chạy Bản 10.8.4 được trân máy Sony Vaio VPCSB88GG Sandy Bridge i5-2520M CPU @ 2.50GHz, VGA HD3000 & ATI 6330M, 4Gb RAM. Không full resolution & QE/CI.

Có thể do cấu trúc BIOS của Sony rất chuối nên không thể nào cài bản Mac OS nào bằng cách boot và install được, mình đã test để boot từ 10.8.0, 10.8.4 và 10.9 DP1, tất cả đều treo trước khi vào được màn hình cài Mac. Mình đã mod bios để chỉnh advance bios cho máy nhưng mọi thứ vẫn vậy.

Rất mong bác nào làm dùm mình bản 10.8.0 để mình restore vào vì mình mới tìm được kext cho bản này theo tonymac86 tại đậy: http://www.tonymacx86.com/mountain-lion-laptop-support/61332-guide-mac-os-10-8-sony-vaio-sa-sb-se.html

Thanks bác nào giúp mình trước nhé.
musical92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhminhvip loi nay chinh IAHC gi do la dc ah.. ma em ko biet cai driver sao het
anhminhvip Bác chơi Clover thì hoành tráng rồi. Bên đấy chưa hỗ trợ tốt lắm, chỉnh file cấu hình boot có vẻ lằng nhằng. Thử bản này của em xem, vừa cài cho ông Toshiba hôm qua xong o_O
@thanhtuankute chắc đã max 3 primary rồi 😔
@anhminhvip bác ở đâu giúp em với
@thanhtuankute mình ở phú yên à bác. ở đây ít thành viên hackintosh chỉ có mình mình chưa gặp ai hackintosh 😁 đa số mấy bác ở tp hcm k à
@anhminhvip khổ ghê cơ 😔(
đã lên 10.8.3 😁 trực tiếp trên appstore và add kext của 10.8.3 vào. ngon lành cành đào 😃

View attachment 1096422
@anhminhvip Show HDD, MEM, CPU là phần mềm gì vậy bạn?
@bluewhales26 istart 😁
@anhminhvip Bác làm thế nào mà Taskbar của Mac trong suốt vậy, của em nó tịt như là cài theme Mac vào PC ấy 😔
P/S:Cho em xin Wallpaper luôn ạ
Chủ thớt cho em hỏi cái lap Hp envy của em có cài được mac os không
Cấu hình em nó như sau:
Chip core i5 2450M- 2.5 Ghz
ram 6 Gb
Card AMD Radeon 7690 1GB
honshupro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@son01490517 bác giúp mình với.
mình cài xong cài kext hd4000 của bạn vào thì nó nhận độ phân giải 1600x900 nhưng nó hiển thị có một góc àh ko full màn hình được và bị giật nữa. hic😔
@son01490517 Bác xem thử cấu hình con asus k53sc của mình cài được không?
Intel Core i5-2430M 2.4GHz, 6GB RAM, 500GB HDD, VGA NVIDIA GeForce GT 520M.
ahuy5969
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngotrung2512 được tuốt nhé bạn, card NVIDIA không thôi hay có card HD nữa ko? wifi gì bạn?
@ahuy5969 Có bạn ơi, cấu hình là
CPU: core i5 2430M 2,4gh
Ram: 4G DDR3
VGA: intel HD3000
VGA rời: geforce 520mx 1g
Wlan: atheros ar9002wb-1ng
Mà máy mình lúc trước cài.win 8 không được báo lỗi your pc run jj ấy.
Khi khởi động lên màn hình đen xì thì dùng lệnh nào được các bác nhỉ.
@se7venl0v3_198 Bác dùng card nào. Thử GraphicsEnabler=No xem

Sent from my LG-SU640 using Tinhte.vn
@son01490517 Cảm ơn bác. E dùng cái pciroot là ok rồi. Tưởng bản của bác đăng nhập appstore được nên chuyển sang thử xem. Cuối cùng vẫn k được
@se7venl0v3_198 em kiếm tra vẫn ok nhé. bác vào network xoá hết mấy cái connection có sẵn rồi add lại xem, out acc của em ra trước. đã bổ sung md5 cho các bác kt lại
mình toàn dùng bản có boot Clover thôi 😁

3 bản của mình xài nè :D
10.7.5: http://olarila.com/forum/viewtopic.php?f=17&t=2194
10.8.2: http://olarila.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=2197
10.8.3: http://olarila.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=3101

Nếu khởi động dừng lại ngay trước khi đạt trình cài đặt, hoặc đồ họa không làm việc bên phải, xóa kexts video:
ATI = ATI *
Intel = AppleIntelHD * và AppleIntelSNB *
nVidia GeForce = * và NVDA *

Screen Shot 2013-04-10 at 11.30.47.png
@musical92 qa topic của tớ nhé 😁
@anhminhvip bản của bạn cũng cài như chủ top ạ
hwangtaizia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhminhvip Bác
hwangtaizia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhminhvip Bác ơi, cài xong rồi thì làm thế nào để. boot vào đc. Em cài xong reset lại thì báo missing operation system mà boot lại vào usb thì nó ko hiện tùy chọn boot vào hdd,partition e set active rồi
Bác thớt ơi bỏ cái phải ấn Q khi khởi động thế nào thế bác
aka47vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cai tittle này ghê hot đấy 😆) vote cho em nè 😃
@aka47vn em đá hàng anh robinjack 😁
ok em sẽ kiểm tra lại cái đó
bác dùng chameleon wizard, phần org.chameleon.boot.plist bỏ tick cái wait rồi save lại
Em dùng con Asus K55A giống bác này http://www.tinhte.vn/threads/help-cai-10-8-2-tren-asus-k55a.1714853/ nhưng Ram 4G

vao dc nhung ko dung dc chuot 😔
@son01490517 mình boot và cài từ usb chứ không phải cái như của bạn, nhưng cái lỗi boot 0 khó chịu, đã thử vào linux sửa boot.h mà không đc...bạn có cách nào cụ thể hướng dẫn mình với. thường thì cài xong OSX nó sẽ active phân vùng này, mà boot vào là dính lỗi, phải boot vào Win, active lại win và dùng chameleon for win boot qua OSX.cảm ơn bác
à, chi mình cái phần mềm Paragon HFS 4 với 😁
@huuthaolove Mình cũng bị vấn đề như bạn, dùng retail thì lỗi phần mềm usb 3g của mobifone, cứ cắm usb 3g vào bật app lên là crash nên phải quay sang bản mod iATKOS ML2, nhưng do thằng này mod bootloader chameleon riêng nên khi cài cái này thì không thể dual boot được, cứ phải boot mồi thông qua USB. Ngày trước dùng 1 con máy khác thì cài chameleon 2.1 thì dual boot vô tư.
Bác nào biết con wifi card nào native support hoặc kext ăn sẵn thì chỉ em với, em chạy đi mua, chứ thằng Atheros 9485 em bó tay với nó.
@huuthaolove Hehe, em đã fix được lỗi này và đang triple boot Windows, Ubuntu, Hackintosh.
Bác làm như sau: Nếu phân vùng cài Mac của bác chưa set Primary thì trước tiên bác boot vào windows cài Paragon HFS vào (Bản 9.0 nhé!) để windows đọc và ghi được trên phân vùng này, sau đó download Partition Wizard (bản portable cho đỡ phải cài đặt).
Chạy Partition Wizard, sau đó chọn phân vùng cài Mac và chuyển nó sang thành Primary, sau đó apply và thoát, khởi động boot vào Mac.
Bác mở terminal gõ như em:
diskutil list
Bác sẽ nhìn thấy list disk của bác nếu có nhiều disk đang plugin, bác xem phân vùng cài Mac của bác ở disk nào (disk0, disk1...), thường thì ở disk0
sau đó bác gõ tiếp:
sudo fdisk -e /dev/rdisk0 (Nếu phân vùng cài Mac của bác không phải là disk0 thì bác phải thay disk0 bằng disk của bác đó nha). Điền password vào
Lúc này nó sẽ bảo lỗi: fdisk: Could not Open MBR file...thì kệ cha nó.
Bác gõ tiếp p
Lúc này nó sẽ liệt kê các phân vùng trên disk0 của bác, bác nhìn thấy list partitions, lúc này bác phải dựa vào size của partitions đã cài Mac để nhận biết nó là partitions mấy, thường thì ngay partitions 1.
Sau đó bác gõ f 1 rồi enter.
gõ tiếp write nhấn enter
Nó hỏi bác có muốn save không thì bác gõ y rồi nhấn enter, cuối cùng là gõ exit. Giờ bác thử bỏ DVD/USB boot ra rồi chọn bios first boot là HDD xem thành quả thế nào. Em đã làm ngon.
@huuthaolove Hehe, em đã fix được lỗi này và đang triple boot Windows, Ubuntu, Hackintosh.
Bác làm như sau: Nếu phân vùng cài Mac của bác chưa set Primary thì trước tiên bác boot vào windows cài Paragon HFS vào (Bản 9.0 nhé!) để windows đọc và ghi được trên phân vùng này, sau đó download Partition Wizard (bản portable cho đỡ phải cài đặt).
Chạy Partition Wizard, sau đó chọn phân vùng cài Mac và chuyển nó sang thành Primary, sau đó apply và thoát, khởi động boot vào Mac.
Bác mở terminal gõ như em:
diskutil list
Bác sẽ nhìn thấy list disk của bác nếu có nhiều disk đang plugin, bác xem phân vùng cài Mac của bác ở disk nào (disk0, disk1...), thường thì ở disk0
sau đó bác gõ tiếp:
sudo fdisk -e /dev/rdisk0 (Nếu phân vùng cài Mac của bác không phải là disk0 thì bác phải thay disk0 bằng disk của bác đó nha). Điền password vào
Lúc này nó sẽ bảo lỗi: fdisk: Could not Open MBR file...thì kệ cha nó.
Bác gõ tiếp p
Lúc này nó sẽ liệt kê các phân vùng trên disk0 của bác, bác nhìn thấy list partitions, lúc này bác phải dựa vào size của partitions đã cài Mac để nhận biết nó là partitions mấy, thường thì ngay partitions 1.
Sau đó bác gõ f 1 rồi enter.
gõ tiếp write nhấn enter
Nó hỏi bác có muốn save không thì bác gõ y rồi nhấn enter, cuối cùng là gõ exit. Giờ bác thử bỏ DVD/USB boot ra rồi chọn bios first boot là HDD xem thành quả thế nào. Em đã làm ngon.
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có cách nào boot vào HDH nhanh ko nhỉ? sao máy em tích kernel cache rồi mà phải mất hơn 1 phút mới khởi động xong...:oops:
@outfox93 máy mình cũng vậy. 10.8.3 khởi động lâu thiệt 😔
Em mò ra nguyên nhân là do em cắm bất kỳ cái gì qua cổng USB ở ngoài (chuột, USB ...) vào là máy đơ luôn rút ra cũng ko trở về bình thường, bệnh này ai biết ko nhỉ :oops:
Em thấy 1' mà vào đến desktop thì cũng có gì lạ đâu ?
Bác thử lệnh em bảo chưa. Em làm con k45 bằng bộ giống thế này có thấy làm sao đâu nhỉ ? Bác chỉnh lung tung mấy thứ trong bios xem. Tắt mấy cái ảo hóa hay chống trộm cướp gì đấy chẳng hạn

sj3ub0y
ĐẠI BÀNG
10 năm
@son01490517 Bác ơi em vừa mới mua dc con Dell inspiron 7537
chip haswel 4010
ram 4gb
Card đồ họa :Intel HD Graphic 4400
cho hỏi máy em có cài mac được ko
Và em làm theo bài viêt của bác đến lúc Restore file Arc thi báo lỗi "
Destination disk is too small " mặc dù ổ cứng e đã chia riêng 1 ổ 150GB rùi
@sj3ub0y bạn del partition đó đi, hình như nó dính vào 1 cái partition khác đó, mình ko rành cái partition này lắm nhưng mình cũng giống bạn, xóa cá partition gần kế nó thế là ok
Cái touchpad của Lap không dùng được. Appstore dù xóa hết list network rồi rồi add lại vẫn không đăng nhập được appstore. K biết làm gì hơn đành cài lại bản ML2. Cuối cùng vẫn k đăng nhập được appstore. Mà các bác khi khởi động chuẩn bị lên destop có bị nhòe nhòe màn hình như bị lỗi k. Nhìn tức mắt thật
@se7venl0v3_198 nháy loạn xạ, màu mè ô kẻ tùm lum, nhưng chỉ 2-3 giây là biến mất, cũng chả sao.
Các title của bác đọc vl quá, em cài mất mie nó gần nửa tiếng, cộng thêm vài ngày tìm hiểu mày mò đủ kiểu. 3 phút còn chả hiểu được tại sao không cài được trực tiếp Retail Mac lên mấy ổ cứng MBR nữa chứ đừng nói mấy cái cao siêu ịnection kext, drop DSDT, SSDT, 2 cái này nó ngốn của em gần 1 tuần trời không đụng đến việc. Thành quả cuối cùng là em đã quăng thằng NullCPUPowerManagement không thương tiếc, máy chạy mát rượi, quạt không còn như bò giống nữa. Còn cái VGA em đang tìm cách patch DSDT để disable thằng Nvidia đi, dùng intel HD 4000. Hy vọng 1 ngày đẹp giời thằng táo tàu nó support Optimus Technology.
@say thuốc lào Cmt của bác quá chuẩn. 😁
ATI lúc nhận nó thế đấy bác, hiện tượng này là bt. Touchpad ở ngoài desktop em để 1 cái appleps2 bác cài vào. Cái appstore em test rồi. Đợi các bác khác report xem
thì đã bảo em đá hàng ông kia mà. em làm chuyên mà máy đơn giản cũng phải tầm 2h. dsdt hình như được nhưng em mới thấy k53 có
aka47vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ronbinjack đâu rồi mau mau hiện hình 😆
ha. PMình boot vào thì dính lỗi này. Phải làm sao đây T_T
@JunQ Boot lại với GraphicsEnabler=No -v -f xem được không? Nếu không được thì lại thử tiếp GraphicsEnabler=no -v -f npci=0x2000 cpus=1
@say thuốc lào Mình qua đoạn đó r bh nó lại bị cái này
[IOBluetoothHCIController: :setConfigState] calling registerService.... calling registerService

00Mình search google nó bảo del kext trong e/e nhưng folder e/e của mình trống ko @@
@JunQ đã update trang 1
bác thử hàng : http://www.fshare.vn/file/TBVC5SQKWT/
khanhquyet
ĐẠI BÀNG
11 năm
like phát tài nhé bác son
@khanhquyet 10.8.3 chưa có hd4000 để test bác ạ 😁
Bạn chủ thớt cho mình hỏi laptop mình có khả năng cài được Mac OS ko (10.8) với? Vì mình đã dùng máy ảo VMWare nhưng ko khởi động máy ảo đc do cpu ko hỗ trợ VT

Laptop mình: HP Pavilion dv4 - 1144us: Core 2 Duo P7350 2GHz, Ram 4G, card onboard

Cảm ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019